เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 10190 ไข่เจียว
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 22 มี.ค. 02, 23:44

ขอใช้เนื้อที่บอกเล่าเกี่ยวกับข้าวกล้องพันธุ์ใหม่หน่อยค่ะ
เรียกว่า ข้าวกล้องหอมมะลิสีชมพู
เวลาหุงข้าวเดือดอยู่นั้น จะหอมมากๆๆๆ
นุ่มกว่าข้าวกล้องธรรมดา และเป็นสีชมพูจริงๆ ค่ะ
มาจากทุ่งกุลาฯ อร่อยมากๆ  แต่เห็นมีเพียง
ใส่กระสอบ ชั่งขาย ที่แพ็คเป็นถุง ยังไม่เคยเห็น
ถ้าใครเห็นขาย(ในเมืองไทย) ลองซื้อมาหุง
ทานบ้างสิคะ ยิ่งมีไข่เจียวหอมๆ อร่อยๆ ด้วยแล้ว
อืมมมมมม.... อร่อยยยยยยย......
พลอย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 30 มี.ค. 02, 21:47

ที่บ้านเวลาจะทำไข่เจียวจะใส่มะนาวด้วยค่ะ เวลาจะเจียวต้องน้ำมันร้อน ๆ ตีไข่เวลาจะเจียวไม่ควรตีไข่เอาไว้นาน ๆ แล้วค่อยทอดจะไม่ค่อยอร่อยค่ะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 02 เม.ย. 02, 00:50

ขอบคุณคราบบบบ
เดี๋ยวได้ทำไข่เจียวภาค 2 เมื่อไหร่จะมาเล่าให้ฟังอีกครับว่าผลเป็นยังไง
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 02 เม.ย. 02, 01:59

อะไรกันคะ คุณเปี้ยว  ไข่เจียวน่ะคนทั่วไปเขานับเป็น อาหารหลัก ประจำวันนะคะ
เปี้ยว
พาลี

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 03 เม.ย. 02, 06:26

อ้าว ผมนึกว่าอาหารหลักคือมาม่าซะอีก !
คุณเร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 03 เม.ย. 02, 09:16

ขนาดมาม่า.. ยังอ้วนพีเชียวนะ พี่เปี้ยว
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 03 เม.ย. 02, 19:56

ถ้าจะทอดไข่เจียวให้อร่อยต้องทอดด้วยความตั้งใจที่จะทอด (ฟังมาจากเพลงอีกทีนึงค่ะ)
ทองรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 03 เม.ย. 02, 21:57

นึกถึงเพลงที่คุณผ่านมาบอก
เป็นของวงเฉลียงใช่ไหมคะ
เคยฟังเมื่อนานมากแล้ว มีใครมีเนื้อร้องบ้างไหมเอ่ย
ผ่านมาอีกทีค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 04 เม.ย. 02, 17:33

ใช่ค่ะคุณทองรัก   ไม่รู้เนื้อร้องเหมือนกันค่ะใครรู้ช่วยร้องให้ฟังหน่อยนะคะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 08 เม.ย. 02, 13:34

ขอลองบอร์ดใหม่หน่อยนะคะ  อยากดูว่ามันจะขึ้นมั้ย ^_^ vsmile ไม่ขึ้นอ่ะ
เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 10 เม.ย. 02, 16:06

หมายถีงตกหลุมรักไข่เจียว
น่าจะมีสไมลี่ที่เป็นรูปไข่เจียวบ้างเนอะ อิอิ
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 12 เม.ย. 02, 02:04

ลืม CD เพลงไข่เจียวไว้ที่บ้าน เลยเอาเพลงนี้มาฝากพลางๆก่อนค่ะ ของวงเฉลียงเช่นกัน

เพลง นิทานหิ่งห้อย

เด็กน้อยได้ยินเรื่องราวกล่าวขานมานาน หากใครได้จับหิ่งห้อยมาเก็บเอาไว้ใต้หมอน นอนคืนนั้นจะฝันดี ฝันเห็นดวงดาวมากมาย เห็นเจ้าชายเจ้าหญิงฝันแสนสวยงาม

เด็กน้อยนั่งตักคุณยายไต่ถามความจริง ยายยิ้มกินหมากหนึ่งคำไม่ตอบอะไรส่ายหัว ใจเด็กน้อยอยากเห็นจริง อยากเห็นดวงดาวมากมาย เห็นเจ้าชายเจ้าหญิงอยากฝันสวยงาม

หิ่งห้อยนับร้อยนับพัน ส่องแสงระยิบระยับกัน สว่างไสวไปทั้งต้นลำพู เด็กน้อยแอบออกมา ไล่คว้าแสงน้อยมาดู ใส่ไว้ในกล่องงามหรูซ่อนไว้ใต้หมอนแล้วนอนคอยฝันดี

ตื่นเช้าพอได้ลืมตามองเห็นคุณยาย มาแกล้งถามว่าเจอะอะไรสนุกแค่ไหนที่ฝัน ใจเด็กน้อยจึงทบทวน ไม่ฝันเห็นอะไรมากมาย รีบค้นเร็วไวใต้หมอนเปิดฝานั้นดู

หิ่งห้อยในกล่องตอนนี้เหมือนหนอนตัวหนึ่ง ไม่สวยดังซึ่งตอนอยู่ใต้ต้นลำพูส่องแสง ยายจึงยิ้มแล้วสอนตาม จะมองเห็นความงามที่จริง อยากขังความจริงไม่เห็น อย่าขังความงาม

หิ่งห้อยนับร้อยนับพัน ส่องแสงระยิบระยับกัน สว่างไสวไปทั้งต้นลำพู เด็กน้อยถือกล่องออกมา เปิดฝาแล้วแหงนมองดู หนอนน้อยในกล่องงามหรูก็เปล่งแสงสุกใสบินไปรวมกัน

เด็กน้อยนอนหลับสบายอมยิ้มละไม ใต้หมอนไม่มีกล่องอะไรไม่มีสิ่งใดใดถูกขัง นอนคืนนั้นจึงฝันดี ฝันเห็นดวงดาวมากมาย ฝันเห็นเจ้าชายเจ้าหญิงฝันแสนสวยงาม

caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 04:38

ได้เนื้อเพลง นายไข่เจียวแล้วค่ะ แต่เป็น gif file ขอเวลาคัดลอกชัก 2 วันแล้วจะมาโพสท์ให้นะคะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 08:11

ขอบคุณมากค่ะ
จะได้ให้คุณเปี้ยวเอาไว้ร้อง เวลาเจียวไข่    
เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 16:50

อย่างงี้จบไปสงสัยจะได้ปริญญาไข่เจียวด้วย อิอิ
ไข่เจียวร้อนๆกับข้าวหอมมะลิ หรือมีต้มยำแช่บๆด้วย
เสร็จแล้วไปนั่งชายทะเล
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์