เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 10260 พราหมณ์กินพรหม
จดิษฐ์ มหันปรเมตรพงษ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 20 เม.ย. 02, 01:30

เอ แต่จะว่าแปลกก็แปลกนะครับ ในเรื่อง
นี้มัเทพยดา ตั้งหลายพระองค์ ทำไมไม่มีการใช้อิทธิฤทธิ์ กันบ้างเลย แล้วตามปกติ พระพรหมท่านจะต้องเหาะเหินเดินอากาศ จำแลงแปลงกายได้ไม่ใช่หรอครับ ทำไมคราวนี้ท่านไม่ทำ  หรือ ทรงลืม เพราะเมาอิทธิฤทธิ์ มอระกู่ แต่ก็ เทพองค์ทำไมไม่ใช้อิทธิฤทธิ์ของท่าน้า โดยไม่ต้องทำร้ายพราหมณ์ก็น่าจะมีวิธีนะครับ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 20 เม.ย. 02, 16:22

ยินดีกับพ่อพราหมณ์ด้วยนะครับผม.... เหอ ๆๆๆๆ  

- ศศิศ -
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 21 เม.ย. 02, 06:13

สงสัยต้องพองตัวให้คับแน่นท้องไว้ จะได้กินไม่อิ่มอีกต่อไป
ถ้าไม่ยอมให้ออกทางปาก ก็เสกให้รูเบื้องล่างอุดตัน ดูซิพราหมณ์จะทนได้กี่วัน    
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 24 เม.ย. 02, 02:07

เอ...แล้วสรุป พระพรหมท่านออกมายังไงคะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 24 เม.ย. 02, 16:05

โปรดอดใจรอซักครู่ค่ะ
คงต้องรอให้เหล่าเทวดาปรึกษาหารือกันก่อนนะคะว่า
จะหาทางช่วยพระพรหมอย่างไรดี        
caeruleus
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 24 เม.ย. 02, 20:32

ปรึกฯกันนานขนาดนี้ ระวังท่านพระพรหมของเราจะถูกย่อยหมดเสียก่อนนะคะ    
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ทำงานบริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 25 เม.ย. 02, 09:52

ถ้ารอสวรรค์ตั้งคณะอนุกรรมาธิการหาทางช่วยเหลือพระพรหมออกมาจากท้องพราหมณ์  สงสัยจะถูกย่อยหมดแล้วจริงๆ อย่างคุณ caeruleus ว่าแหง๋ๆ เลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 25 เม.ย. 02, 11:00

มาเฉลยแล้วค่ะ

ก่อนที่พระพรหมจะถูกย่อยอยู่ในท้องตาพราหมณ์จนแก้ไขไม่ได้   เทวดาไม่รู้จะทำยังไงต่อไปก็พร้อมใจกันไปเชิญพระนารายณ์มาปราบภัยพิบัติ
พระนารายณ์ก็ลงมาถึงบ้านพราหมณ์
พราหมณ์คนนี้แกอยู่ในนิกายไวษณพ หรือชื่ออะไรคล้ายๆยังงี้    เป็นนิกายบูชาพระนารายณ์หรือวิษณุเป็นใหญ่สุด
พอเห็นเทพเจ้าของแกลงมาถึงบ้าน  แกก็เสียงอ่อน กระทำคารวะด้วยดี     ไม่คว้ากระบองไล่อย่างองค์ก่อนๆ
แล้วแกก็ชิงฟ้องพระนารายณ์ซะก่อน เรื่องที่พระพรหมทำกับแก    ถ้าแกปล่อยไปแกก็ต้องอดๆอยากๆอีก   ต่อให้มีแก้วแหวนเงินทองเท่าไรก็กินอิ่มไม่ได้   แกไม่เอา
พระพรหมจะแก้ไขพรหมลิขิตก็ทำไม่ได้   แกก็เลยจำต้องกลืนพระพรหมเอาไว้

พระนารายณ์ฟังพราหมณ์รำพันยังงั้นก็สงสารพราหมณ์      ในเมื่อแก้พรหมลิขิตไม่ได้   พระนารายณ์ก็เลย...

ว่าจะปล่อยให้ทายกันเองอีกแล้ว  แต่อย่าเลยค่ะ ดิฉันจะถูกรุมเสียเปล่าๆ

เลยขอเฉลยว่า พระนารายณ์ก็เลยบอกว่า ในเมื่อพราหมณ์ถูกลิขิตให้เกิดมากินครึ่งอิ่มตลอดชีวิต   ก็ถือว่าชีวิตแกสิ้นสุดลงแล้วบนโลก   ถ้าแกหมดชาติซะแกก็พ้นชะตากรรม

แต่ตาพราหมณ์ก็ไม่ยอม   เพราะแกยังไม่อยากตาย   แกก็เลยเกี่ยงว่า
แกขอไปรวมกับพระเจ้าทั้งเป็นๆดีกว่า

ตามความเชื่อของลัทธิพราหมณ์หรือฮินดู   การบรรลุของเขาก็คือบำเพ็ญตบะด้วยความเพียรจนกระทั่งได้กลับไปรวมกับพระเจ้า  ไปดำรงชีวิตชั่วนิรันดร

แต่จะทำยังงี้ได้ต้องตายเสียก่อน  ตาพราหมณ์ขอลัดขั้นตอน ไม่ตายแต่บรรลุ
พระนารายณ์เห็นว่าโยกโย้เกินไปพระพรหมจะถูกเลื่อนจากลำไส้เล็กไปลำไส้ใหญ่ใช้ประโยชน์ไม่ได้อีก   ก็เลยหยวนๆ ยอมให้ตาพราหมณ์ขึ้นสวรรค์ไปอยู่รวมกับพระเป็นเจ้าทั้งเป็นๆ
ตาพราหมณ์ก็ตั้งเงื่อนไขขอเอาเมียขึ้นไปด้วย   เพราะเป็นคู่ทุกข์คู่ยากกันมานาน   ถ้าไม่มีเมียแกก็เหงา  อีกอย่างแกขึ้นไปคนเดียวก็เหมือนกินครึ่งท้องอยู่ดี
พระนารายณ์ก็รำคาญเต็มแก่แต่ไม่รู้จะทำยังไง เพราะตาพราหมณ์แกเล่นสูบมอระกู่ไม่อั้น พระพรหมจะสำลักตายอยู่แล้ว
ก็เลยทรงโอเค  ตาพราหมณ์ก็ยอมคายพระพรหมออกมา  
พระนารายณ์เผาบ้านตาพราหมณ์แทนกองไฟบำเพ็ญตบะ แล้วจูงตาพราหมณ์กะเมียแกขึ้นสวรรค์  ไปกินอิ่มเต็มกระเพาะกันอยู่บนโน้น

จบแล้วค่ะ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 25 เม.ย. 02, 13:07

อิอิ
ยินดีด้วยนะพ่อพราหมณ์ ข้าน้อยนับถือ....

- ศศิศ -
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ทำงานบริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 25 เม.ย. 02, 13:10

ขอบคุณคุณเทาชมพูที่หยิบเอาเรื่องสนุกๆ มาฝากค่ะ

เหม่...นึกตั้งนานว่าสวรรค์จะส่งใครมา  พระนารายณ์เจ้าเก่านี่เองนะคะ  โชคดีของสวรรค์ที่ตาพราหมณ์มีภรรเมียแค่หนึ่งคน  ถ้าเกิดเป็นอย่างเต๊กกอล่ะแย่เชียวค่ะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 25 เม.ย. 02, 17:03

ขอบคุณคุณเทาชมพูค่ะ
แล้วก็ยินดีกับพ่อพราหมณ์ที่ได้ขึ้นสวรรค์ตั้งแต่ยังไม่ตาย
และเป็นโชคดีของพระพรหมด้วยที่ไม่ถูกย่อยสลายอยู่ในท้องของพ่อพราหมณ์
caeruleus
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 25 เม.ย. 02, 23:56

ขอแสดงความยินดีกับพ่อพราหมณ์ด้วยคนค่ะ    
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 26 เม.ย. 02, 16:53

อยากฟังคุณเทาชมพูเล่านิทานสนุก ๆ อย่างนี้อีกค่ะ
เพื่อนๆ  พี่ ๆ มีใครอยากฟังอีกบ้างคะ ช่วยกรุณาเข้ามาสนับสนุน
หน่อยค่ะ  
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 28 เม.ย. 02, 02:46

หนุบหนุนยกสองมือครับ  
คนละมืออย่างในรูปนี้ =>
พลอย
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 28 เม.ย. 02, 17:50

สนุกจังค่ะ ขอบคุณคุณเทาชมพู และถือโอกาสยกมือสนับสนุนด้วยคน
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์