เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 10
  พิมพ์  
อ่าน: 43673 เปิดกรุดาราคลาสสิกของฮอลลีวู้ด(๗)
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 04 พ.ค. 02, 17:46

รูปสุดท้ายค่ะ
ทองรักว่ารูปนี้มองเผิน ๆ คล้ายอรัญญา นามวงศ์สมัยสาว ๆ นะคะ
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 07 พ.ค. 02, 06:17

ต้องปรบมือดังๆให้คุณทองรักเลยค่ะ

หวังว่าจะมีเรื่องของหนุ่ม  William Holden มาให้ชมมั่งนะคะ

รูปแนนซี่บางมุมดิฉันไปนึกถึงปวีณา ชารีฟ น่ะค่ะ ทั้งๆที่แนนซี่มีเชิ้อจีน(อ้อมีคนค้านว่าต้นขาเธอใหญ่ออก แน่ะ)

กระทู้นี่เราไม่ต้องรีบร้อนนะคะ คุยกันจนกว่าจะตกหน้าแรก เห็นที่ผ่านๆมา เจ้าประจำเล่นชวนคุณเทาชมพูคุยกันฟุ้งจนถึงหลักร้อย ในเวลาไม่กี่วัน
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 07 พ.ค. 02, 06:24

ดิฉันก็เลยนึกถึงหนังที่เกี่ยวกับหนุ่มอเมริกัน กับสาวชาวตะวันออกได้อีกเรื่อง

ซาโยนาระ ค่ะ เรื่องนี้มาลอน แบรนโด หล่อเชียว นางเอกชื่ออะไร หน้าตายังไงนึกไม่ออก จำได้ว่าสวยดีเหมือนกัน

ดิฉันไปจำหน้าคนที่แสดงบทนางรองที่ฆ่าตัวตาย(ในเรื่อง)กับสามีชาวอเมริกันเพราะถูกขัดขวางเรื่องความรัก
หน้าตาเธอหยีๆแบบญี่ปุ่นสมัยก่อนเลยค่ะ คิ้วดำ ตัดผมม้าเต่อๆ
เธอมาเล่นเป็นแม่บ้านให้พระเอกในหนังทีวีชุด Eddy's father ที่ชื่อไทยว่าพ่อเรือพ่วงค่ะ

พอพิมพ์ถึงตรงนี้เพลง ซาโยนาระ แว่วมาเลยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 07 พ.ค. 02, 10:06

Sayonara เคยดูทางทีวีค่ะ  แต่จำไม่ได้แล้ว เลยได้แต่เข้ามาฟังเฉยๆ
วิลเลียม โฮลเดน ยังอยู่หรือว่าตายไปแล้วก็ไม่ทราบ น่าจะไปสวรรค์แล้วนะคะ ไม่ได้ข่าวคราวเลยนี่

พูดถึงดาราสาวฮอลลีวู้ดที่หน้าตาแบบตะวันออก  มีอยู่คนหนึ่งก่อนหน้านี้  ดิฉันก็ไม่เคยดูหนังเธอเล่นนะคะ
แต่เคยอ่านพบว่า เธอเป็นคนนุ่งกระโจมอกแต่งกายแบบสาวฮาไวเอี้ยนได้เซกซี่มาก  
สมัยนั้นคงหาสาวตะวันออกมาเล่นหนังบรรยากาศทางแปซิฟิกได้ยาก
เธอชื่อDorothy Lamour
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 07 พ.ค. 02, 10:20

แปลกจังทองรักจำเรื่องซาโยนาระได้เฉพาะตรงที่พระเอกหล่อมากกับที่นางรองฆ่าตัวตายเหมือนคุณสร้อยสนเลยค่ะ
ส่วนอื่นจำไม่ได้เลยเพราะเคยดูนานมากกกแล้ว
ตอนจบของเรื่องก็จำไม่ได้ด้วยซ้ำไป  เรื่องนี้เนื้อเรื่องคล้ายกับ Madam Butterfly หรือเปล่าคะ คุณสร้อยสน
รูป Dorothy สวยจังเลยค่ะคุณเทาชมพู
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 07 พ.ค. 02, 11:23

โดโรธีสวย หวานดีจังค่ะคุณเทาชมพู
กลอนบทนี้ ยกให้เธอเลยค่ะ

อันว่าน้ำอ้อยหวานปานจะหยด
เหล่ามวลมดตอมกินถวิลหา
ยังไม่หวานปานเทียบเปรียบสุดา
แก้วกันยาหวานซึ้งตรึงฤทัย
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 07 พ.ค. 02, 11:27

ตอนจบ ซาโยนาระ สมหวังค่ะ คุณทองรักไม่เศร้าหรอก  มีคนจะเล่ารายละเอียดอีกนิดหน่อยเพิ่มเติม ขอผัดเป็นพรุ่งนี้นะคะ

ซาโยนาระ (ชั่วคราวค่ะ)
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 07 พ.ค. 02, 14:15

จะรอฟังคนใจดีมาเล่าตอนจบของ Sayonara ให้ฟังพรุ่งนี้นะคะ ระหว่างนี้เอารูปพระ-นางเรื่องนี้มาฝากให้ดูไปพลาง ๆ ก่อนค่ะ
อ้อ! กลอนชมโฉมบทข้างนั่น หวานซะ....มดหน้าจอคอมพิวเตอร์ของทองรักมันบ่นเบื่อน้ำตาลกันไปหมดแล้วค่ะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 07 พ.ค. 02, 14:22

นักแสดงที่เป็นนางเอกของเรื่องนี้ชื่อ Miko Taka ค่ะ เป็นสาวญี่ปุ่นที่เกิดในอเมริกา (รู้แค่นี้เองค่ะ) ส่วนนางรอง..สาวผมม้าของคุณสร้อยสนนั้นประวัติและผลงานของเธอน่าสนใจไม่น้อย....  แต่เก็บไว้คุยกันต่อพรุ่งนี้นะคะ อิ๊อิ๊
เดี๋ยวจะไม่มีเรื่องคุยกันต่อ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 08 พ.ค. 02, 06:15

ตอนจบพระเอกตัดสินใจใช้ชีวิตกับนางเอก ส่วนหญิงสาวอเมริกันที่พ่อแม่ของพระเอกอยากให้แต่งงานด้วย(แหม เป็นรูปแบบบังคับเลยค่ะ) เธอใจกว้างเปิดทางให้แต่รู้สึกว่าถึงเธอจะไม่เปิดทาง พระเอกก็ไม่ยอมทำตามใจพ่อแม่ค่ะ

อ้อ คุณดวงเทียนคงทราบว่า วิลเลียม  โฮลเดน ไปเฝ้าเง็กเชียน(ตามสำนวนคนแถวนี้) ตั้งแต่ทศวรรษ ๘๐ แล้วนะคะ ตอนนี้อาจจะมาเกิดเป็นหนุ่มน้อย หลานชายของพวกเราก็ได้มั้ง ฮิ ฮิ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 08 พ.ค. 02, 06:22

ตอนนี้มดจะอดน้ำตาลอีกนานล่ะค่ะ คนผลิตเขากำลังยุ่งๆ

ได้ชื่อสาวหน้าหยี ผมม้าเต่อแล้วค่ะ เธอชื่อ มิโยชิ ยูเมกิ
ที่เหลือให้คุณดวงเทียนมาคุยต่อ ถ้าได้รูปเธอก็ดีนะคะ ดิฉันได้ข้อมูลมาว่าเธอค่อนข้างดังเชียว

ยังมีหนังที่เกี่ยวกับหนุ่มตะวันตกผมทองกับสาวตะวันออกอีกเรื่องที่อยากคุยค่ะ หนังไม่เก่ามาก คุณทองรักอาจจะได้ดูตอนฉายที่โรงด้วย  ดิฉันชอบตัวพระเอกมาก คุณเทาชมพูเคยนำเรื่องของเขามาคุยแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 08 พ.ค. 02, 09:51

ไปค้นประวัติ William Holden มาอ่านถึงได้เจอหนังที่เขาเล่นเป็นพระเอกอเมริกันของสาวจีนก่อนหน้าซูซี่วอง  ชื่อ
LOVE IS A MANY SPLENDORED THING
เป็นประวัติของดร. ฮันซูหยิน สาวลูกครึ่งจีนกับยุโรป  เนื้อเรื่องเกี่ยวกับรักข้ามกำแพงประเพณี สมัยสงครามเกาหลี  
ดิฉันเก็บความจากเว็บนี้ค่ะ
 http://home.hiwaay.net/~oliver/splendored.html
ที่จำได้คือเพลงLOVE IS A MANY SPLENDORED THING หวานหยดย้อยราวกับบทกวี  จนชนะเลิศได้ตุ๊กตาทองเพลงยอดเยี่ยมของปี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 08 พ.ค. 02, 09:53

นางเอกคือเจนนิเฟอร์ โจนส์  
ฮอลลีวู้ดเอาสาวอเมริกันมาแต่งหน้าเป็นจีนค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 08 พ.ค. 02, 09:56

รูปนี้ดูสวยแบบสาวน้อยกว่านะคะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 08 พ.ค. 02, 10:19

ทองรักเอาเนื้อเพลงมาฝากคุณเทาชมพูค่ะ
อยากฟังเพลงนี้จังเลย วานคุณสร้อยสนช่วยให้
คนชอบร้องเพลงแถวนั้น ร้องให้ฟังหน่อยได้ไหมคะ
แต่ต้องระวังอย่าไปร้องผิด เป็นร้องให้คุณดวงเทียนฟังล่ะ

I met a little girl in Hong Kong town
And I said can you tell me please,
Where's that love I've never found.
Unravel me this riddle.
What is love, what can it be.
And in her eyes were butterflies
As she replied to me,

Love Is A Many Splendored Thing
Love is a many splendored thing
It's the April rose that only grows in the early spring
Love is nature's way of giving a reason to be living
The golden crown that makes a man a king
Once on a high and windy hill
In the morning mist two lovers kissed
and the world stood still
Then your fingers touched my silent heart
and taught it how to sing
Yes, true love's a many splendored thing
Once on a high and windy hill
In the morning mist two lovers kissed
and the world stood still
Then your fingers touched my silent heart
and taught it how to sing
Yes, true love's a many splendored thing.
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 10
  พิมพ์