เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 10163 ไข่เจียว
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 19:41

ไม่ดีหรือคะ คุณเปี้ยวได้ของแถมอีก 1 ใบ
วิชานี้หากินได้นะคะในเมืองไทย เมื่อปีที่แล้วหรือปีก่อนก็จำ
ไม่ได้แน่ แต่เป็นช่วงที่ฟองสบู่แตกแล้วน่ะค่ะ เคยมีหนุ่มสาว
2-3 คนที่ตกงานจากพิษเศรษฐกิจ ต้องไปเปิดร้านขายข้าว
กับไข่เจียวสารพัดไส้ที่ถนนข้าวสาร ปรากฎว่าขายดิบขายดีมาก
ขนาดมีนิตยสารและรายการโทรทัศน์ไปทำข่าว ที่ร้านของเค้า
ขายแต่ข้าวกับไข่เจียวอย่างเดียวนะคะ แต่อาจจะเป็นไข่เจียว
ใส่หมู ใส่กุ้ง ใส่เห็ด และอื่น ๆ อีกมากมาย ลูกค้าทั้งไทยทั้งฝรั่ง
มาซื้อกันตรึม เป็นการพิสูจน์คำพังเพยโบราณที่ว่า
 "รู้อะไรรู้กระจ่างแต่อย่างเดียว  แต่ให้เชี่ยวชาญเถิดจะเกิดผล"
ได้เป็นอย่างเดียว  เล่าไปก็ชักงง    ว่าเอ๊ะ! มันเกี่ยวกันไหมนี่
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 18 เม.ย. 02, 03:34

เพลงตามคำขอมาแล้วค่ะ คุณเปี้ยวอย่าลืมร้องเวลาเจียวไข่ทุกครั้งนะคะ  

เพลง นายไข่เจียว

(เขาหิวครั้งใด) ฉันเดินเข้าครัว (เขาหิวเขาทำ) ฉันนั้นทำเอง (เขาหิวเขาทำ) ทำเป็นอย่างเดียวไข่เจียวนั้นง่ายทำบ่อย (แค่เพียงน้ำมันวางลงบนเตารอไฟให้ร้อน) เหลืองไข่เหลืองและหอมกรุ่นฟูฟูดูน่ากิน

(อาหารแสนโปรด) ฉันทำไข่เจียว (หุงหากินเอง) ฉันนั้นทำเอง (แล้วชักแล้วชวน) ใครชิมใครชมใครดมก็ชมกันทั่ว (แค่เพียงน้ำมันวางลงบนเตารอไฟให้ร้อน) ถึงกระนั้นก็ทุกคนทำเป็นน่ะไข่เจียว

(ขอถาม) เขาถาม (ขอถามเขาเขาเติมอะไรใส่) ฉันเติมอะไรลงไปในไข่ (เขาตอบ) ขอตอบ (ใส่ความตั้งใจนั้น) และแสนสำคัญจริงใจกับไข่
(ชีวิตเขานั้น) ฉันทำอย่างเดียว (เขาฝนเขาฝึก) ฉันฝนทุกวัน (ร้านเล็กนิดเดียว) ทำเพียงไข่เจียวอย่างเดียวก็มีคนสั่ง (แค่เพียงน้ำมันวางลงบนเตารอไฟให้ร้อน) ทุกที่ทุกแห่งรู้จัก คนดังนายไข่เจียว

(ร้านเขาร้านใหญ่) ขายเพียงไข่เจียว (รับทรัพย์ทุกวัน) และรับรางวัล (เขาสอนนักเรียน) เปิดเป็นโรงเรียน โรงเรียนสอนการเจียวไข่ (แค่เพียงน้ำมันวางลงบนเตารอไฟให้ร้อน) ฉันต้องรับต้องรับมาปริญญาทางไข่เจียว (วางลงบนเตารอไฟให้ร้อน) แม้สิ่งนั้นจะนิดเดียว...เดียว...เดียว...เดียว..เดียว...
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 21 เม.ย. 02, 06:17

ยิ่งร้องยิ่งหิวอ่ะ
จริงเทปชุดนี้ของเฉลียงผมก็มี อิอิ
ได้ดูคอนเสิร์ตเฉลียงตอนกลับมารวมกันหรือเปล่าครับ ประมาณปีสองปีที่แล้ว ชอบมากเลย

... กระทู้บอกอายุอีกแล้ว 555
caeruleus
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 21 เม.ย. 02, 23:59

ไม่ได้ดูค่ะ (เสียดาย..   )พอดีไม่ได้อยู๋เมืองไทยเลยอด - ว้า
เปี้ยว
พาลี

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 23 เม.ย. 02, 04:08

ผมก็ได้ดูกับ VCD ครับ
แต่ไม่มีให้ยืม เพราะยืมเขามาอีกที  

คุณ caeruleus อยู่ที่ UK หรือเปล่าครับ
caeruleus
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 24 เม.ย. 02, 02:04

ใช่แล้วค่ะ คุณเปี้ยวรู้ได้ไงเอ่ย    งงงง
เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 24 เม.ย. 02, 03:39

ไม่บอก ปล่อยให้งง ฮ่ะๆ
อยากถามว่าใช้ ntl แบบโมเดมธรรมดาหรือแบบ broad band ครับ
แถวๆเคมบริดจ์ต่อ broad band แต่ความเร็วสูงสุดก็แถวๆ 50-60 kb/s ไม่เคยถีง 512 kb/s อย่างที่มันโม้เลย
caeruleus
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 24 เม.ย. 02, 04:35

ใช้ modem ค่ะ เพราะอยู่หอ ไม่มี broadband
caeruleus
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 24 เม.ย. 02, 04:39

แล้วคุณเปี้ยวรู้จักพี่ปิ๊กมั๊ยค่ะ ที่เรียนอยู่ที่ Aston น่ะค่ะ
เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 28 เม.ย. 02, 02:56

ปิ๊กไหนครับผม คุ้นๆว่ามีรุ่นน้องพสวท. ชื่อปิ๊กหรือชื่อติ๊ก มาเรียนป.ตรีที่ออกฟอร์ดแล้วย้ายไปเรียนต่อที่อเมริกาครับ

อืมเฟลตผมต่อ broadband แต่เวลาส่งบิลมามันคิดผิดเป็นแบบธรรมดาตลอด หลายเดือนแล้ว 55555 รู้แล้วเหยีบไว้        ผมก็ขี้เกียจบอก เพราะตอนติดแรกๆมันมีปัญหา กว่าเขาจะส่งคนมาดูก็ผ่านไปเป็นเดือนกว่าๆ แล้วเดือนที่มีปัญหามันก็ดันคิดตังด้วย ก็เจ๊าๆกันไป
พลอย
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 28 เม.ย. 02, 17:48

น่าจะเป็นปิ๊ก-ณยศ หรือเปล่าคะ คิดว่าคุณเปี้ยวเคยคุยด้วยทางเว็บบอร์ดเด็กวิทย์นะคะ เห็นคุ้นๆคลับคล้ายคลับคลาในกระทู้เก่าๆน่ะค่ะ
caeruleus
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 30 เม.ย. 02, 06:38

คนนั้นล่ะค่ะ เพิ่งไปช่วยงานสงกรานต์ที่ Birmingham กะเค้ามา เห็นว่าช่วงนี้เรียนหนัก
เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 03:17

อ่อๆๆ รู้จักครับ ในเว็บห้องเด็กวิทย์ครับ
มิน่าไม่เห็นช่วงนี้ เขาเรียนหนักนี่เอง
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์