เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3067 ความเป็นราชสกุล
opel1969
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 24 ก.พ. 08, 14:30

ราชสกุลหนึ่งราชสกุล เมื่อหมดชั้น หม่อมหลวง แล้ว ยังคงเป็นราชสกุล อยู่หรือไม่ เพราะผมเคยเขียนว่า ราชสกุล.......................... โดยผู้ใหญ่ท่านหนึ่งตำหนิมาว่า ราชสกุล................. ไม่มีเจ้าแล้ว ไม่มีแม้กระทั่งหม่อมหลวง ให้เลิกเป็นราชสกุลได้แล้ว ให้เรียกแค่ สุกล............. เลยงง ว่ามีการเลิกเป็นราชสกุล ได้ด้วยหรือ ขอความกระจ่างหน่อยครับ
wiriyada
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ก.พ. 08, 15:19

จะมีพระราชวงศ์หรือราชนิกูลในราชสกุลนั้นหรือไม่  คิดว่าไม่เกี่ยวนะคะ
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 ก.พ. 08, 17:12

คุณ opel ลองดูกระทู้เก่าเกี่ยวกับราชสกุลที่นี่ ครับ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=2374.0
opel1969
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 ก.พ. 08, 22:52

ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ ก็เผอิญว่าคนที่ตำหนิผมมาเนี่ย ท่านเป็นผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ที่ได้รับการยอมรับว่ารู้เรื่องและมีความเชียวชาญเกี่ยวกับราชสำนัก โบราณราชประเพณี มากที่สุดท่านหนึ่งน่ะครับ เลยทำให้ผมไขว้เขว้ไปเลย จริง ๆ ก็ไม่ได้อยากเป็นเจ้าเป็นนายอะไรหรอกครับ แต่เผอิญเช่นกันที่ต้องรักษาศักดิ์ศรีของบรรพบุรุษไว้ ปกติทำอะไรก็จะบอกเสมอว่าตัวเองเป็นสมาชิกหรือเครือญาติในราชสกุล..................... แต่โดนมาจังจังว่า ราชสกุล.....................ไม่มีแม้กระทั่งหม่อมหลวงแล้ว ให้เลิกเป็นราชสกุลซะที เลยงง
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ก.พ. 08, 10:11

นามสกุลคุณ opel1969ที่ใช้มาแต่กำเนิด  ถ้ามี ณ อยุธยาต่อท้าย  ยังไงก็เป็น"ราชสกุล" อยู่ดีละครับ
แต่คุณเป็นสามัญชน  เหมือนคนอื่นๆทั่วประเทศ ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์