เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 10
  พิมพ์  
อ่าน: 43672 เปิดกรุดาราคลาสสิกของฮอลลีวู้ด(๗)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 10:58

อีกภาพหนึ่งที่เลิศเลอเป็นนางเอ๊กนางเอก
ทีแรกไม่รู้จัก  พออ่านประวัติพบว่าเล่นเป็นเอลิซาเบธ บาร์เรต บราวนิ่งใน The Barretts of Wimpole Street
ถึงได้ร้องอ๋อ  เคยดูทางยูบีซี
เธอสวยนิ่มนวล ดูเป็นกุลสตรีมากเลยละค่ะ สมกับบทโรแมนติกของเรื่องนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 10:59

รูปหน้าตรง
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 13:33

คิก คิก ขออนุญาตแก้ข้อสงสัยคุณเทาชมพูเรื่องเพลงก่อนนะคะ รู้สึก คุณชายถนัดศรีจะเป็นผู้ร้องค่ะ แต่คนที่ร้องโหยหวนอยู่แถวนี้ท่าทางจะเป็นถนัดถู  ถนัดไถ
นิยายที่ว่านี่นางเอกไม่ได้ชื่อดวงฤดีค่ะ แต่ชื่อของเธอแปลว่าน้ำสีครามอะไรทำนองนี้
ส่วนเพลงนี้บรรยายความรู้สึกของพระเอกที่ชื่อของเขาแปลว่าทองแท่ง เพราะว่าขณะนี้พ่อทองแท่งกำลังหม่ำแห้วผสมระกำ อาบน้ำใบบัวบกเพราะ"ดวงฤดี"ของเขา คล้ายๆจะถูกฉ้อช่วงชิงไปมังคะ
รูปนอร์มาสวยทุกรูปค่ะ ดูกันเพลินทั้งรุ่นใหญ่รุ่นเล็ก คงมีกำลังใจวุ่นกับงานกันอีกแยะเลย
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 13:54

เข้ามาชมรูปสาวสวยนอร์มา พร้อมกับฟังเพลงที่ "บอกอายุ"    คนร้องด้วยคนค่ะ (อายุคนฟังไม่เกี่ยวนะคะ)
ทองรักนึกชื่อนิยายเรื่องนั้นออกแล้วค่ะ
ตอนนี้กำลังตามลุ้นสุดชีวิต ขออนุญาตนอกเรื่องนิดนึงได้ไหมคะ
คือทองรักชอบเพลงที่อยู่ในนิยายเรื่องนี้ตอนล่าสุดน่ะค่ะ
ที่ขึ้นต้นว่า
แม้อยู่ห่างนงนุชสุดฟากฟ้า ถึงภูผากั้นขวางทางสมาน....

นี่ชื่อเพลงอะไรหรือคะ คุณสร้อยสนหรือท่านอื่น ๆ พอจะทราบบ้างไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 14:14

ชื่อเพลง สุดฟากฟ้า ค่ะ ใครร้องแต่เดิมไม่ทราบ แต่ทนงศักดิ์ ภักดีเทวานำมาร้อง ไพเราะมาก

แม้อยู่ห่างนงนุชสุดฟากฟ้า
เหมือนภูผากั้นขวางทางสมาน
อำนาจรักดินฟ้าดลบันดาล
ให้พบพานพ้องประพาสไม่คลาดคลาย

แต่รักแล้วดวงแก้วมาลาลับ
เหมือนโลกดับสิ้นแสงสุรีย์ฉาย
เหมือนจันทร(อ่านว่าจัน-ทอน)ร่อนฟ้าถลาทลาย
สุดสายแสนสวาทประหลาดลอย
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 14:28

ขอบพระคุณ คุณเทาชมพูมากค่ะ
ทองรักต้องรีบไปหาเทปเพลงนี้มาฟังบ้างแล้ว
ปกติก็ชอบเสียงคุณทนงศักดิ์อยู่แล้วด้วย
ตอนอ่านนิยายเรื่องนั้น ชอบเนื้อร้องเพลงนี้มากเลยค่ะ
ประทับใจจริง ๆ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 06:18

ตอนนี้ สุดฟากฟ้าก็เลยเป็นเพลงท้อปฮิต ของแถวนี้ค่ะ
ไพเราะจริงๆเนื้อร้องก็ซาบซึ้ง  (แต่ต้องฟังทุกวันติดๆกันมาสองสามวันแล้ว)

คุณเทาชมพูจำ แนนซี่ กวาน ได้มั้ยคะ เธอดังมาจากเรื่อง โลกของซูซี่ หว่อง เพลงดังของเรื่อง เพลงนี้ค่ะ

I hear the bell call dingdong ding dong disturb my heart
each time you say love me  then i say eachtime for ding dong to start
each time you say love me  ding dong  ding dong
i know i  don't wait too  long
to hear the bells call ding dong  
to hear the bells call .......... ding dong  

โอย กว่าจะจบ มีคนร้องให้ฟังหงิง หงิง อยู่ตรงนี้ค่ะ ไม่แน่ใจว่าถูกหรือผิด เจ้าตัวเขาก็ร้องจากความจำ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 06:22

แนนซี่ กวาน สวยดีนะคะ ไม่ขาวจั๊ว ผมดำยาวตรงๆ ผอมบาง ขาสวย เล่นหนังอยู่หลายเรื่อง เคยเล่นหนังของ วอลท์ ดิสนีย์ เลียนแบบ โรบินสันครูโซ คู่กับดิก แวนไดค์(มังคะ) เป็นสาวชาวเกาะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 08:05

จำหนังเรื่องนี้ได้ค่ะ คุณสร้อยสน เพราะทองรักชอบ William Holden พระเอกเรื่องนี้ค่ะ รู้สึกว่าเมื่อไม่นานมานี้ UBC ก็เอามาฉายอีก จำเพลงข้างบนได้ด้วยค่ะ  เคยร้องเล่นบ่อยๆ
เสียดายจังที่ไม่มีคนมาร้องให้ฟังเหมือนคุณสร้อยสน    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 10:46

จำได้ค่ะ  โลกของซูซี่ วองเอามาฉายทางยูบีซี เลยได้ดูพร้อมหนังอื่นๆที่เธอเล่นอีกหนึ่งหรือสองเรื่อง

เอาประวัติมาให้อ่าน เสียดายหารูปไม่ได้ค่ะ

แนนซี่ กวานเกิด ๑๙๓๙  ปีนี้ก็๖๓แล้ว
เป็นลูกครึ่ง พ่อจีน แม่อังกฤษ  เรียนอยู่ที่ Royal Ballet School ของอังกฤษตอนฮอลลีวู้ดตาไวไปเห็นเข้าเมื่ออายุได้ ๑๘
บทเด่นที่ได้คือโสเภณีสาวฮ่องกง น่ารักน่าสงสาร ชื่อซูซี่ วอง คู่กับวิลเลียม โฮลเดนในบทศิลปินหนุ่มอเมริกัน  ใน The World of Susie  Wong ดังระเบิดในปี ๑๙๖๐

พล็อตโรมานซ์ระหว่างหนุ่มดีๆกับโสเภณีสาวน่ารักไร้เดียงสา  ขายได้หมด ไม่ว่ายุคไหน  ตั้งแต่นิยาย La Dame aux Camilias ของ Alexandre Dumas fils เมื่อศตวรรษที่ ๑๙  มาจนซูซี่ วองใน 1960 และ Pretty Woman ผู้หญิงบานฉ่ำที่ส่งให้จูเลีย โรเบิตส์ดังเป็นพลุแตกสิบกว่าปีก่อน

กลับมาที่แนนซี่
ผลจากซูซี่ วอง เธอได้เล่นอีกเรื่องคือ Flower Drum Song  หนังเพลงที่แทบไม่มีเนื้อ มีแต่น้ำ  แต่โชว์ความสวยและฝีเท้าของนางเอกเต็มที่
เพราะแนนซี่เรียนบัลเล่ต์มาก่อน เธอจึงเต้นระบำเก่งมาก  ได้รับบทเต้นระบำในหนังเบาๆอีกหลายเรื่อง
เป็นดาราเอเชียที่ฮิทที่สุดในยุค ๑๙๖๐

อายุมากขึ้น ความสวยเริ่มถดถอย  งานก็น้อยลง    แนนซี่ออกจากอเมริกาไปอยู่กับพ่อที่ฮ่องกงเมื่อ ๑๙๗๒    แต่งงานมีลูกเต้าไปตามระเบียบ  จนแก่ก็กลับมาเป็นดารารับเชิญนิดๆหน่อยๆในหนังทีวีช่วง ๙๐s  
ปัจจุบันเธอเป็นนักธุรกิจหญิงเจ้าของผลิตภัณฑ์ครีมไข่มุก  ยี่ห้ออะไรไม่ทราบ ใครสนใจจะใช้เชิญสืบหาเองละกันค่ะ

ชอบรูปวูปี้มากค่ะ  หน้าตาเธอฉลาดจริงๆ ดูสดใสและขี้เล่น
ดิฉันดู Sister Act อัดวิดีโอไว้ด้วยนะคะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 11:18

ไม่มีรูปสมัยสาว ๆ เหมือนกันค่ะ มีแต่ รูปที่ถ่ายประกอบบทสัมภาษณ์เธอเมื่อ ปี 1990 ผู้สัมภาษณ์บรรยายถึงเธอไว้ว่าเธอยังคงความสวยไว้ได้ จนดูราวกับอ่อนกว่าอายุจริง 10-15 ปีทีเดียว อิอิ สมกับเป็นเจ้าของกิจการครีมไข่มุกข์ลบรอยเหี่ยวย่นบนใบหน้านะคะ (อันนี้หนูว่าเองค่ะ)
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 11:20

ผู้ที่สนใจอ่านบทสัมภาษณ์ฉบับเต็มได้ที่นี่ค่ะ
 http://goldsea.com/Personalities/Kwannacy/Kwannacy2.html
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 04 พ.ค. 02, 17:28

มีรูปแนนซี่ กวานสมัยสาว ๆ มาฝากค่ะ พอดีเพิ่งจะได้มา
รูปนี้จากโลกของซูซี วองค่ะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 04 พ.ค. 02, 17:30

รูปนี้จากเรื่องเดียวกัน  ติดเรทนิดหน่อยค่ะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 04 พ.ค. 02, 17:44

รูปนี้จาก Flower Drum Song เคยได้ยินว่า
ภาษาไทยชื่อมนต์รักกลองดอกไม้ หรือคะ
รูปนี้ขาเธอสวยอย่างที่คุณสร้อยสนว่าจริง ๆ ด้วย
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 10
  พิมพ์