เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3963 คำสรรพนาม "เขา" กับ"มัน"มีหลักการใช้อย่างไรแน่ ?
วิชัย
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 02 เม.ย. 02, 08:48

ผมเคยเรียนจากห้องเรียนมาเกี่ยวกับสรรพนามบุรุษที่ 3 ทราบว่า  ถ้าจะแทนสัตว์ สิ่งของ ให้ใช้ มัน  แต่บ่อยครั้งผมได้ยินบ่อยทางทีวีใช้คำสรรพนาม เขา แทน สัตว์ สิ่งของ เป็นเพราะอะไรครับ ถูกต้องไหมครับ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 มี.ค. 02, 13:12

ถ้าผูพูดรักสัตว์เลี้ยงมากถึงขนาดนั้น ก็ฟังดูโอเคนะครับ
แต่ใช่กับสิ่งของนี่ไม่เคยได้ยิน
ทองรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 มี.ค. 02, 19:46

มันคงเป็นวิวัฒนาการของการใช้ภาษากระมังคะ
แต่อาจจะไม่ถูกต้องนักถ้าเป็นการใช้ผ่านสื่อมวลชน
ศณี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 เม.ย. 02, 20:48

คงจะถือว่า มัน เป็นสรรพนามใช้กับสัตว์ เป็นคำชั้นต่ำ พอจะใช้กับสัตว์เลี้ยงที่ตนรักเป็น ก็ใช้ เขา แทน ระวังอย่าไปเรียก ทะเลอันดามัน เป็น ทะเลอันดาเขา
หน้า: [1]
  พิมพ์