เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 12493 อยากทราบประวัติ พระญาติของพระนางเจ้าสุวัทนาฯ สกุล จารุดุล อภัยวงศ์ กุวานนท์
amica123
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

เมื่อ 11 ส.ค. 11, 13:50

พระญาติของพระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวี
 ๑.ทางพระบิดา พระยาอภัยภูเบศร์ (เลื่อม อภัยวงศ์) มีบุตรรวมทั้งหมดกี่คน
 ๒.พระพี่น้องทางสายสกุลจารุดุล นอกจาก นายแพทย์สุประเกต จารุดุล และคุณหญิงสัตยวดี กุวานนท์ แล้วมีอีกไหม?
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ส.ค. 11, 17:37

พระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวี

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
nol
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 ส.ค. 11, 16:43

ก่อนอื่นต้องขออนุญาตสวัสดีสมาชิกเว็บนี้ทุกท่านครับ เนื่องจากเพิ่งได้สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ ยิงฟันยิ้ม

และขออนุญาตตอบเฉพาะในส่วนของข้อ ๑ ที่ถามว่า "ทางพระบิดา พระยาอภัยภูเบศร์ (เลื่อม อภัยวงศ์) มีบุตรรวมทั้งหมดกี่คน" นะครับ เพราะว่าพอจะมีข้อมูลอยู่บ้างครับ ยิ้ม

พระยาอภัยภูเบศร (เลื่อม อภัยวงศ์) ท่านแต่งงาน ๓ ครั้งครับ โดยครั้งแรกแต่งงานกับ คุณเล็ก บุนนาค ตรงนี้ผมไม่แน่ใจในจำนวน บุตร-ธิดา เพราะตามแหล่งข้อมูลที่หาอ่านได้มักจะกล่าวถึง "คุณเครือแก้ว อภัยวงศ์" ท่านเดียว แต่จากที่อ่านจากที่คุณ UP เขียนไว้ในความเห็นที่ ๑๗ ตามลิงค์นี้

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=1791.15

บอกว่ามีบุตร-ธิดาหลายท่าน เลยไม่แน่ใจ จึงขอข้ามในส่วนของบุตร-ธิดา ระหว่างพระยาอภัยภูเบศร (เลื่อม อภัยวงศ์) กับคุณเล็ก บุนนาค ไปครับ ยิ้ม

ต่อมาท่านได้สมรสกับ คุณสงวน สิงหเสนี ซึ่งต่อมาได้เป็นคุณหญิงอภัยภูเบศร โดยจริงๆ แล้วท่านมีศักดิ์เป็นลูกพี่ลูกน้องกัน เพราะคุณสงวน สิงหเสนี เป็นธิดาของน้องสาวของเจ้าพระยาอภัยภูเบศร (ชุ่ม อภัยวงศ์) โดยการแต่งงานครั้งนี้มีบุตร-ธิดา ๗ คน ดังนี้

๑. นายชวลิต อภัยวงศ์
๒. นายเบศร อภัยวงศ์
๓. นางถนอมวงศ์ (อภัยวงศ์) แสง-ชูโต
๔. นางสาวประจงยศ อภัยวงศ์
๕. นางประกอบกูล (อภัยวงศ์) วุฒินันท์
๖. นางประชุมวงศ์ (อภัยวงศ์) โปษยานนท์
๗. นางสุดสงวน (อภัยวงศ์) ทองปุสสะ

ต่อมาคุณหญิงอภัยภูเบศรถึงแก่กรรม พระยาอภัยภูเบศรได้สมรสกับคุณ อิดิษฐ์ เรย์ (ไม่แน่ใจว่าสะกดชื่อท่านถูกต้องหรือไม่ครับ) ซึ่งเป็นครูสอนภาษาชาวอังกฤษตามสมัยนิยมที่ในสมัยนั้นมักว่าจ้างชาวต่างชาติมาสอนภาษาอังกฤษที่บ้าน มีบุตร ๒ คน ดังนี้

๑. นายจันทรคุปต์ อภัยวงศ์
๒. นายฑีฆาวุ อภัยวงศ์

นี่ก็คือจำนวนบุตร-ธิดาของ พระยาอภัยภูเบศร (เลื่อม อภัยวงศ์) ครับ ยิ้มกว้างๆ
nol
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 ส.ค. 11, 22:51

ขออนุญาตทั้งแก้ไข และเพิ่มเติมในส่วนที่ตอบไปแล้วนะครับ

ส่วนที่ขอแก้ไขคือ

๑. ชื่อของ คุณอิดิษฐ์ เรย์ ภรรยาคนที่ ๓ ของพระยาอภัยภูเบศร (เลื่อม อภัยวงศ์) นั้นที่ถูกต้องจะสะกดว่า "อิดิธ เรย์" ครับ

๒. นามสกุลของ คุณประกอบกูล (อภัยวงศ์) วุฒินันท์ นั้นที่ถูกต้องจะสะกดว่า "วุฑฒินันท์" ครับ

ส่วนที่จะเพิ่มเติมคือ

๑. ในส่วนของ คุณหญิงอภัยภูเบศร ที่บอกว่ามีศักดิ์เป็นลูกพี่ลูกน้องกับ พระยาอภัยภูเบศร (เลื่อม อภัยวงศ์) นั้น เพราะ คุณหญิงอภัยภูเบศร ท่านเป็นธิดาของ คุณหญิงขลิบ ผู้เป็นน้องสาวแท้ๆ ของ เจ้าพระยาอภัยภูเบศร (ชุ่ม) ครับ

๒. คุณอิดิธ เรย์ ในภายหลังได้รับแต่งตั้งเป็น "คุณหญิงอิดิธ อภัยภูเบศร" ครับ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 ส.ค. 11, 20:45

นามสกุล จารุดุล (charutula) พระราชทาน นายแหวน ปู่ชื่อชั่ง พ่อชื่อพ่วง
Dhabthim
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 ส.ค. 11, 17:59

ดิฉันทำตัวไม่ค่อยถูกนะคะ ที่ได้เข้ามาร่วมการสนทนาในเวปแห่งนี้ หากผิดพลาดประการใดก็ช่วยแก้ไขให้ดิฉันด้วย

คุณ amica123 คะ เบื้องต้นต้องขอขอบคุณมากคะ ที่สนใจอยากทราบประวัติสายตระกูลดังกล่าว ที่สกุลเดียวกับดิฉัน อยากจะขอบอกว่าสกุลนี้ล้วนมีอยู่จำนวนมาก หนังสือบางเล่มก็เคยสรุปรวมไว้
หนังสือบางเล่มก็บรรยายถึงสมบัติที่ขนกลับออกจากเสียบเรียบถึงปราจีนบุรียาวเหยียด น่าตื่นเต้นมาเลยนะคะ
nol
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 ส.ค. 11, 14:30

จากที่ได้มีโอกาสคุยกับคุณ UP แล้วจึงมาขอยืนยันในกรณีของจำนวนบุตร-ธิดาของพระยาอภัยภูเบศร (เลื่อม อภัยวงศ์) กับคุณเล็ก บุนนาค ว่ามีเพียงท่านเดียวคือ "คุณเครือแก้ว อภัยวงศ์" ครับ

ดังนั้นบุตร-ธิดาของพระยาอภัยภูเบศร (เลื่อม อภัยวงศ์) จึงมีทั้งสิ้น ๑๐ ท่านดังที่กล่าวนามไปแล้วครับ ยิ้มเท่ห์
amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 ส.ค. 11, 11:39

เพิ่งหาคำตอบได้สำหรับข้อ ๒
               ภายหลังท่านเล็ก บุนนาค สมรสกับหลวงบริหารยุคลบาท (แหวน  จารุดุล) มีบุตร ๔ คน คือ
               ๑. นายแพทย์สุประเกต สมรสกับคุณหญิงอรุณธดี  วิเศษกุล
               ๒. คุณหญิงสัตยวดี ชื่อเดิม กิ่งแก้ว สมรสกับ พลเอก ประพัทธ์  กุวานนท์
               ๓. นายกาญจนีย์
               ๔. นายมณีพันธุ์ สมรสกับ นางสาวอุษา        ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
nol
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 พ.ย. 11, 21:34

ขอเพิ่มเติมในเรื่องของรูปพระยาอภัยภูเบศร (เลื่อม อภัยวงศ์) ครับ รูปอาจจะไม่ค่อยชัดเพราะ scan มาและต้นฉบับอยู่ในกรอบที่เป็นกระจก (เปิดด้านหลังเอารูปออกมาไม่ได้) ยิ้มกว้างๆ

nol
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 17 มิ.ย. 13, 13:48

เพิ่มเติมครับ ประวัติของเจ้าคุณอภัยภูเบศร (เลื่อม) ที่มีการเขียนเอาไว้ใน wiki

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%AD%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A0%E0%B8%B9%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%A8%E0%B8%A3_(%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1_%E0%B8%AD%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B9%8C)
หน้า: [1]
  พิมพ์