เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 19120 ตำนาน ผาแดง-นางไอ่ ท้าวขูลู-นางอั้ว
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 06 ม.ค. 15, 04:04

โอ้ววว... พูดถึงหิวข้าว นึกขึ้นมาได้อีกตำนานหนึ่ง
ก็คือตำนานกล่องข้าวน้อยนั่นเอง มีพระธาตุกล่องข้าวน้อยด้วย
แต่จำไม่ได้แล้วครับว่าอยู่ที่จังหวัดอะไร เป็นโบราณสถานแห่งหนึ่งด้วยนะ
วานผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับ

แต่ผมรู้สึกว่า พระธาตุคงไม่ได้สร้างจากเจ้าหนุ่มที่หิวข้าวจนหน้ามืดหรอกครับ
พระธาตุน่าจะสร้างโดยคนอื่นมากกว่า  

เมื่อวานไปแวะชม "ธาตุก่องข้าวน้อย" มา เห็นคำถามของคุณหนุ่มบ้านนาเมื่อ ๑๕ ปีที่แล้ว มีคำตอบมาเฉลย  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 06 ม.ค. 15, 04:07

ธาตุก่องข้าวน้อย

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ลูกอิสาน
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 06 ม.ค. 15, 12:59

ลูกอิสาน ขอเข้าห้องเรียนมานั่งฟังตำนาน ด้วยคนครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์