เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 7200 คิดถึงสมาชิกเก่าๆที่เคยนั่งจิบน้ำชาเสวนากันบนเรือนไทย
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

เมื่อ 02 พ.ค. 02, 07:49

ฝนเปิดเข้าไปดูกระทู้สงกรานต์ของปีก่อน  แล้วอดคิดถึงสมาชิกเก่าๆไม่ได้นะคะ  ยิ่งเพื่อนๆที่เล่นลิเก ชาละวัน บรรดาตะเข้ทั้งหลายยังคงมาเยี่ยมเรือนไทยไหมคะนี่  นางเอกเช่น แม่หญิงเรไร  พ่อเสมา รวมทั้งแม่ยก แม่ค้าขายขนม หน้าวิก  แล้วก็พระเอก นางเอกเรื่องรักหลายเส้า พระเอกนายฮ้อยกะสาวเครือฟ้า คุณนวล, หนูที่ไม่ยอมบอกชื่อ ฯลฯ สมัครสมาชิกเข้ามาคุยแล้วหรือยังคะ  อยากชวนมาจิบน้ำชา เล่านิทาน ฟังนิทานกันบนเรือนนะคะ
บัวบรรณ
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ทำงานด้านหนังสือ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 เม.ย. 02, 20:56

คิดถึงทุกคนเช่นเดียวกับคุณฝอยฝนเลยค่ะ...เห็นบางท่านห่างหายไปไม่ว่าจะเป็นคุณนคค. แม่หญิงเรไร และอีกหลายๆท่านค่ะ ว่างๆแวะรายงานตัวบ้างนะคะ    
จดิษฐ์ มหันปรเมตรพงษ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 เม.ย. 02, 22:21

รู้สึกว่าคุณนกข. จะไม่ว่างนะครับ ด้วยธุระทางด้านงาน
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 เม.ย. 02, 03:10

จิบ แทนได้มั้ยครับ อิอิ
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 เม.ย. 02, 04:13

พื่เปี้ยวกะจะให้เมาเลยเหรอคะ - ทานน้ำชาสังสรรค์กันดีกว่า ที่อังกฤษหนาวๆ น้ำชาร้อนๆทำให้อุ่นดีนะคะ
ป่านแก้วและใยไหม
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 42

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 เม.ย. 02, 15:28

คิดถึงทุกคนอย่างที่น้องฝอยฝนพูดแหละค่ะ  ขอนั่งจิบน้ำชาข้างๆน้องฝอยฝนด้วยคนค่ะ
เปี้ยว
พาลี

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 เม.ย. 02, 18:27

พระเอกไม่มา นางเอกไม่มา แม่ยกไม่มา แม่ค้าไม่มา มาแต่คนดู หาอะไรทำกันดีกว่า

นิทานเรื่องหนึ่งจำได้บ้างไม่ได้บ้าง มีอยู่ว่า
มีนกแก้วพูดได้อยู่ตัวหนึ่ง ถูกเลี้ยงดูอย่างดีอยู่ในสถานบันเทิงสำหรับผู้ชายอารมณ์เปล่าเปลี่ยว    มันมีหน้าที่คอยเชียร์แขก วันๆก็ได้แต่เชียร์แขก แต่ว่ามันถูกฝึกมาให้พูดจาด้วยคำหยาบคาย เกือบทั้งหมด เช่น "เอ้ย กูว่าเอ็งเลือกคนนี้ รับรอง ! " ลูกค้าส่วนใหญ่ก็ชอบ ทำให้กิจการรุ่งเรื่องขี้นตามลำดับ แล้วมาวันหนึ่ง เหตุการณ์ไม่คาดฝันก็เกิดขี้น ไฟลุกไหม้สถานบันเทิงเนื่องจากผู้ชายอารมณ์เปล่าเปลี่ยวไม่ดับก้นบุหรี่ ก่อนหมดแรง เอ้ย เผลอ หลับไป หลายคนเสียชีวิต คนที่รอดก็กระจัดกระจายกันไป ส่วนนกแก้วก็ถูกนำมารักษาอยู่ที่โรงพยาบาลสัตว์ เนื่องจากขนไหม้เล็กน้อย ..... หลายวันผ่านไป มีคุณนายผู้ดีมาพบเข้า พอรู้ว่าพูดได้ก็อยากนำไปเลี้ยงที่บ้าน ก็เลยขอไปเลี้ยงที่บ้าน

เมื่อถีงบ้าน แล้วเปิดผ้าคลุมกรงออกมา มันก็พูดว่า "เอ้ย กูว่าเอ็งเลือกคนนี้ รับรอง ! ร้อนๆ กูร้อน ไฟไหม้ๆ มึงช่วยกูด้วยๆ " คุณนายผู้ดีก็ตกใจ จึงคลุมกรงไว้เหมือนเดิม แล้วบอกว่า ถ้ายังไม่พูดเพราะๆ จะไม่เปิดผ้าคลุมให้ แล้วก็เริ่มสอนให้นกแก้วพูดเพราะๆ ด้วยความที่อยากให้เปิดผ้าคลุม มันก็พูดตามบ้าง เห็นดังนั้นคุณนายก็จัดงานเลี้ยง โชวตัวนกแก้ว ขี้นที่บ้าน มีเพื่อนๆคุณนายหลายคน ทั้งสามีและลูกๆก็มาด้วย ถีงเวลาเปิดกรง นกแก้วมันก็สะบัดหัวนิดๆๆ... ทำหน้างงๆๆ
" ว้าวววว.... ซ่องใหม่เว้ย "

"ไอ๊ะ แม่เล้าก็คนใหม่"

"โออออ อีตัวก็ใหม่ๆ แจ๋วๆ"

".....กูคิดแล้วไม่มีผิด...ไอ้ลูกค้ามันก็หน้าเดิมๆละว้าาาาาา"

(คนพิมพ์เมื่อยนิ้ว)
เมรี
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ทำงาน - NECTEC

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 15 เม.ย. 02, 20:43

ขอมานั่งขำด้วยคน  5555

caeruleus
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 16 เม.ย. 02, 06:51

มาช่วยขำด้วยคนค่ะ

เรื่องนี้เหมือนเคยได้ยินมาแล้ว แต่ผ่านตาทีไรก็อดอมยิ้มไม่ได้ซักที    
หนูน้อย
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

รับใช้แผ่นดิน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 เม.ย. 02, 15:49

แล้วงานนี้จะถึงกับบ้านแตกกันเลยไหมคะ  
ลูกค้าเก่าทั้งนั้นนี่นะ
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 16 เม.ย. 02, 18:47

หนูที่ไม่ยอมบอกชื่อ   แอบมารายงานตัวค่ะเพราะถูกพาดพิงถึง   คิดถึงบรรยากาศที่อบอุ่นเป็นกันเองและสนุกสนานเมื่อก่อนนี้เหมือนกันค่ะ ชอบมาแอบอ่าน ที่เค้าร้องเพลงลูกทุ่งจีบกันค่ะ    และกระทู้อื่นๆ
      เรามาส่งแรงใจช่วยเรียกเค้าเหล่านั้นกลับมาร่วมสนุกด้วยกันนะคะเพื่อเค้าจะรับรู้
caeruleus
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 16 เม.ย. 02, 19:34

ถ้างั้น ขอ request เพลงยาว/ลิเก/เพลงฉ่อย/ละคร เรือนไทยปี๒ ได้มั้ยคะ ทีมงาน
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 16 เม.ย. 02, 19:42

มายกมือขอด้วยคนค่ะ
เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 03:45

request ทีมงานไม่ได้ครับ เพราะทีมงานก็จะ request ด้วยเหมือนกัน ฮ่าๆ
แต่พระเอกไม่มา นางเอกไม่มา แม่เล้า เอ้ยยยย แม่ยกก็ไม่มา แม่ค้าก็ไม่มา
มาแต่ลูกค้าหน้าเดิมๆทั้งนั้น 55555 สงสัยจะต้องหาอะไรมาเล่นรออีกพลางๆ
caeruleus
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 04:49

ว้า...งั้นตอนนี้ขอยกมือเป็นหน้าม้าไปพลางๆก่อนนะคะ (ฮิ ฮิ งานถนัด)

คุณพระเอก คุณนางเอกขา มีคนอยากดู ลิเกเรือนไทยปี ๒ น่ะค่ะ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์