เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 11293 เปิดสวนชวนชม
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 18 เม.ย. 02, 03:40

ขอบคุณ คุณพวงร้อยมากๆเลยค่ะ นี่เซฟไว้หลายรูปแล้ว เดี๋ยวจะเมล์ไปให้น้องสาวดู    
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 18 เม.ย. 02, 19:32

รูปดอกไม้ใน คคห.ที่ 40 กับ 41 คล้าย
ดอกไม้ที่ปลูกไว้ที่บ้านเลยค่ะ เวลาออกดอก
มันจะออกมาทีละ 4 ดอก บานออกไปเป็น 4 ทิศ มีสีนี้ แล้วก็สีม่วงอมชมพู ด้วยค่ะ แต่นานมากกว่าจะออกดักซักทีนึง เดี๋ยวจะพยายาม
ส่งรูปมาให้คุณพวงร้อยดูนะคะ สงสัยมันจะเป็นพันธุ์ที่ใกล้เคียงกันมังคะ
นนทิรา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 77

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 19 เม.ย. 02, 10:27

ที่บ้านที่เมืองไทยก็มีเหมือนกันค่ะ มีหลายสีต่างๆด้วยใช่มั้ยคะคุณทองรัก เคยได้ยินว่าชื่อว่านสี่ทิศ  แล้วก็มีชื่อว่านอื่นๆอีกจำไม่ได้ค่ะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 19 เม.ย. 02, 10:34

ใช่ค่ะ คุณพวงร้อย คุณแม่เคยบอกว่าเรียกต้นว่านสี่ทิศ
เวลาออกดอกมาทีจะมีโชคมีลาภ (ตามความเชื่อของคนโบราณ)
รู้สึกว่าจะเป็นไม้อายุยืนด้วยนะคะ  ต้นที่บ้านนี่ปลูกมาตั้งหลายปีแล้วค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 23 เม.ย. 02, 12:26

ไปค้นรูปไม่เจอ  ที่จริงน่าจะไปหาตำราดูก่อน  แต่ตอนนี้ไปรื้อหนังสือในกล่องไม่ไหวค่ะ มือเจ็บ  เลยต้องขออภัยที่ไม่มีรายละเอียดให้

ที่บ้านเราเรียกว่า ว่านสี่ทิศ นี่ก็เป็นพวกหัว ในตระกูลลิลลี่นี่เหมือนกันค่ะ  ดอกมันจะเป็นรูปทรัมเป็ต  แต่ก็ไม่ใช่อย่างเดียวกับพวกอะมาริลลิสทีเดียวนักค่ะ  

ดอกไม้พวกนี้ถ้าอากาศหนาวพอ  จะออกปีละครั้งค่ะ  ในเมืองไทยหนาวหม่พอเลยไม่ค่อยยอมออกดอก  เพราะหัวมันต้องสะสมอาหารไว้มาก  เนื่องจากดอกของมันใหญ่จริงๆ  พอออกดอกโรยไปแล้ว  ใบจะเขียวอยู่ระยะหนึ่ง  ในช่วงที่อากาศยังร้อน  มันจะสะสมอาหารไว้ในหัว  หัวพวกนี้ใหญ่กว่ากำปั้นผู้ชายอีกค่ะ  แล้วใบจะโรยแห้งหายไปหมด  จนไม่เหลือซากเหนือดินอยู่ตลอดสี่ห้าเดือนช่วงฤดูหนาวเลยค่ะ  มันต้องพักจำศีลออมแรงอย่างนี้  แต่ถ้าอากาศไม่หนาวพอ  ใบมันไม่โรย  หัวไม่มีโอกาสพักสะสมแรงงาน  ก็ไม่มีแรงออกดอกน่ะค่ะ  

ขอติดไว้ก่อนนะคะ  วันหลังจะไปหารูป ว่านสี่ทิศ มาปะให้ค่ะ
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ทำงานบริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 24 เม.ย. 02, 10:51

ขอบคุณคุณพวงร้อยสำหรับภาพสวยๆ ค่ะ  ตอนเด็กๆ ชอบว่านสี่ทิศเพราะจำได้ว่าถ้าเห็นออกดอกเมื่อไหร่แปลว่าปิดเทอมแล้ว อิอิ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์