เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 11207 สี่แผ่นดิน และ ร่มฉัตร ...... ความเหมือนที่มิสามารถเทียบคุณค่า
จดิษฐ์ มหันปรเมตรพงษ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

เมื่อ 02 พ.ค. 02, 16:26

เคยชมทั้ง สี่แผ่นดิน และ ร่มฉัตร เมื่อครั้งนำมาทำเป็นละคร และ ได้อ่านสี่แผ่นดินของท่านอาจารย์คึกฤทธิ์  รู้สึกว่าทั้ง 2 เล่มนี้มีเนื้อหาที่คล้ายคลึงกันมาก เรียกว่าจะทุกส่วนอัตถชีวประวัติและพฤติกรรมของตัวละครเลยก็ว่าได้ จะมีแตกต่างก็เพียงเนื้อหารายละเอียดปลีกย่อยเท่านั้น

ทำให้ไม่ทราบว่า ผู้ประพันธ์ ร่มฉัตร มีจุดประสงค์ใด เพราะสี่แผ่นดินก็มีความถูกต้องและสมบูรณ์ครบถ้วน ตามหลักฐานที่แท้จริงของประวัติศาสตร์อยู่แล้ว เคยทราบมาว่า ผู้ประพันธ์ร่มฉัตรต้องการเต็มเติมในเรื่องที่เกี่ยวกับ "ความรัก" ให้กับสี่แผ่นดิน แต่ผมว่าสี่แผ่นดินก็มีครบถ้วนอยู่แล้ว นอกจากนี้สี่แผ่นดินยังได้ผนวก "ความจริง" ที่มาจากความรู้สึกของคนในยุคสมัยนั้นที่บังเกิดขึ้นจากเหตุการณ์ต่างๆ ซึ่งสิ่งเหล่านี้มิสามารถบันทึกลงในหน้าประวัติศาสตร์ได้

ดังนี้แล้ว ผู้ประพันธ์ ร่มฉัตร ยังต้องการสิ่งใดอีก
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 เม.ย. 02, 23:20

ความต้องการในใจใคร  มีแต่เจ้าตัวเองเท่านั้นที่รู้  จะมานั่งคาดเดาเอาอะไรกันล่ะคะ  แล้วคุณจดิษฐ์ ล่ะ ตั้งกระทู้นี้มาด้วยความต้องการอันใดคะ  ขอถาม เพราะไม่ชอบนั่งเทียนเดาใจคนอื่นค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 เม.ย. 02, 23:48

ด้วยความสัตย์จริงแล้ว ผมก็มิได้ต้องการจะให้ใครมาคาดเดาใจผมหลอกนะครับ แค่อยากทราบความคิดเห็นของท่านอื่นๆเท่านั้น อันที่จริงผมก็ตั้งใจจะกล่าวพาดพิงถึงเจ้าของบทประพันธ์เท่านั้น  ขอประทานโทษด้วยนะครับ มิได้มีเจตนาร้ายใดๆทั้งนี้ก็สุดแล้วแต่จะตีความครับ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 04:17

ดิฉันเองยังไม่ทราบเลยว่าใครเป็นผู้ประพันธ์เรื่องนี้  เพราะไม่ได้อยู่เมืองไทย  ไม่ได้อ่านหนังสือไทยมานานแล้ว  และก็มิได้ละลาบละล้วงถือวิสาสะตีความอะไรในใจของคุณหรอกเลยนะคะ  เพียงแต่คิดว่า ผู้ประพันธ์หนังสือเรื่องนี้ก็คงเหมือนเราๆท่านๆ  ที่คงรู้สึกไม่ต่างกับตัวคุณจดิษฐ์เองเท่าใดนักกับการที่หากมีใครมานั่งคาดเดาความในใจท่าน  ก็เพียงยกเป็นอุทาหรน์ให้คุณจดิษฐ์ได้มองเห็น  เพื่อให้ได้มีโอกาสตระหนักว่า คนอื่นก็คงมีความรู้สึกได้ไม่ต่างอะไรจากที่คุณจะรู้สึกได้หรอกค่ะ  หากถูกกระทำด้วยสิ่งเดียวกัน

จึงเห็นว่า  หากใครจะตอบคำถามที่คุณยกมา  ก็คงเป็นการถือวิสาสะไปเดาความในใจของคนอื่น  ผู้เดียวที่จะตอบคุณจดิษฐ์ได้  ก็คงเป็นท่านผู้ประพันธ์  ดิฉันคิดว่า  คุณน่าจะหาทางติดต่อถึงตัวท่านผู้ประพันธ์โดยตรง  การมาตั้งคำถามตามหาความคิดส่วนตัวของใครเป็นการจำเพาะตัวบุคคลในที่สาธารณะอย่างนี้  นอกจากจะไม่ได้คำตอบที่คุณต้องการแล้ว  ก็ยังไม่เข้าใจว่าคุณจะได้อะไรขึ้นมาน่ะค่ะถ้าตั้งกระทู้ที่ไม่มีใครตอบได้แบบนี้ เพราะตัวคุณเองก็ยังบอกว่า "ผมก็มิได้ต้องการจะให้ใครมาคาดเดาใจผมหลอกนะครับ"

ขอย้ำว่า ไม่ได้ถือวิสาสะไปตีความอะไรในใจของคุณเลยค่ะ เป็นตั้งคำถามและให้คุณได้แสดงความกระจ่างแต่ผู้เดียวค่ะ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 09:11

เรื่องร่มฉัตร เป็นบทประพันธ์ของ ทมยันตี ครับผม
ผมก็ยังไม่ได้อ่านทั้งสองเรื่อง แต่เหมือน ๆ จะเคยได้ยินมาว่า หากอ่านทั้งสองเรื่อง จะมีรายละเอียดที่ค่อนข้างจะสมบูรณ์ ฟังเค้าว่ามีอีกทีน่ะครับ

- ศศิศ -
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 17:26

อ๋อ ถ้าเป็นเช่นที่คุณศศิศว่า สรุปก็คือคุณทมยันตี ต้องการที่จะเสนอแนวคิด หรือ สะท้อนเรื่องราวทางประวัติศาสตร์ ในอีกแง่มุมหนึ่ง ซึ่งมิได้มีอยู่ในสี่แผ่นดินใช่ไหมครับ โดยที่ร่มฉัตรได้ใช้ โครงเรื่องของ สี่แผ่นดิน เป็นหลักนั่นเอง ขอบคุณคุณศศิศมากนะครับ ที่ร่วมแสดงความคิดเห็นเพราะจุดประสงค์ของผมก็คือ เพียงแลกเปลี่ยนความเห็นจากท่านต่างๆที่เคยอ่านนวนิยายนี้มาน่ะครับ
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 เม.ย. 02, 07:41

ดิฉันได้อ่านทั้งสองเรื่องค่ะ และมีไว้เป็นสมบัติในครอบครองด้วย

ดิฉันรู้จักสี่แผ่นดินครั้งแรกเมื่อครั้งเป็นละครทางโทรทัศน์  คุณอาคม  มกรานนท์เป็นคุณเปรม
คุณสุพรรณ บูรณพิมพ์เป็นแม่พลอยวัยกลางคน
คุณแม่ของดิฉันก็เลยไปขอยืมหนังสือที่ห้องสมุดมาให้อ่าน

ส่วนร่มฉัตร ดิฉันติดตามตั้งแต่ลงเป็นตอนๆในเดลิเมล์วันจันทร์

ด้วยสติปัญญาของเด็กวัยนั้น  ดิฉันชอบร่มฉัตรมากกว่า เพราะศักด์ศรีของแม้นวาดนางเอก
ของเรื่องดูจะ"สูงกว่า" แม่พลอย ที่เป็นเพียงลูกภรรยารองของท่านเจ้าคุณ

แต่เมื่อวัยสูงขึ้น ดิฉันชอบทั้งสองเรื่องค่ะ

อันที่จริง  วิถีชีวิตของผู้หญิงสองคนที่ดำเนินคาบเกี่ยวรัชสมัยต่างๆนั้น มีความแตกต่างใน
รายละเอียดไม่น้อยนะคะ  ดิฉันประมาณอายุกันแล้ว แม่พลอยน่าจะอายุสูงกว่าแม้นวาดพอควร

ครอบครัวของแม้นวาดถูกดึงเข้าไปในวงการเมืองเต็มๆตัว ขณะที่ครอบครัวของพลอยได้
รับผลกระทบพอประมาณ
ทั้งสองคนสูญเสียลูกไปในวาระและเหตุการ์ณที่ต่างกัน
ได้รับความทุกข์ทรมานจากคนในครอบครัวในรายละเอียดที่ต่างกัน

สรุปว่า ดิฉันชอบนิยายแนวนี้ค่ะ จะมีนักเขียนอาจหาญเขียนขึ้นมาอีกก็น่าชมเชย
ไม่จำเป็นว่า เมื่อเป็นวรรณกรรมแล้วจะไม่มีใครกล้าสร้างสรรในทำนองเดียวกันขึ้นมาอีก
แม้จะเทียบกันไม่ได้แต่ผู้เสพก็ได้กำไรแล้วค่ะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 30 เม.ย. 02, 19:52

ชอบเรื่องแนวนี้เหมือนคุณสร้อยสนเลยค่ะ แล้วก็ชอบทั้ง 4   แผ่นดินและร่มฉัตรด้วย เป็นหนังสืออีก 2 เล่มที่ทองรักอ่านแล้วยังรู้สึกสนุกอยู่ทุกช่วงอายุไม่ว่าจะอ่านครั้งแรกเมื่อตอนยังเด็ก หรือมาอ่านทุกวันนี้ก็ตาม  สำหรับสี่แผ่นดินนั้นคงไม่ต้องพูดอะไรมากเพราะเป็นงานชั้นครูอยู่แล้ว ส่วนร่มฉัตรนั้นทองรักประทับใจการบรรยายถึงรายละเอียดชีวิตครอบครัวของแม่วาดนะคะ    โดยเฉพาะเรื่องราวของ "นังเอิญ" เด็กสาวที่อาภัพคนนั้น    อ่านทีไรน้ำตาซึมทุกที  แต่ทองรักจำละครสี่แผ่นดินเวอร์ชั่น     ที่คุณสร้อยสนบอกไม่ค่อยได้ค่ะ เคยดูเหมือนกันค่ะ  แต่ยังเล็กมากเลยจำอะไรไม่ค่อยได้ (กระทู้บอกอายุอีกแล้วค่ะ อุตส่าห์พยายามเลี่ยงแล้วเชียว   )
ทองรักมาติดใจละครสี่แผ่นดินเอามาก ๆ ก็ยุคฉัตรชัย-จินตรา แล้วก็มาถึงร่มฉัตร ยุคฉัตรชัยกับสินจัย นี่แหละค่ะก็ชอบมาก  อีกเหมือนกัน ทั้งที่ปกติจะไม่ค่อยดูละครถ้าสร้างจากนิยายที่ตัวเองประทับใจมาก ๆ  
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 07:13

ดิฉันเลยขออนุญาตเจ้าของกระทู้คุยเรื่องที่อยากคุยเกี่ยวกับหนังสือสองชุดนี้ต่อนะคะ
สารภาพว่าดิฉันประมาณอายุคุณทองรักในใจไม่คิดว่าทันดูเวอร์ชั่นคุณสุพรรณด้วยซ้ำค่ะ  แม่พลอยตอนสาวตอนนั้นก็สวยค่ะเธอเป็นคุณแม่ของคุณลลิตา ฉันทศาสตร์โกศลนี่หละ ถ้าจำไม่ผิด
แล้วยังมีอีกหลายเวอร์ชั่นค่ะแต่ที่ดังก็ที่คุณนพพลเป็นตาอ๊อด คุณนันทวันเป็นแม่พลอย ส่วนแม่พลอยวัยสาวก็คุณนันทพรที่เป็นข่าวขณะนี้
แต่ดิฉันชอบ ชุดจินตหรา ฉัตรชัยมากที่สุดค่ะ ในความรู้สึก ดิฉันรู้สึกว่าเธอเป็นแม่พลอยที่สวยถูกใจมากที่สุด จำได้ว่าท่านผู้แต่งก็ปลื้มเธอไม่น้อยเลย
ส่วนสินจัย ฉัตรชัย ที่เล่นร่มฉัตรก็ดีค่ะ แต่ขัดตาฉัตรชัยนิดหน่อย อยากให้เป็นศรันยูมากกว่า เพราะจะคล้ายอภิชาติที่เป็นคุณอรรถวัยหนุ่ม  แต่โดยรวมชอมละครชุดนี้ทั้งสองเรื่องค่ะ
ส่วนนิยายสองชุดนี้อ่านแล้วอ่านอีกไม่เบื่อจริงๆ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 07:33

อายุเป็นเพียงตัวเลขค่ะ     คุณสร้อยสน
ทองรักจำสี่แผ่นดินเวอร์ชั่นคุณนันทวันไม่ได้เลย แต่แปลกนะคะ
กลับจำตาอ๊อดที่เล่นเป็นนพพลได้ ส่วนคุณนันทพรนั้นตอนมีข่าวในหนังสือพิมพ์พยายามถามเพื่อน ๆ หลายคนว่าเธอเล่นเป็น   แม่พลอยเวอร์ชั่นไหน ก็ไม่มีใครจำได้ซักคน ขอบคุณค่ะที่มาให้ คำตอบ  ในร่มฉัตรภาคละครนั้นทองรักชอบสิริยากร ที่เล่นเป็น"บังเอิญ" มากที่สุดค่ะ ชอบตัวละครตัวนี้มากด้วย  เธอเล่นได้ดีมากดูแล้วน้ำตาซึมเลยค่ะ สงสารเธอมากพอ ๆ กับตอนที่อ่านหนังสือเลย ถามคุณสร้อยสนนิดนึงนะคะว่า ร่มฉัตรนี่เคยเป็นละครก่อนหน้านี้ไหมคะ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 06:34

ไปรวบรวม ความจำจากคนที่ชม ร่มฉัตรชุดแรกมาค่ะ
แสดงทางช่อง๙ อสมท หลังจากสี่แผ่นดินที่คุณนพพลแสดง ไม่นานนัก
รายชื่อนักแสดงที่พอจำกันได้นะคะ

รัซนู บุญชูดวง...แม้นวาดวัยสาว
สมภพ เบญจาธิกุล.....คุณอรรถวัยหนุ่ม
ดวงดาว     จารุจินดา......แม่กลิ่น
รอง  เค้ามูลคดี......พ่อนวม

อนุสรณ์ เตชะปัญญา....เอื้อมวงศ์
วิยะดา อุมารินทร์.......อารีย์
พิราวรรณ ประสพศาสตร์....บังเอิญ
รัตนาภรณ์ อินทรกำแหง...แม้นวาดวัยขรา
กำธร   สุวรรณปิยะสิริ.......คุณอรรถวัยชรา
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 06:36

มีการเปลี่ยนตอนจบให้อารีย์สำนึกผิด และอารยาน้องสาวคนเล็กได้แต่งงานกับคุณหลวงที่มาสู่ขอบังเอิญค่ะ
พลอย
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 15:51

พลอยตัวจริงมาให้ความเห็นบ้างค่ะ จริงๆแล้วนามแฝงนี้ก็มาจากความประทับใจในบทแม่พลอยของคุณจินตหราค่ะ ส่วนชุดอื่นๆนั้นเกิดไม่ทันได้ดูค่ะ

แต่ก็ไม่เคยได้อ่านสี่แผ่นดินจริงๆเสียที จนมาเห็นบทความของคุณเทาชมพูในเรือนไทย ก็อยากอ่านขึ้นมาทันทีค่ะ แต่ติดที่ว่าหาอ่านแถวนี้ไม่ได้ค่ะ ถ้ามีโอกาสและเวลาก็จะหามาอ่านแน่นอนค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 16:26

สี่แผ่นดินกับร่มฉัตรให้ความรู้สึกคนละอย่าง เมื่ออ่านค่ะ
อ่านสี่แผ่นดิน ดิฉันรู้สึกว่าท่านผู้เขียนพาดิฉันไปสัมผัสเหตุการณ์และตัวละครในเรื่องโดยตรง
แต่ร่มฉัตร ให้ความรู้สึกว่า ฉากในวัง ค่อนข้างจะห่าง   เหมือนรู้จากคำบอกเล่าของคุณแม่แม้นวาดอีกทีหนึ่ง  ดิฉันไม่เห็นเอง
ชีวิตส่วนตัวของแม่พลอย ไม่มีเรื่องจุกจิกจากลูกๆมากนักเพราะมีลูกชายเข้าไป ๓ คน  ถ้ามีก็เป็นเรื่องใหญ่ไปเลยอย่างคดีกบฏบวรเดช
ส่วนแม้นวาด  ยังมีเรื่องลูกสาวและนังเอิญ เป็นเรื่องสะเทือนใจในครอบครัวแบบผู้หญิงๆประสบกัน
แต่ทั้งสองเรื่องก็มีคุณค่าของการสะท้อนภาพในอดีตที่น่าอ่านน่ารู้     อ่านแล้วเห็นความตั้งใจของคนเขียนที่จะถ่ายทอดเรื่องราวรายละเอียดซึ่งนับวันจะสูญหายไปจากความเข้าใจของคนรุ่นหลัง
พิกุลแก้ว
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 23 ธ.ค. 02, 10:45

เพิ่งจะเป็นสมาชิกของเวบนี้ได้ไม่นาน และเพิ่งมาเปิดเจอกระทู้นี้ ประจวบกับเพิ่งจะได้ดูวีดีโอละครเรื่องร่มฉัตร ที่ฉัตรชัยและสินจัยแสดง (ช่างบังเอิญอะไรเช่นนี้)

ในแง่มุมของการอ่านนวนิยาย ดิฉันชอบสี่แผ่นดินในความเป็นวรรณศิลป์ ที่ให้ความรู้เชิงประวัติศาสตร์ และเป็นงานชั้นครู ในขณะที่ ร่มฉัตร ตามความรู้สึกเป็นเพียงนิยายที่ใช้ฉากในยุคสมัยเดียวกับสี่แผ่นดิน เพราะร่มฉัตรมีความเป็นนิยายมากกว่าสี่แผ่นดิน มีการอิจฉาริษยา การแก่งแย่งชิงดีระหว่างตัวละครในเรื่องที่เกี่ยวกับความรัก

ในแง่มุมของละคร ดิฉันชอบสี่แผ่นดินที่จินตหราเป็นแม่พลอยมาก อยากจะชมอีกแต่ไม่สามารถหาชมได้ ในขณะที่ร่มฉัตร ที่เพิ่งชมไป ดิฉันมีความเห็นเช่นเดียวกับคุณทองรัก คือ ชอบสิริยากรในบทของ "เอิญ" มาก เธอแสดงได้ดีทีเดียว แสดงได้น่าสงสารมาก จนดิฉันอยากเปลี่ยนเรื่องให้เธอได้สมหวังในความรัก
หน้า: [1]
  พิมพ์