เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 10317 ของฝากภาพสวยๆจากอิตาลีครับผม
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

เมื่อ 12 เม.ย. 02, 17:09

เอาภาพสวยๆจากอิตาลีมาฝากครับ เป็นการทดลองเว็ปบอร์ดใหม่ ฮี่ๆๆ
เขาส่งไปทำงาน แต่โชคดีมีโอกาสได้เที่ยวบ้ายเลยเอารูปมาอวดกัน
ภาพแรกนี่ถ่ายที่เวนิซครับ    
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 เม.ย. 02, 04:08

ภาพที่สอง ถ่ายที่เมืองฟอร์เรนส์ครับผม
เป็นรูปปั้นงานศิลปะที่ตั้งอยู่หน้า Palazzo Vecchio
มองเห็นโดมของ Duomo สีแดงๆอยู่ข้างหลัง
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 เม.ย. 02, 04:20

อีกภาพหนึ่ง ค่อนข้างจะติดเรทเล็กน้อย โห่ๆๆ ศิลปะครับศิลปะ  

รูปแกะสลักนี้ เป็นอันเรียนแบบรูปปั้นเดวิดของไมเคิลแองเจลโล

เดวิลของไมเคิลแองเจลโลนั้นอยู่ใน Galleria del'Accademia

ซึ่งผมไม่ได้เข้าไปชมครับเนื่องจากสตางค์ยูโรขาดแคลนกระทันหัน    ฮือๆๆ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 เม.ย. 02, 04:22

Florence จากมุมบนยอดเขา  
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 เม.ย. 02, 11:17

รูปสวยมากค่ะ คุณจ้อ  รูปแรกนี่เหมือน computer graphic เลย  เคยเห็นรูปจำลองเดวิดที่นี่  ก็ยังนึกว่าเค้าคงปั้นมาไม่ถูกสัดส่วนยังไงก็ไม่ทราบ  มาเห็นรูปของคุณจ้อแล้วเห็นเลยว่าเหมือนกันเด๊ะๆ    
เมรี
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ทำงาน - NECTEC

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 เม.ย. 02, 15:47

รูปสวยมากค่ะ คุณจ้อ โดยเฉพาะภาพแรก เหมือนภาพวาดมากกว่าจะเป็นภาพถ่ายนะคะ
น่าอิจฉาจัง (ประสาคนไม่มีโอกาสไปนะคะ)    
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 เม.ย. 02, 16:07

สวยมาก ๆ เลยครับผม  น้ำยังใสอยู่เลยครับ (หรือเปล่า)
  อยากไปเที่ยวจังครับผม ชาตินี้จะมีโอกาสมั้ยเนี่ย
คงจะได้ท่องเที่ยวผ่านอินเตอร์เน็ต   อย่างนี้แหละครับ

- ศศิศ -
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 09 เม.ย. 02, 16:56

รูปสวยจังค่ะคุณจ้อ เห็นแล้วอยากไปเที่ยวค่ะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 เม.ย. 02, 17:29

สวยมากจ้อ ถ้ามีรูปสาวๆ(ผมเชื่อว่า)ที่จ้อถ่ายมาเยอะๆ เอามาลงด้วย คงจะสวยกว่านี้    รูปปั้นเดวิดตรงไหนไม่สมส่วนครับพี่พวงร้อย          แล้วเขาป้องกันนกพิราบขับถ่ายไม่เป็นที่เป็นทางได้ยังไงครับ
นนทิรา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 77

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 เม.ย. 02, 09:56

สวยค่ะคุณจ้อ ชอบรูปฟลอเรนซ์จากมุมมองบนยอดเขาด้วย ตัวอาคารบ้านเรือนเข้ากัน ทำให้ดูสวยไม่รกตา มี Duomo เป็นจุดเด่น แต่ก็ดูกลมกลืนกับตึกอื่นๆ  ไม่เหมือนนครใหญ่ที่เป็นคุ้นเคยของเราทุกคน กรุงเทพมหานครของเรา มีตึกทุกยุคทุกสมัยให้เลือกชม ใครใคร่อยากมีเสาโรมันก็มี ใครใคร่อยากมีโดมก็มีได้ เห็นแบบบ้านยุคใหม่ในหน้าโฆษณาหนังสือบ้าน แล้วสังเวชใจ

รูปปั้นเดวิดเนี่ยที่ว่าไม่สมส่วน อะไรเล็กไปหรือใหญ่ไปเหรอคะพี่พวงร้อย สงสัยจะเป็นส่วนมือ เพราะดูมือใหญ่เชียว ฮ่าๆๆๆ    
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 เม.ย. 02, 10:39

แอบแอบเข้ามาฟังคำตอบจากคุณพวงร้อยด้วยคนค่ะ
แต่ก็เห็นด้วยกับคุณนนทิรานะคะว่ารูปปั้นเดวิดน่ะ มือใหญ่เชียว ยิ่งนิ้วชี้ยิ่งดูแปลก ๆ  
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ทำงานบริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 เม.ย. 02, 10:49

มาชมภาพค่ะคุณจ้อ  แต่สงสัยเดวิดจะกลัวดิฉันเพ่งหาคำตอบของคุณพวงร้อย  ภาพไม่ขึ้น  ต้องรีเฟรชไปหนึ่งรอบ  พ่อหนุ่มเดวิดถึงปรากฏกายให้ชม      
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 10 เม.ย. 02, 12:27

มือขวาใช่แล้วค่ะ  โปรดสังเกตโดยเฉพาะนิ้วชี้  อะไรจะมาใหญ่โตมโหฬารพันลึกขนาดนั้น  แค่ข้อนิ้วเดียวนะคะเนี่ย  
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 10 เม.ย. 02, 16:02

อ่า... พี่พวงร้อย ในความเห็นที่ 4 บอกว่า
" มาเห็นรูปของคุณจ้อแล้วเห็นเลยว่าเหมือนกันเด๊ะๆ " อย่างนี้ผมเสียหายนะครับ
ไม่ใช้รูปผมครับบบบบ รูปเดวิด ...      

ผมชอบฟลอเรนซ์เช่นเดียวกันครับ แต่ชอบเวนิซมากกว่า เพราะไม่มีรถยนต์ หรือแม้แต่จักรยาน
มีแต่เรือ รถเมล์ก็เป็นเรือ เท็กซี่ก็เป็นเรือ ทำให้นึกถึงกรุงเทพสมัยก่อนที่ได้ชื่อว่าเป็นเวนิซตะวันออก
บรรยากาศคงจะดีมากๆ

ย้อนกลับมาเรื่องอิตาลีหน่อย คุยกับสาวๆอิตาลี (ที่บังเอิญไม่ได้ถ่ายรูปเธอไว้เนื่องจากคุยเพลิน)
เธอบอกว่า อิตาลีนี่นะคะ เป็นประเทศของ สามพี ค่ะ
พีแรกคือ พาสต้า(Pasta) พี่ที่สองคือ พิซซ่า(Pizza) ส่วนพี่สุดท้ายคือ Pesce ที่แปลว่าปลาครับ
ปลาในที่นี้รวมถึงอาหารทะเลด้วย (อิตาลีรวมด้วยหรือเปล่าไม่ทราบแต่ผมรวมเองครับ ฮ่าๆๆ    )
ที่ฟลอเรนซ์นี่เนื้อสเต็กขึ้นชื่อมาก ผมรัปทาน T-bones steak ไปหลายชิ้น
ส่วนที่เวนิซนั้นต้องอาหารทะเลครับผม รัปทานปลาไปหลายตัวเช่นกัน สรุปว่าเงินเขาให้มาประชุม
หมดไปกับการกินอย่างเดียว ฮ่าๆๆ
อีกอย่างที่อร่อยขึ้นชื่อในอิตาลีนี่หนีไม่ผ้นไอศรีมครับ หลากหลายรสชาติ อร่อยสุดๆ
และที่ขาดไม่ได้ ไวน์อิตาลีครับ ฮ่าๆๆๆ เอื๊อกๆ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 10 เม.ย. 02, 16:28

แล้วนั่ง Gondola คนนึงครั้งนึงนี่เท่าไหร่ครับ ได้ข่าวมาว่าแพงมาก มิน่าคนแจวเรือถีงได้อ้วนพี อิอิ ได้ลอด Bridge of Sigh หรือเปล่าครับ เพื่อนผมไปเที่ยวมาก็บอกว่าพาสต้าอร่อยยยยมาก (และถูกด้วย)
หน้า: [1] 2
  พิมพ์