เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 11295 เปิดสวนชวนชม
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 16 เม.ย. 02, 23:25

เรื่องปลูกต้นไม้นี่คงติดมาจากแม่แต่เด็กแล้วค่ะ  ไม่รู้ว่าท่านไปหาดอกกุหลาบมาจากไหน  แม่มีดอกกุหลาบที่ปลูกในกระถางเพราะบ้านไม่มีที่  นับสิบๆ  สีที่หายากๆไม่เคยเห็นที่อื่นด้วย  เสียดายที่ตอนเด็กๆไม่สนใจ  รู้แต่ว่าแม่ตัดกิ่ง ตอนกิ่ง ทำเองหมดค่ะ  แต่ตังเองทำไม่เป็นเลย  เพราะไม่เคยไปดูท่านทำด้วยซีคะ  กว่าจะมามีที่ปลูกเองก็เก็บกดมานานค่ะ ฮิๆๆ  เรื่องถ่ายรูปนี่ก็เพราะเสียดายที่ดอกไม้มันเหี่ยวไปในเวลาไม่นาน  มีรูปเก็บไว้ชื่นชมตอนที่มันยังไม่ออกดอกน่ะค่ะ

ต้นไม้ส่วนใหญ่ที่ปลูกก็เป็นไม้ยืนต้นค่ะ  เป็นแกนหลักในสวน  ก็ดูแลรักษาเล็กๆน้อยๆ  ไม้ล้มลุกมีไว้แซมๆที่ว่างและให้มีอะไรเปลี่ยนไปทุกปีไม่น่าเบื่อน่ะค่ะ  แต่ไม่มากเพราะเดี๋ยวนี้ชักขี้เกียจแล้วค่ะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 09:43

คุณพวงร้อยคะ ทองรักอยากถามซักนิดนึงค่ะว่า
คุณพวงร้อยเคยเห็นดอกทิวลิปสีดำไหมคะ
หรือเคยทราบว่าดอกทิวลิปมีสีนี้ไหมคะ
หรือว่ามีอยู่แต่ในนิทาน/นิยายเท่านั้น
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ    
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 11:25

เดี๋ยวขอเวลาไปค้นแค้ตตาล็อกทูลิปก่อนนะคะ  หมดหน้าสั่งแล้วก็เอาไปหมกไว้ที่ไหนก็ไม่ทราบ  อยากจะยืนยันให้แน่ๆน่ะค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 13:39

เรื่องดอกทูลิปสีดำนี่ ไม่ค่อยแน่ใจว่ามันเป็นชื่อหนังสือโดน ดูมาส์รึเปล่า  คุณเทาชมพูคงช่วยยืนยันให้ได้  ว่ามันเป็นเรื่องเกี่ยวกับอะไร  แต่ที่เป็นหัวทูลิปที่เค้าเพาะมาขายนี่   เคยเจอหลายครั้งที่เค้าเรียกว่า  black tulip แต่ดูยังไงมันก็ไม่เป็นสีดำ  เป็นสีแดงคล้ำๆมากกว่า  ยังไม่เคยลองหามาปลูกเลยค่ะ  คือที่บ้านมีตัวสกั๊งก์ พอสซั่ม มาขุดหัวดอกไม้ไปกินเรื่อย  แดฟฟอดิลกะทูลิปนี่ของโปรดเค้าเลยค่ะ  ปีก่อนๆที่ผ่านมาปลูกเท่าไหร่ โดนขุดออกมาแทะเหลือหัวครึ่งหัวแหว่งๆวิ่นๆ  กว่าจะรอดออกมาได้ให้เห็นอย่างปีนี้นี่ก็ยากค่ะ  ปีนี้บังเอิญลงล่าไปมาก  เลยเหลือรอดมาได้  คงเป็นเพราะปลูกล่าฤดูมาก  อากาศมันหนาวแล้ว  สัตว์พวกนี้ไปจำศีลอยู่ไม่ได้มาขุดกินเหมือนเคย  เลยโชคดีได้เห็นดอกค่ะ

นี่เป็นทูลิปที่เค้าอ้างว่าสีดำที่เค้าขายในเว็บน่ะค่ะ  ในแค้ตตาล็อกที่เห็นบางครั้งก็คล้ำกว่านี้  แต่ไม่ใช่ดำจริงๆหรอกค่ะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 16:57

เอ ผมว่าผมเคยเห็นทิวลิปดำนะครับ มาขี้นข้างหอ ไม่รู้ใครปลูกไว้เหมือนกัน มีอยู่ดอกเดียวกอเดียว ตอนนั้นไม่ได้เข้าไปส่องดูใกล้ๆ แต่คิดว่าสำดำถีงดำสนิท
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 19:32

ทองรักชอบดอกทิวลิปมากค่ะ แต่ก็ยังไม่เคยเห็นที่เป็นสีดำซักที
เพื่อนบางคนบอกว่ามี บางคนบอกว่าไม่มี เลยงง  
ขอบคุณคุณพวงร้อยนะคะ คุณเปี้ยวด้วยค่ะที่มาช่วยให้ข้อมูล
เพิ่มเติม
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 22:49

คุณทองรักนี่เหมือนน้องสาวเลยค่ะ รายนั้นชอบ ทิวลิป กับ ลิลลี่ เป็นที่สุด เคยไปเดินเล่นกันในสวน พอเห็นดอกทิวลิปเท่านั้นแหละค่ะ วิ่งหากล้องกันจ้าละหวั่นเลย    
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 23:14

งั้นเอาดอกไม้ตระกูลลิลลี่มาฝากน้องสาวคุณ caeruleus อีกนะคะ  พวกแรกนี่เป็นลิลลี่จากลุ่มน้ำไนล์ - Lily of the Nile: Agapanthus
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 23:15

มีแบบสีขาวและแบบสีม่วงค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 23:16

มันเป็นไม้พุ่มใบยาวปลายมนเหมือนใบดาบ  เวลาออกดอกจะชูก้านสลอนอย่างนี้ค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 23:18

นั่นไปถ่ายมาจากมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งนะคะ  ที่บ้านปลูกไว้ไม่มาก  และมีแต่สีขาว  ลงสีม่วงไว้สองสามกอ  ยังไม่มีมาก  พวกนี้เค้าโตข้ามาก  แต่พออยู่ตัวแล้วจะงามมากค่ะ

นี่เป็นพวกหัว  ชื่อ amaryllus ค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 23:19

ดูดอกชัดๆหน่อย
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 23:20

นี่พวก daylilies ที่ปลูกไว้ค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 23:21

สีเหลือง
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 23:23

อีกสีนึงค่ะ  ยังมีที่ไม่ได้สแกนมาอีกมากค่ะ  

ลงพวกเอเชียติคลิลลี่ไว้  เพิ่งจะขึ้นมาดูท่าจะงามดีค่ะ  ไว้ออกดอกแล้วจะถ่ายรูปมาอวดกันอีกค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์