เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 7201 คิดถึงสมาชิกเก่าๆที่เคยนั่งจิบน้ำชาเสวนากันบนเรือนไทย
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 19 เม.ย. 02, 02:17

อ้าว...เพิ่งอ่านเจอว่าแม่หญิงขอสมัครเป็นตัวอิจฉา ยอมไม่ได้ค่ะ ยอมไม่ได้

สรุปแล้ว ลิเกโรงนี้ยังไม่มีทั้งพระเอกทั้งนางเอกเลยนะคะ      
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 19 เม.ย. 02, 10:10

มาสมัครเป็นตัวอิจฉาด้วยคนค่ะ    
นนทิรา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 77

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 19 เม.ย. 02, 10:19

มาเป็นแม่ค้าหน้าวิกดีกว่าค่ะ ขายอะไรดีคะ น้ำแข็งใสเย็นชื่นใจดับร้อน หรือน้ำใบบัวบกแก้ช้ำในดี ถ้าลิเกยาว ดูท่าว่าเดี๋ยว ไม่ใครก็ใครซักคนก็คงจะต้องได้ช้ำในอุรากันบ้าง
ป่านแก้วและใยไหม
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 42

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 19 เม.ย. 02, 12:58

ขอมานั่งแอบดูลิเก ด้วยคนค่ะ    
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 20 เม.ย. 02, 02:39

มาสมัครเป็นแม่ค้าด้วยคนค่ะ ขายข้าวเหนียวหมูปิ้งดีก่า

ระหว่างนี้นักแสดงยังไม่ครบ (ท่าทางจะมีแต่ตัวอิจฉา) ท่านผู้ชมทั้งหลายอย่ารอช้า อุดหนุนน้ำแข็งใส น้ำใบบัวบกคุณนนทิรา กะ ข้าวเหนียว-หมูปิ้ง ของดิฉันไปพลางๆก่อนนะคะ    
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 21 เม.ย. 02, 06:04

มาเก็บค่าที่จากแม่ค้าทั้งหลายครับ เป็นเบียร์ 1 แก้ว
ถ้าไม่มี ขอเป็นรอยยิ้มหวานๆก็แล้วกัน    
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ทำงานบริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 22 เม.ย. 02, 15:23

แม่ยกก็มา  แม่ค้าก็พร้อม  ปี่พาทย์โหมซะเมื่อยแล้วดาราไม่ยอมลงโรงซักทีเลยค่ะ
แจ้ง ใบตอง
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ทำงานเป็นลูกจ้างหลวง

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 22 เม.ย. 02, 22:34

กลับมาแล้วครับ เกิดอาการไม่สบายนิดหน่อย เนื่องจากเจออากาศร้อนที่กรุงเทพฯ...

...เห็นว่าจะเล่นลิเกกันหรือครับ ไอ้ผมก็อยากสนุกอยู่แล้ว เจียดเวลาได้ก็อยากเล่นด้วย อยู่เฉยๆ
แล้วไม่สนุก เหมือนกับ "นักเลงกลอนนอนเปล่าก็เศร้าใจ"  ถ้าจะเล่นผมขอเสนอเรื่องสังข์ทอง
ตอนนางรจนาเลือกคู่นะครับ เพราะมีตัวละครหลายตัว อย่างน้อยก็ไม่ต่ำกว่า ๒๐   ที่ต้องมีแน่ๆ
คือ ท้าวสามล,นางมณฑา,นางรจนา,เจ้าชายจากเมืองต่างๆ,เสนา,พระสังข์ตอนถอดกับตอนยัง
ไม่ถอด(รูป),เด็กขายพวงมาลัย,แม่ค้าไก่ย่าง,แม่ยก โอย..เยอะแยะครับ  ถ้าจะเล่นกันจริงๆ
จะได้วางตัวว่าใครเหมาะกับบทไหน หรือถ้าเล่นแล้วมันส์ ก็อาจจะต่อไปถึงตอนหกเขยหาเนื้อหาปลา
แล้วไปจบตอนที่แม่พระสังข์สลักเรื่องราวไว้ในชิ้นฟักเลยก็ได้ครับ เอาให้เป็นมหาอมตะ
นิรันดร์กาลลิเกไปเลย...
เปี้ยว
พาลี

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 23 เม.ย. 02, 04:04

หนับหนุนด้วยคน !! เปิดโรงเลยคราบบบ แฟนๆรอไม่ไหวแล้ว
ขอบทเข้าพระเข้านางเลยได้ป่าวครับ   อิอิอิ
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 23 เม.ย. 02, 19:13

มาจองที่ขายพวงมาลัยค่ะ    
เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 28 เม.ย. 02, 03:16

อ้าว หายไปกันหมดเลยครับ ทั้งพระเอกนางเอกและแม่ค้า
คนดูก็นั่งสัปหงก ไม่มีใครเล่นเดี๋ยวผมเป็นพระสังข์ซะเลย ฮะๆ
แต่ตอนยังไม่ถอดรูปนะ ถอดแล้วกลัวโป้  
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 28 เม.ย. 02, 08:29

เข้ามารอดูคุณเปี้ยวเป็นพระสังข์ค่ะ
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ทำงานบริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 29 เม.ย. 02, 15:10

ตกใจลีลาคุณเปี้ยวค่ะ  แหม..ไม่ทันไรก็จะจับบทเข้าพระเข้านางซะแล้วนี่คะ
แจ้ง ใบตอง
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ทำงานเป็นลูกจ้างหลวง

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 00:03

ถอดรูปนะครับคุณเปี้ยว ไม่ได้ถอดเสื้อผ้า จะโป๊ได้ไง    
เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 03:34

อ้าว สงสัยผมจะคิดไวไปหน่อย เอาตอนถอดรูปกับบทเข้าพระเข้านางมารวมกัน    เดี๋ยวเอาลิเกไปเปิดกระทู้ใหม่ดีกว่า
สาวๆเห็นรูปคุณแจ้งกันหรือยังเอ่ย เท่นะขอบอก
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์