เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 11053 พระนางเรือล่ม
เด็กยุคใหม่
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 18 ต.ค. 00, 12:00

พระนางเรือล่มคือใครครับ เรื่องจริงหรือเปล่า
เด็กยุคใหม่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ต.ค. 00, 00:00

แล้วเรื่องเจ้าแม่วัดดุสิตด้วยครับ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 ต.ค. 00, 00:00

พระนามเต็มของพระนางเรือล่ม คือ สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ พระบรมราชเทวี (ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว )

พระอิสริยยศเมื่อแรกประสูติ (๑๐ พ.ย. ๒๔๐๓)คือ พระเจ้าลูกเธอ พระองค์เจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ ในพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระปิยมาวดี ศรีพัชรินทรมาตา

เฉลิมพระอิสริยยศเป็นพระเจ้าน้องนางเธอ พระองค์เจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ โดยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ในปีพ.ศ. ๒๔๑๑

สถาปนาเป็นพระนางเธอ พระองค์เจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ โดย พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ในปี ๒๔๒๑

เฉลิมพระอิสริยยศเมื่อสิ้นพระชนม์แล้ว เป็นสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ พระราชเทวี โดยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ในปี ๒๔๒๓

เฉลิมพระนามาภิไธยเป็นสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ พระบรมราชเทวี พร้อมกับสมเด็จพระนางเจ้าสว่างวัฒนา พระขนิษฐภคินี

สวรรคต เมื่อวันที่ ๓๑ พ.ค. ๒๔๒๓ เนื่องจากอุบัติเหตุเรือล่ม ในระหว่างทางเสด็จแปรพระราชฐานไปประทับแรม ณ พระราชวังบางปะอิน พร้อมพระราชธิดา สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าหญิงกรรณาภรณ์เพชรรัตน์

ส่วนเรื่องเจ้าแม่วัดดุสิต ดิฉันไม่ทราบค่ะ ขอรออ่านด้วยคนก็แล้วกัน
หมู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 ต.ค. 00, 00:00

เจ้าแม่วัดดุสิตคือแม่ของเจ้าพระยาโกษา (ปาน) และเจ้าพระยาโกษา (เหล็ก) และยังเป็นแม่นมของสมเด็จพระนารายณ์มหาราชด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 ต.ค. 00, 00:00

เจ้าแม่วัดดุสิต เป็นเขื้อพระวงศ์ สืบเชื้อสายขึ้นไปได้ถึงสมัยสุโขทัยทางด้านพระมหาธรรมราชา  สามีมีเชื้อสายมอญ  จากพระยาเกียรติพระยารามที่ติดตามสมเด็จพระนเรศวรมาคราวประกาศอิสรภาพ  เจ้าแม่วัดดุสิตเป็นแม่นมของสมเด็จพระนารายณ์อย่างที่คุณหมูบอกไว้ค่ะ
แต่ความสำคัญมากกว่านั้นคือ ลูกชายของท่านหนึ่งในสองคนนี้  มีลูกหลานสืบเชื้อสายต่อกันมาถึงปลายอยุธยา  คือตระกูลของพระพินิจอักษร  พระบรมราชชนกในรัชกาลที่ ๑  
เจ้าแม่วัดดุสิตจึงเป็นบรรพสตรีในราชวงศ์จักรี   ตามความเชื่อที่ปรากฏในพระราชหัตถเลขาในรัชกาลที่ ๔ มีไปถึงเซอร์จอห์น เบาริง
ศิษยโง่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ต.ค. 00, 00:00

ครับ ถ้าคุณเดินทางไปที่วัดไชยวัฒนาราม จะมีเจดีย์เล็กๆอยู่องค์หนึ่ง ซึ่งชาวบ้านเชื่อว่าเป็นเจดีย์
บรรจุอัฐิของเจ้าแม่วัดดุสิต ลองไปที่นั่นแล้วถามไถ่ชาวบ้านดูได้ครับ

เด็กยุคใหม่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ต.ค. 00, 00:00

ขอบคุณมากครับคุณนนทิรา คุณหมู คุณเทาชมพู คุณศิษยโง่ ยิ้ม
เด็กขี้สงสัยดอทคอม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 ต.ค. 00, 00:00

รัชกาลที่ 4 กับรัชกาลที่ 5 ใครมีพระมเหสีมากกว่ากันครับ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 12 ต.ค. 00, 00:00

จำนวนพระมเหสี และเจ้าจอมในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวมีทั้งสิ้น 153 พระองค์ องค์ และท่าน

ส่วนจำนวนพระมเหสี และเจ้าจอมในพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าอยู่หัวนั้น มีทั้งสิ้นเป็นจำนวนเท่าไรดิฉันไม่ทราบค่ะ  แต่พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯนั้น ทรงมีพระราชโอรสและพระราชธิดารวมทั้งสิ้น 82 พระองค์ มากกว่าจำนวนพระราชโอรสและพระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ ซึ่งมีรวมทั้งสิ้น 77 พระองค์
บอกไป
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 14 ต.ค. 00, 00:00

รัชกาลที่ 4 ทรงมีภรรยาทั้งหมดมากกว่ารัชกาลที่ 5
แต่รัชกาลที่ 5 ทรงมีพระมเหสีมากกว่ารัชกาลที่ 4
อรวินท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 17 ต.ค. 00, 00:00

คุณนนทิราคะ ดิฉันจำได้คุ้นๆว่าคุณทวดของพระองค์โสมที่เป็นมเหสีของรัชกาลที่ห้า มีพี่น้องอีกสองคนที่เป็นมเหสีของรัชกาลที่ห้าเหมือนกัน แต่ดิฉันจำชื่อไม่ได้แล้ว คุณนนทิราพอจะทราบไหมคะ ขอบคุณค่ะ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 18 ต.ค. 00, 00:00

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ากิติยากรวรลักษณ์ กรมพระจันทบุรีนฤนาถ ทรงเป็นพระราชโอรสในรัชกาลที่ห้า และเจ้าจอมมารดาอ่วม
เจ้าจอมมารดาอ่วม มาจากสกุลพิศลยบุตร เป็นธิดาของพระยาพิศลยสมบัติบริบูรณ์ (ยิ้ม) และเป็นพี่สาวของเจ้าจอมเอมและเจ้าจอมช่วง
อรวินท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 18 ต.ค. 00, 00:00

ขอบคุณค่ะคุณนนทิรา แต่ดิฉันหมายถึงพระองค์ที่ชื่อมีคำว่า'สวลี'คล้ายๆองค์โสมด้วยน่ะค่ะ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 19 ต.ค. 00, 00:00

ดิฉันเข้าใจไปว่าเป็นคุณทวดทางราชสกุลกิติยากรค่ะ ถ้าเช่นนั้นคุณอรวินท์คงหมายถึง พระวิมาดาเธอ พระองค์เจ้าสายสวลีภิรมย์ กรมพระสุทธาสินีนาฎ ปิยมหาราชปดิวรัดา ซึ่งพระนามเดิมคือ หม่อมเจ้าหญิงสาย ลดาวัลย์ เป็นพระธิดาในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าลดาวัลย์ กรมหมื่นภูมินทรภักดี (ในรัชกาลที่สาม) และทรงเป็นพระขนิษฐภคินี ในพระอรรคชายาเธอ พระองค์เจ้าเสาวภาคนารีรัตน์ และพระอรรคชายาเธอ พระองค์เจ้าอุบลรัตนนารีนาค กรมขุนอรรควรราชกัลยา พระนามเดิมคือ หม่อมเจ้าหญิงปิ๋ว ลดาวัลย์ และหม่อมเจ้าหญิงบัว ลดาวัลย์ ตามลำดับ

พระวิมาดาเธอฯ ทรงเป็นเสด็จชวดในพระองค์โสมฯทางสายพระมารดา ราชสกุลยุคลค่ะ  ดิฉันเรียงลำดับชั้นมาให้ดูดังนี้

ชั้นแรกคือ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ   และพระวิมาดาเธอ พระองค์เจ้าสายสวลีภิรมย์

ชั้นที่สองคือ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ายุคลทิฆัมพร กรมหลวงลพบุรีราเมศวร์ ทรงเสกสมรสกับ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงเฉลิมเขตรมงคล

ชั้นที่สามคือ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าภาณุพันธ์ยุคล ทรงเสกสมรสกับหม่อมหลวงหญิงสร้อยระย้า สนิทวงษ์

ชั้นที่สี่คือ หม่อมเจ้าหญิงพันธุ์สวลี ยุคล ทรงเสกสมรสกับหม่อมราชวงศ์อดุลยกิติ์ กิติยากร

ชั้นที่ห้า คือ พระองค์เจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโสมสวลี
อรวินท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 19 ต.ค. 00, 00:00

โอ้โห ยอดเยี่ยม เห็นภาพสืบลำดับชัดเจนเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ คุณนนทิรา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์