เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6903 มีใครเคยอ่านเรื่อง ชีวิตในวังและชีวิตนอกวัง ของ มล.เนื่อง นิลรัตน บ้างคะ
แสวงหารักกลับไร้รัก
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 04 เม.ย. 02, 21:45

อยากทราบความรู้สึกของทุกท่านเมื่อานหนังสือเหล่านี้คะ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง  ขอความกรุณาเข้ามาคุยกันนะคะ
อัญขยม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 มี.ค. 02, 18:32

ชีวิตนอกวังจะสนุกมาก อ่านแล้ววางแทบไม่ลง ที่สำคัญ
ต้องระวัง คุณเนื่อง แก อธิบายการรับประทานอาหารของชาววัง ได้ดีเยี่ยม ลงทุกลายละเอียด เพราะท่านย่าของแก เป็น หัวหน้าห้องเครื่อง (คาว) ซึ่งจะทำให้พวกเราๆทั้งหลาย (ผู้อ่าน) คล้อยตาม และ รู้สึก นํ้าลายสอ อยากรับประทาน ( ก็คือ หิว ทันทีที่อ่านนั่นเอง) เพราะฉะนั้น ถ้าท่านจะอ่านจงระวัง เตรียมตัวให้พร้อม เลือซื้ออาหารมาประจำไว้ที่บ้านท่านให้มากๆ หิวเมื่อไร จะได้ไม่ต้องทรมาน และ มีกำลังในการ อ่านหนังสือต่อไป

ส่วน ชีวิตนอกวัง ช่วงแรกๆ จะสนุกพอสมควร เช่นเดียวกับ ชีวิตในวัง เพราะยังเป็นเรื่องราวแบบ อัตถชีวประวัติ อยู่

แต่เมื่อมาถึงเล่มหลังๆ ค่อนข้างแย่ ด้วย คุณเนื่อง ใช้เนื้อหาในการเขียนจากเรื่องราวที่เกิดขึ้นจริงในชีวิต ยุคปัจจุบันของแก ที่ ณ เวลานี้ อาศัยอยู่กับบ้านเฉยๆ และ มี กิจกรรมไปชมการแสดงที่ โรงละครแห่งชาติ หรือ เกี่ยวกับตัวแสดงละครของกรมศิลป์ นอกจากนี้ ก็เป็นเพียง เรื่องราวที่เกี่ยวเนื่องด้วย แฟนหนังสือของแก ที่มาเยี่ยมเยียนแก เท่านั้น หาสาระอันใดมิใคร่จะเจอ และ ค่อนข้างจะเปล่าประโยชน์ในการอ่านจนเกินไป

นี่คือ ความคิดเห็นของผม ซึ่งใครจะเห็นด้วย หรือ ไม่ก็ได้ แต่ การแสดงความคิดเห็นนี้ เป็นไปในฐานะของ ผู้ที่ต้องเสียเงินซื้อหนังสือมาอ่าน ดังนั้น การวิพากษ์วิจารณ์ใดๆ จึงเป็นไปตาม อรรถประโยชน์จริงที่ได้รับ มิใช่ การขัดเกลาเพื่อประโยชน์ของผู้ใดผู้หนึ่งแต่อย่างใด
ไทวัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 เม.ย. 02, 12:45

ชอบอ่านชีวิตในวังครับ สนุก แถมพูดถึงขจงกิน อร่อยๆซึ่งพวกเราอาจจะไม่เคยเห็น หรือที่ทำมาให้เรากินสมัยนี้ก็ถูกแปลงไปมาก  ส่วนชีวิตนอกวังไม่ค่อยชอบครับ

ย้อนเรื่องในวัง ถ้าชอบแนวเรื่องในรั้วในวังน่าอ่านครับ ผู้เขียนเธอแก่นแก้ว มีเรื่องแผลงๆให้ชวนหัวเราะครับ
เมรี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 เม.ย. 02, 21:17

เคยอ่านแต่ชีวิตในวัง ชีวิตนอกวังยังไม่ได้ซื้อเลยค่ะ
แต่ชีวิตในวัง น่ารักและท่าทางจะอร่อยน่าดูค่ะ มีเมนูให้ได้อยากหิว เป็นระยะๆ
ช่วงนี้งานมหกรรมหนังสือด้วย ลองหามาอ่านดูซิคะ
นัทธ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 เม.ย. 02, 23:12

ซื้อชีวิตในวังมาเก็บไว้เป็นสมบัติส่วนตัวแล้ว ค่อยๆ อ่านไปสนุกมาก  ได้รู้เรื่องราวในวังอีกมุมมองหนึ่ง
ส่วนชีวิตนอกวัง ติดตามจากพลอยแกมเพชรเป็นประจำอยู่แล้ว  แต่รู้สึกว่า ยังไม่คุ้มค่าพอจะซึ้อฉบับรวมเล่มมาเก็บค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 เม.ย. 02, 08:14

การที่ เขียนแล้วเว้นวรรคนิดหนึ่ง โดยไม่จำเป็น ต้องเว้นวรรค นัน กับการที่ มีทัศนคติแปลก ๆ และใช่สำบัดสำนวน ที่ค่อนไปทางที่จะทำให้คนอ่าน คนอื่นเขา รู้สึกขวางๆ นั้น เห็นที่ไหนก็จำได้ครับ ว่าเป็นคุณอัญขยม  ไม่ว่าคุณ จะใช้ชื่ออะไรปลอมมา กี่ชื่อก็ตาม

ไม่ต้องเช็คไอพีก็ได้ คุณมาป่วนพวกผมเสียจนผมจำสไตล์ได้แล้ว ถามจริงๆ ไม่มีอะไรที่สร้างสรรค์กว่านี้ทำแล้วหรือครับ? อย่างกระทู้นี้คุณจะไม่ชอบหนังสือของคุณเนื่องก็ไม่เป็นไร ก็ว่าไป แต่คุณจะต้องเขียนบอกว่า การที่คุณไม่ชอบนี่น่ะ คุณก็จะบอกว่าไม่ชอบ นี่คุณขอบอกคนอ่านว่าคุณพูดตรงๆ นะ คุณไม่ได้ต้องการจะประจบประแจงใคร แต่อย่างใด

...อ้าว ตกลงกลายเป็นว่าคนที่เผอิญเขาชอบหนังสือคุณเนื่องต้องกลายเป็นคนประจบไปแล้วเรอะ?ฮืม

คุณไม่รู้ตัวเอาจริงๆ จะถูกว่ากี่หนก็ยังเปลี่ยนชื่อแต่ไม่เปลี่ยนนิสัย เข้ามาให้ถูกว่าได้อีกเรื่อยๆ

เมื่อไหร่ผมจะโชคดีไม่ต้องเจอคุณอีกนะ
อัญขยม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 เม.ย. 02, 03:44

อันที่จริง กระทู้นี้ผมมิได้มีความประสงค์ จะ ทะเลาะกับผู้ใดทั้งสิ้นและ การที่พูดเช่นนั้นก็เพื่อให้ทราบว่า ข้อความทั้งหมดนี้ เป็นความรู้สึกที่มาจากใจจริง                              
มิได้เป็นไปเพื่อ "โฆษณา" หนังสือ ให้ผู้                                  มิใช่ เป็นไปเพื่อ "การประจบประแจง" ใดๆทั้งสิ้น ขอให้ตีความให้ดีๆ เสียก่อนแล้วจึง ลงความเห็น

อนึ่ง ที่ผ่านมาในหลายวันนี้ ขอให้คุณ ยกตัวอย่างมาสักนิดเถิดว่า ผมได้ "พูด" กับคุณ "ก่อน" หรือ ในทางกลับกัน โปรดอย่าใช้ สถานการณืใดๆ มาทำลาย ผู้ใด ด้วย ความทรนงตัว ของ ตน ขอร้อง และ ผมได้สัญญา กับ ตัวเองไว้นานแล้วด้วยว่า จะไม่พูดจา - ตอบกระทู้ ผู้ที่ใช้นามว่า นกข. และ นคค. ถ้า บุคคลผู้นั้นไม่มีความคิดเห็นที่ ประสงค์ร้ายกับผมก่อน เช่น เชิญออกจากการแสดงความคิดเห็นก่อนที่เจ้าของกระทู้ และหรือ เจ้าของบอร์ดแห่งนั้น จะเป็นผู้เริ่ม ในเมื่อคุณประกาศในที่แจ้งเช่นนี้ผมก็จำเป็น ที่ จะต้อง ประกาศให้คุณทราบในที่แจ้งด้วยเช่นกัน

และ ท้ายที่สุดนี้ ผมขอบพระคุณ คุณนกข.ผู้รอบรู้มาก ที่อุตสาหะ สอน ผมเรื่อง การเว้นวรรคประโยค ให้ถูกต้อง แต่ ผู้ด้อยปัญญา และ โง่เขลา เช่นผม คงมิสามารถ ใช้ ภาษาของคุณได้ดีมากไปกว่านี้หรอก ขออภัยด้วย

p.s.ขอประทานโทษ ท่านเจ้าของกระทู้นี้อย่างสูง ที่ต้องเกิดเหตุการณืไร้สาระเช่นนี้ ทั้งที่ ไม่ควรจะเกิด ไมตรีจิต ที่ผมได้มอบไว้ให้คุณ ผ่าน ความคิดเห็น นั้นมิจากไปไหน หากแต่ ผม "จำเป็น" ที่จะต้อง อธิบายบางสิ่งเท่านั้น ขอ ความกรุณาเช้าใจด้วยว่า ผมมิได้มีความตั้งใจๆ ใดๆ ในอันที่จะให้เกิด "ความเบี่ยงเบน" ไปจาก หัวข้อกระทู้เช่นที่เป็น หรือ เพื่อ มาป่วนผู้ใด
caeruleus
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 05 เม.ย. 02, 09:45

excuse me the 'kratoo' owner and mr. an-ka-yom, but isn't this language yours as well??
หน้า: [1]
  พิมพ์