เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 8762 พรหมลิขิต
บัวบรรณ
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ทำงานด้านหนังสือ

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 14 เม.ย. 02, 20:20

มานั่งพับเพียบงามๆรอฟังเรื่องใหม่จากคุณเทาชมพูค่ะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 14 เม.ย. 02, 20:49

มาลงชื่อรอฟังด้วยคนครับ
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 14 เม.ย. 02, 21:13

ฝนขอจองนั่งฟังนิทานแถวหน้าเลยค่ะ
จดิษฐ์ มหันปรเมตรพงษ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 14 เม.ย. 02, 22:07

อืม เป็นการลับคม สติปัญญาตนเองได้ดีจริงๆนั่งคิดอยู่ตั้งนาน ทำไมเรามองข้ามไปนะ  นี่ละเขาถึงบอกว่า เส้นผมบังภูเขา มัวแต่ไปนั่งนึกอะไรก็ไม่รู้
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 15 เม.ย. 02, 03:58

โห... ปัญญาท่านปุโรหิตนี่ ...น่าดูชมเลยนะคะ

มิน่าล่ะ ถึงได้เป็นตั้งปุโรหิตน่ะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 15 เม.ย. 02, 04:54

โห เป็นพระพรหมก็ยังจนมุมปุโรหิตได้ด้วยแฮะ
ขอบคุณสำหรับนิทานแขกจากคุณเทาชมพูครับ

จบจากเมืองแขกเลี้ยวไปเมืองฝรั่ง ใครเรียนวรรณคดีอังกฤษบ้างครับ ผมเข้าใจว่ามีละครเรื่องหนึ่ง (ของกิลเบิตกับซัลลิแวน?) เป็นเรื่องของนายอะไรคนหนึ่งเป็นหลอด (กาแฟ) หรือเป็น (ปลา) ดุก อะไรก็ไม่ทราบล่ะ ที่ถูกสาปว่า ทุวันจะต้องประกอบกรรมชั่ว 1 ประการ มิฉะนั้นจะต้องตาย

พระเอกแกไม่ได้อยากเป็นคนชั่วเลยนะครับ แต่คำสาปทำให้แกต้องประกอบอาชญากรรมวันละครั้งๆ ไปเรื่อยๆ จนในที่สุดแกเบื่อการเป็นอาชญากรเต็มทีก็เลยเกิดปัญญา บอกว่า วันนี้แกจะไม่ทำชั่ววันละครั้งอีกละ หมดวันแล้วจะตายก็ให้มันตายไป ไอ้การที่แกไม่ทำชั่วนั้นแกก็รู้อยู่ว่ามันจะต้องทำให้แกตายตามคำสาป เท่ากับว่าแกตั้งใจจะฆ่าตัวตายหรือประกอบอัตวินิบาตกรรม ทีนี้ การพยายามฆ่าตัวตายน่ะถือเป็นบาปนะครับ โดยเฉพาะสำหรับฝรั่งเคร่งศาสนา ดังนั้น การที่แกอยู่เฉยๆ ซึ่งเป็นการพยายามฆ่าตัวตายนี้ เท่ากับว่าแกทำชั่วไปแล้ว 1 อย่าง แปลว่าเย็นนั้นแกก็ไม่ต้องตายตามคำสาป รอดมาได้อีกวัน เช้าขึ้นแกก็ประกาศอีกว่าวันนี้ฉันจะไม่ทำบาปจะตายก็ให้ตายไป ... ไปเรื่อยๆ ทีละวัน จนแก่ตายไปเองตามอายุขัย

เรื่องชื่ออะไรก็ไม่รู้ ใครแต่งก็ไม่แน่ใจ จำได้แต่พล็อตนี่แหละ ใครรู้ข่วยบอกผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 15 เม.ย. 02, 09:24

ไม่รู้จักเรื่องนี้ค่ะ  ละครเพลงของกิลเบิตและซัลลิแวน เท่าที่นึกออกก็มี Mikado ที่รัชกาลที่ ๖ ทรงแปลงมาเป็น วั่งตี่  นอกจากนี้ดูเหมือนจะมี Turandot เจ้าหญิงเจ้าปัญญา

แต่เรื่องคล้ายๆกันนี้ เป็นนิยาย ชื่อ Lord Arthur Seville's Crimes ของ Oscar Wilde

พระเอกชื่อลอร์ดอาเธอร์  กำลังจะแต่งงาน   แต่เกิดไปเจอหมอดูทำนายว่าชะตาเขาต้องฆ่าคน มิฉะนั้นจะยังแต่งไม่ได้  แต่งแล้วจะเกิดเหตุร้ายถึงขั้นวิบัติกะคนรัก

ลอร์ดอาเธอร์เลยพยายามฆ่าคนหลายครั้งแต่ไม่สำเร็จ   แคล้วคลาดทุกที  แกกลุ้มแทบบ้าตาย จนในที่สุดแกก็หาทางออกได้ คือผลักหมอดูตกน้ำตายไปเลย
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 15 เม.ย. 02, 13:28

That fortune teller forgot to check his own luck!
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 15 เม.ย. 02, 17:29

ผลักหมอดูตกน้ำตาย ฮ่าๆๆๆๆ  
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 15 เม.ย. 02, 23:35

แกรนด์แคนย่อนใช่แล้วค่ะ  สองปีก่อนไปตอนกลางเดือนเมษาอย่างนี้แหละค่ะ  มีพายุหลงฤดูมาถล่มหิมะใส่  นั่งเครื่องบิน(แกรด์ขย้อนแอร์ไลน์ไงคะ)ดูจากข้างบน  เห็นฝั่งเหนือขาวโพลนไปเลย  แต่ในหุบก็คงร้อนเหมือนกัน  ได้เห็นแม่น้ำโคโลราโดถนัดตาไปเลยค่ะ

มาขำเรื่องผลักหมอดูตกน้ำตายด้วยคน ก๊ากกก
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 16 เม.ย. 02, 00:05

ค้นเจอแล้วครับ เรื่องนี้เป็นอุปรากรเบาสมองของกิลเบิตและซัลลิแวนจริงๆ ชื่อ Ruddigore บารอนแห่งรัดดีกอร์ถูกแม่มดสาปตั้งแต่ต้นตระกูลมาไม่รู้กี่ชั่วบารอนแล้วว่าให้ประกอบอาชญากรรมวันละครั้ง มิฉะนั้นจะต้องตายอย่างเจ็บปวดทรมานที่สุด
จนมาถึงรุ่นพระเอก ซึ่งไม่ต้องการแบกรับภาระคำสาปนี้ จึงหนีเตลิดหายสาปสูญไป น้องชายเลยต้องขึ้นเป็นบารอนและรับกรรมแทน แต่ต่อมา พระเอกซึ่งปลอมตัวหนีเตลิดไปนานแล้ว กลับมาที่บ้านเกิดโดยตอนแรกก็ไม่มีใครจำได้ มาเจอนางเอกแล้วมีซับพล็อตว่า นางเอกเป็นผู้ดี ถูกป้าผู้ปกครองบังคับให้ต้องแต่งกับคนตระกูลสูงด้วยกัน ถึงนางเอกจะรักไอ้หนุ่มพเนจรขนาดไหนก็แต่งกันไม่ได้เพราะฐานันดรคนละชั้น พระเอกก็ไม่กล้าเปิดเผยตัวว่าที่แท้เขาเป็นผู้ดีปลอมตัว เพราะถ้าเปิดตัวก็ต้องเข้าครองตำแหน่งและรับคำสาป แต่ในที่สุดความก็แตกจนได้ บารอนคนใหม่จึงจำใจต้องเข้ารับตำแหน่งแทนน้องชาย แล้วก็ไม่รู้จะทำยังไงเพราะไม่อยากประกอบอาชญากรรมจริงๆ แต่ในที่สุดก็มีคนหาทางออกให้ตามที่ผมว่า คือ การไม่ทำชั่วนั้นเป็นการพยายามฆ่าตัวตาย ซึ่งถือเป็นอาชญากรรมอยู่แล้ว จึงไม่ต้องตายอย่างทรมาน พระเอกนางเอกก็เลยแต่งงานกันได้เสียที...
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์