เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10
  พิมพ์  
อ่าน: 43696 เปิดกรุดาราคลาสสิกของฮอลลีวู้ด(๗)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 19 เม.ย. 02, 14:02

เดซีเข้าวัยกลางคนจวนปลายคนแล้ว  ตัวพ่อจะหง่อมยังไงยังนึกไม่ออก เอ๊ะ รึว่าไปเกิดใหม่นานแล้ว
รู้ช้าไป ๑๕ ปีว่าดีโน มาร์ตินตายแล้ว     จำได้ว่าเขาเคยแต่งงานกับ โอลิเวีย ฮัซซีย์ค่ะ
ยังนึกชื่อดาราคลาสสิกคนต่อไปไม่ออกเลยค่ะ  คุณนนทิรามีภาพใครช่วยเอามาแปะให้ดูได้ไหมคะ
ดิฉันมีแต่อาลี แม็คกรอว์  
เธอหายไปจากฮอลลีวู้ดหรือไงไม่ได้ข่าว   เวลาฟังเพลง Theme from Love Story ทีไรก็นึกถึง
นนทิรา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 77

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 21 เม.ย. 02, 11:35

ท่าทางดีโน มาร์ตินคงจะดังพอใช้ในยุค 60's แต่ดิฉันแทบไม่รู้จักเลย ส่วนเดซี่ อาร์นาซตัวพ่อ เสียชีวิตไปเมื่อปี 1986 ค่ะ เมื่ออายุได้ 69 ปี มีปัญหาเรื่องเหล้าน่ะค่ะ

ไรอัน โอนีลสมัยหนุ่ม เป็นหนุ่มหน้าตาน่ารักคนหนึ่งเลยนะคะ บุคลิกท่าทางเหมาะกับบทในเรื่อง Love Story ด้วย เพราะถ้าจะให้นึกภาพหนุ่มน้อยจากครอบครัวร่ำรวยตามท้องเรื่อง ก็คงจะนึกได้ท่าทางแบบนี้

ดาราคลาสสิค....ดิฉันนึกไม่ค่อยออกเลยค่ะ แต่ว่าเปิดไปเจอภาพเจ้าหญิงมาร์กาเร็ตวันอภิเษกสมรส ทรงพระสิริโฉมนัก เลยอดไม่ได้ เพราะทรงงามคลาสสิคจริงๆค่ะ
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 29 เม.ย. 02, 06:30

สวัสดีค่ะ  มาช้าไปมั้ยคะ กลัวว่าคุณเทาชมพูจะปิดกระทู้แล้ว

ขอโยงคุยถึงยุค เดซี่ อาร์เนส กับดิโน มาร์ตินก่อนนะคะ ยุคนั้นคู่แต่งงานระหว่างดิโน่ กับโอลิเวีย เป็นที่กรี๊ดกราดมากค่ะ เพราะ ดิโน่ปิ๊ง โอลิเวีย ตั้งแต่แรกเห็น ยังกะ นิยายเลย แล้วดิโน่ก็หล่อน่ารักมาก  พึ่งทราบว่าเขาเสียชีวิตไป๑๕ปีแล้ว  
โอลิเวียเคยมาเมืองไทย กระเตงลูกเดินเล่นแถว สยามฯ ด้วยนะคะ ไม่ทราบเป็นลูกดิโน่หรือเปล่า เธอดูมอมแมมแบบพวกฮิปปีเชียวค่ะ ตอนนั้น

อยากคุยถึงดาราอีกคนที่ดังในหมู่สาวๆ ยุค ฮิปปี้นะคะ เขาชื่อ ซาจิด ข่าน เป็นดารานำเข้าจาก อินเดีย ตอนเด็กเขาเล่นเรื่องธรณีกันแสง ของราชกาปูร์ พ่อซาซิกาปูร์ ดาราอินเดีย สุดหล่อ
ซาจิด ข่าน เข้ามาเล่นหนังชุดทางทีวีคะ เกี่ยวกับช้าง ชื่อ มายา
คู่กันเจ นอร์ธ ดาราวัยรุ่นสมัยนั้น
ตอนนี้เขาเป็นยอย่างไรบ้างก็ไม่ทราบ เขาร้องเพลงมีอัลบั้มของตัวเอง เพลงที่เรารู้จักดี(แต่หลายคนร้อง)ก็  geting to know you ค่ะ  
แล้วเลยไปคิดถึง บ็อบบี้ เชอร์แมน ที่คนแถวนี้เขามีส่วนคล้าย
บ็อบบี้ก็เป็นนักร้องค่ะ ดังมาก่อน เดวิดแคสซีดี้ จากวง แพทริก แฟมิลี่

ยังมีอะไรคุยอีกเยอะค่ะ  ถ้ายังไม่เบื่อเสียก่อนนะคะ

มีคนถามหา นอร์มา เชียเรอร์ค่ะ  
พรุ่งนี้ดิฉันจจะคุยรายละเอียดถึงเธอเพิ่มเติมนะคะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 29 เม.ย. 02, 08:03

สวัสดีค่ะ คุณสร้อยสน
ดีใจจังที่มาช่วยต่อชีวิตกระทู้นี้
แถมท่าทางจะคุยสนุกอีกด้วย
อยากเห็นรูปบ็อบบี้ เชอร์แมนจังค่ะ
ทองรักรู้จักแต่เดวิด แคสซีดี้    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 29 เม.ย. 02, 08:16

มาสวัสดีคุณสร้อยสนค่ะ  ขอบคุณที่มาทำให้กระทู้นี้มีชีวิตชีวาขึ้นมาอีกครั้ง
ชื่อดาราที่คุณเอ่ยมาบางชื่อก็พอจำได้นิดหน่อย บางชื่อไม่รู้จัก  
แต่สรุปแล้วปัจจุบันพวกเขาเป็นตายร้ายดีอย่างไร ไม่ทราบเลยค่ะ  
อยากรู้
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 30 เม.ย. 02, 06:41

มารายงานตัวค่ะ  ขอบพระคุณสำหรับการต้อนรับที่อบอุ่นค่ะ
ก็จะพยายามคุยไปเรื่อยๆนะคะ อันที่จริงคุยกันอยู่บ่อยๆในวงญาติ แต่ไม่เป็นลายลักษณ์อักษร  ยังมีเรื่องเก่าๆที่นอกเหนึอจากเรื่องดาราอีกหลายเรื่องค่ะ  ที่อยากคุย

นอร์มา  เชียเรอร์ เป็นดารายุคหนังเงียบ รุ่นเกรต้า การ์โบค่ะเธอเอาตัวรอดสามารถกลับมาแสดงหนังมีเสียงได้เพราะเสียงเธอเพราะ คุณเทาชมพูเคยโพสต์รูปเธอที่เล่นคู่กับ ไทโรน หรือแอรอล ฟินน์ นะค่ะ  มาทีแล้ว แต่เป็นรูปด้านข้าง (ยังมีกลอนชมโฉมอยู่ใน สตีอก สองบทค่ะ ดิฉันแอบเห็น)

ส่วนบ็อบบี้เชอร์แมนนี่ ดิฉันเองว่าตาจมูกปาก คาง เขามีส่วนคล้ายเอลวิสตอนหนุ่มๆนะคะ แต่ผมจะคนทรงเลย บ็อบบี้จะไว้ผมเป็นบ็อบ ป้ายข้างไม่แสกชัดเจน เป็นทรงที่หนุ่มๆเขาคิดว่าเขาหล่อมาก เวลาเล่นกีตาร์ ต้องก้มนิดๆ ให้ผมห้อยลงมา
สมัยนั้นถ้าไปชมว่าเขาเหมือนเอลวิสน่ะ เขาโกรธค่ะเพราะว่าเชยไป  แล้วคงจะนึกออกนะคะว่าคนที่ถูกชมว่าหล่อเหมือนแกงกระหรี่เป็ดจะทำหน้างอแค่ไหน

คุณเทาชมพูจำ ซิดนีย์ ปอยเตียร์จากTo sir with love ได้มั้ยคะ
รู้สึกเขาจะเป็นดาราผิวดำคนแรกที่ได้รับออสการ์

ดาราผิวดำในยุคก่อนมีใครกันบ้างคะ สมัยนั้นรู้สึกจะมีแต่นักร้องเสียมากนะคะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 30 เม.ย. 02, 08:07

มีรูปนอร์มา เชียเรอร์มาฝากค่ะ ขอนุญาตคุณเทาชมพู
แปะรูปต้อนรับคุณสร้อยสนหน่อยนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 30 เม.ย. 02, 09:11

คุณทองรัก  นอร์มารูปนี้สวยน่าประทับใจมากค่ะ  ไม่เคยเห็นมาก่อน
ดาราผิวดำ...ยุคเก่าแก่น่าจะเป็นตัวประกอบเสียส่วนใหญ่ อย่างที่เล่นเป็นแม่บ้านและคนใช้ใน Gone with the Wind
ดาราระดับพระเอก  นึกไม่ออกนอกจากซิดนีย์ ปอยเตียร์  นางเอกยิ่งนึกไม่ออกใหญ่เลยค่ะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 30 เม.ย. 02, 19:22

ขอบคุณค่ะ คุณเทาชมพู รูปนี้สวยจริง ๆ ด้วยทั้งนางแบบ สีเสื้อผ้า และการจัดแสง (เข้ากั๊น เข้ากัน) ทองรักได้มาจากเพื่อนรุ่นน้องคนหนึ่งค่ะ เขาเป็นคอลัมนิสต์ที่เขียนบทความเกี่ยวกับภาพยนตร์ต่างประเทศ ให้มาทั้งรูปแล้วก็ประวัติอย่างละเอียดอีก 1 ปึก  เสียดายที่เธอไม่ได้เล่นเน็ตไม่งั้น ทองรักคงจะไปฉุดมาคุยด้วยที่บ้านนี้แล้วค่ะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 30 เม.ย. 02, 19:26

เอามาฝากอีก 1 รูปค่ะ มายืนรอคำชมโฉมจากหนุ่ม ๆ แถวนี้ค่ะ
เผื่อจะอารมณ์ดีแวะมาเยี่ยมเยียนกันบ้าง
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 30 เม.ย. 02, 19:29

รูปนี้ ดูเธอจะสูงวัยกว่า 2 รูปแรกนะคะ แต่คนสวยถึงอย่างไรก็ยังดูสวยอยู่ดีค่ะ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 06:38

สวยมากค่ะ กลอนบทนี้เป็นของเธอ

งามพิมพ์พักตร์ผ่องพรรณใครสรรสร้าง
งามสล้างรูปทรงดังหงส์เหิน
งามเนตรน้องชายตามาเผชิญ
พิศจนเพลินไม่อยากจะจากไกล

หนุ่มๆ ทั้งรุ่นใหญ่รุ่นเล็กมารุมหน้าจอนี่สลอนเลยค่ะ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 06:48

เกิดความคิดใหม่ว่าจะขอคุยเรื่องหนังเก่าๆที่เคยดู นำก่อน เผื่อถ้าใครมีรูปที่ของดาราในเรื่องนั้นจะได้แปะให้ดูกันบ้าง เพราะเท่าที่ดูๆ ดาราคลาสสิกจริงๆ ถูกคุณหนุ่มๆเขาชิงเอ่ยถึงไปเกือบหมดแล้วมังคะ

ดิฉันชอบเรื่องImmitation of lifeค่ะ หนังปีไหนไม่ทราบแน่ แต่เป็นหนังขาวดำ เป็นเรื่องความสัมพันธ์ของแม่ลูกสองคู่ผิวขาวกับผิวดำ
ดารานำคือ ลานา เทอร์เนอร์ค่ะ  แซนดร้า ดี รับบทลูกสาว
แล้วดาราผิวดำที่เป็นตัวแม่ ซึ่งในเรื่องเป็นคนรับใช้ของลานาเธอชื่อ ฮวนนิต้า มัวร์ค่ะ เธอเล่นได้ประทับใจสุดๆ ส่วนลูกสาว ในเรื่องดิฉันจำชื่อเธอไม่ได้ สวย ไม่ดูเป็นคนดำเลย และนี่เป็นปมในเรื่องที่เจ้าตัวพยายามปกปิดคนอื่นว่ามีแม่เป็นนิโกร  
เรื่องนี้ประทับใจมากค่ะ(คนตรงนี่พยักหน้ากันหงึกหงักเห็นด้วย)
ข้อสำคัญทั้งแม่และลูกคู่ผิวดำได้เข้าชิงออสการ์ด้วยค่ะ
สร้อยสน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 06:55

อันนี้ขอนอกประเด็นนิดนึงค่ะ มีคนฝากเพลงนี้มาแปะให้คุณเทาชมพูบอกว่าอ่านนิยายเรื่องหนึ่งที่กำลังฮิตตอนนี้แล้วคิดถึงเพลงนี้ค่ะ

ดวงฤดีของพี่นี้หนอ.....ถูกใครฉ้อช่วงชิงไป
พี่ถวิลหาทรามวัย..ฝันถึง(ฝันถึง)
คะนึงถึง(คะนีงถึง)......ยอดดวงใจ(ยอดดวงใจ)
ยอดชีวิตรู้หรือไม่หนอกานดา
เช้าสายบ่ายเย็นพี่เห็นหน้า(พี่เห็นหน้า)
โอ้ขวัญตา (โอ้ขวัญตา)  ...พี่ปรารถนาดวงฤดี
รักเธอเสมอ...รักเธอเสมอ.....รักเธอเสมอ
ตราบฟ้าสิ้นดาว เวหาหาวสิ้นรัชนี
ดวงตะวันหยุดส่องพื้นปฐพี
ทุกเวลานาทีถ้อยคำนี้ไม่กลับกลาย..
รักเธอเสมอ.....รักเธอเสมอ.....รักเธอเสมอ.....
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 10:54

เพลงนี้เก๋ากึ๊กเลยนี่คะ ชื่อ รักเธอเสมอ  ใครร้องจำไม่ได้ อาจจะเป็นหม่อมถนัดศรี
ขอบคุณ(งงๆ)คนที่ฝากแปะมาให้ค่ะ   ไม่รู้นิยายเรื่องอะไร  จะเดาจากเพลงก็นึกไม่ออกว่านางเอกคนไหนชื่อดวงฤดี
นางเอกสมัยนี้เขาไม่ค่อยชื่อเพราะๆแปลจากบาลีแบบนี้กันแล้ว  เขาจะชื่อน้ำฝน  ชื่อแพรวา  อะไรพวกนี้ หรือไม่ก็ชื่อฝรั่งไปเลย...
(เกือบจะเลี้ยวไปปารีสเจนีวาแล้วค่ะ ต้องใส่พาวเวอร์เบรค)

หารูปนอร์มา เชียเรอร์ได้แล้วค่ะ  เห็นตามประวัติ ว่านัยน์ตาเธอส่อนหรือยังไงไม่ทราบ  เลยมักจะถ่ายทางด้านข้างไม่ให้เห็นจุดตำหนิ เพราะดาราสมัยนั้นยิ่งสวยเท่าไรได้ยิ่งดี
ภาพนี้ถ่ายกับคล้าก เกเบิ้ล ปี ๑๙๓๑
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10
  พิมพ์