เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 19090 ตำนาน ผาแดง-นางไอ่ ท้าวขูลู-นางอั้ว
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 10 ต.ค. 00, 00:00

คุณหนุ่มบ้านนา...
ที่จริงแล้วแล้วควรจะเรียกว่า "ธาตุก่องข้าวน้อย" มากกว่าครับ
แต่พอคนทางภาคกลางเรียกจะเติม "พระ" นำหน้าให้เสียทุกที
ส่วนความแตกต่างระหว่างคำแต่ละคำที่คุณหนุ่มฯ ยกมาถาม
ถ้าจะเรียงกันตามวิวัฒนาการคงจะต้องเป็นสถูป เจดีย์
พอพระพุทธศาสนาเข้ามาในดินแดนสุวรรณภูมิก็เกิดพระธาตุ พระปรางค์
เรื่องพระปรางค์ของยกไว้ก่อนนะครับเพราะจำจุดประสงค์การสร้างไม่ได้
แต่สถูป เจดีย์ พระธาตุนั้นมีจุดประสงค์เดียวกันคือสร้างเพื่อบรรจุอัฐิ
ของบุคคลผู้เป็นที่เคารพนับถือ (สำหรับผู้สร้างสถูป เจดีย์ นั้นๆ)
แต่เดิมสถูปพัฒนามาจากกองมูลดินที่เป็นสุสานผู้ตายครับ
ต่อมาก็เปลี่ยนไปโดยมีการนำเอาแผ่นหินมาวางซ้อนทับกันเป็นชั้นๆ
สิ่งก่อสร้างลักษณะนี้มีชื่อเรียกเฉพาะเหมือนกันครับ แต่ผมจำไม่ได้
นอกจากสถูปลักษณะนี้แล้วก็มีสถูปอีกลักษณะคือสถูปขนาดเล็ก
ที่ว่าเล็กก็คือสูงไม่เกินความสูงของมนุษย์ครับ วัตถุประสงค์ในการสร้างเหมือนกัน
สถูปอย่างที่ว่านี้จะเห็นได้จากสถูปสมัยทวารวดีที่ขุดพบกันในบ้านเรา
ส่วนเจดีย์ก็พัฒนามาจากสถูปอีกที แต่เติมยอด เติมลวดลายเข้าไปมากขึ้น
สัณฐานของเจดีย์โดยมากจะเปลี่ยนจากกองมูล มาเป็นเป็นแบบระฆังคว่ำแทนครับ
ส่วนพระธาตุอย่างพระธาตุเองก็เป็นเจดีย์อีกรูปแบบหนึ่งครับ แต่ขึ้นอยู่กับการเรียก
ส่วนลักษณะนั้นเปลี่ยนแปลงไปตามรูปแบบสกุลช่างของบริเวณที่สร้าง
พระธาตุพนมทางอีสานก็อย่างหนึ่ง พระธาตุช่อแฮ่ทางเหนือก็อย่างหนึ่ง
แต่จะเรียกพระธาตุได้ก็เป็นอย่างที่คุณหนุ่มฯ เข้าใจนั่นแหละครับ
คือต้องบรรจุ(หรือเชื่อว่า)พระบรมธาตุของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าไว้ภายในพระธาตุ
.........................................
คุณพวงร้อย....
บ่แม่นคับ ผมคนซัยยาพูม (ชัยภูมิ) คับ ฮู้จักบ่อ้าย ^_^
...ชัยภูมิมีรถยนต์แล่นผ่าน....จักรยานสามล้อมอเตอร์ไซค์
...ชัยภูมิบ่ใกล้บ่ไกล...ถ้านั่งรถไฟก็ต้องไปต่อรถยนต์
...เครื่องบินก็มีบินมาวน...บิ๊นมาวนอีตอนทำฝนเทียม
...ไป๋นำบ่ ไป๋นำบ่ สิไป๋นำพี่บ่...เมื้องเจ้าพ่อสิเหลือเฟื้อเทิกอย่าง
...เห็ดกระด้าง ดอกท่กระด้ง...หย่างล่งต้งสิเหยียบแต่หลังเต๊า..เฮ้อ..เออ...
...โอ..โอ้ละเน้อ โอ้ละเน่อ ชัยภูมินี่เออ...^_^
(จากเพลงชัยภูมิบ้านพี่ของเพลิน พรมแดนครับ ไม่ทราบว่าใครแต่ง)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 11 ต.ค. 00, 00:00

โอ๊ะโอ๋  ฟังเล่ากันถึงตำนานท้องถิ่นเดิมแล้วอิจฉา  มีเรื่องดีๆน่าไปเที่ยวดูสถานที่ทั้งนั้นเลย
อยากตั้งกระทู้เล่าถึงตำนานท้องถิ่นของแต่ละคนบ้าง
ของดิฉัน...เมืองพญากงพญาพานค่ะ
เรื่องคล้ายๆ ตำนานกรีก Oedipus ไงคะ
ใครอยู่ถิ่นเดียวกันบ้างคะ  มีไหมเอ่ย?
ผู้ไม่ประสงค์จะออกนาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 11 ต.ค. 00, 00:00

คนสุดแดนบูรพาฮิ
เกาะช้างฮิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 11 ต.ค. 00, 00:00

คนเกาะฮิ!
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/reurnthai97x18.jpg'>
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 11 ต.ค. 00, 00:00

พอมีเวลาว่างอยู่เลย sketch รูปสถูปทวารวดีมาให้ดูครับเผื่อเพื่อนๆบางคนนึกภาพตามไม่ถูก

รูปที่ ๑ คือรูปสถูปทวาราวดีที่นะครับ ชั้นลวดบัวลูกแก้วอาจจะเพี้ยนไปบ้างนะครับ แต่ไม่มาก

ของจริงอยู่ที่พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติ สนามหลวงครับ ที่ด้านข้างของสถูปชิ้นนี้จะมีรอยจำหลัก

คาถาหัวใจพระพุทธศาสนาไว้ว่า "เย ธมฺมา เห ปทฺวา.." ไว้ด้วยนะครับ ไม่ร้ว่าเขียนถูกหรือเปล่าแฮะ

ส่วนรูปที่ ๒ - ๓ - ๔ เป็นรูปคร่าวๆของลักษณะสถูปโดยทั่วไปนะครับ เริ่มต้นจากกองมูลดินสุสาน

จนกลายเป็นสิ่งก่อสร้างลักษณะครึ่งวงกลม ภายหลังจึงได้มีการต่อเติมยอดวิหารขึ้นทางด้านบน

เพิ่มเติมนอกจากเจดีย์รูปทรงระฆังคว่ำแล้วยังมีรูปทรงอย่างอื่นอีกนะครับเช่นทรงพุ่มข้าวบิณฑ์

ของสกุลช่างยุคสุโขทัย ทรงปราสาทแบบเจดีย์ภูเขาทองอยุธยาซึ่งมาจากทางสกุลช่างสายพม่า

แต่พระธาตุพนมนี่จำไม่ได้ครับว่าเรียกว่าทรงอะไร ไม่แน่ใจว่าทรงดอกบัวหรือเปล่า แต่ทรงเดียวกันนี้

เป็นที่นิยมของสกุลช่างแถบกรุงศรีสัตนาคนหุตมานานแล้วครับ จะเห็นได้จากเจดีย์รูปทรงคล้ายๆกัน

ที่ตั้งอยู่ในลาว และในละแวกดินแดนแถบนี้ เจดีย์ทรงนี้ที่มีชื่อเสียงก็คือ พระธาตุเชิงชุมนะครับ

ที่เหลือจำไม่ได้แล้ว ความรู้ที่เรียนมาคืนครูไปหมดแล้วครับ -_-!
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/reurnthai97x19.jpg'>
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 11 ต.ค. 00, 00:00

ฟังเพลงแล้ว อยากไปเที่ยวภูเขียวค่ะ

วันหลังน่าคุยกันเรื่องสถาปัตยกกรมไทยบ้างนะคะ  ดิฉันสนใจมากเลยค่ะเรื่องการวางอิฐพวกนี้  ไปอยุธยาก็มัวไปถ่ายรูกสถูปหักๆ  ที่เผยให้เห็นแนววางอิฐข้างใน  แทนที่จะไปถ่ายรูปอย่างอื่น หึหึ  ไว้คุณทิดมาตั้งกระทู้เรื่องนี้แล้วดิฉันจะไปขุดกรุหารูปพวกนี้มาสแกนให้ดูกัน

แล้วก็อยากถามคนที่ทราบเรื่องสถาปัตยกรรมมานานแล้วค่ะ  เกี่ยวกับการสร้างหลังคาแบบ corbelling vs. vaulting เห็นตัวอย่างแต่จากของเขมร นครวัดอะไรแบบนั้น  อยากทราบว่าทางประสาทหินที่มาสร้างกันในเมืองไทยนี่  พัฒนาไปอย่างไร  เพราะสถูปเจดีย์ต่างๆในภาคอีสาน  จะไม่เป็นเหลี่ยม  คือออกเป็นทรงกลมมากกว่า  ไม่ทราบว่ามีสถูปหรือพระธาตุที่ใดที่ใช้การสร้างดานหลังคาอิฐด้วยวิธี อฟีสะรืเ บ้างแล้วยัง  แต่คงต้องรอไว้ซักเดือนหน้าไปแล้วน่ะค่ะ  ดิฉันถึงจะว่างขึ้นมาซักหน่อย  ตอนนี้ทั้งงานหลวงงานราษฎร์ งานญาติงานเพื่อ มะรุมมะตุ้มจนจะหน้ามืดอยู่แล้วค่ะ
หนุ่มบ้านนาอยากไปเที่ยวอีสานดอทคอม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 11 ต.ค. 00, 00:00

ขอบคุณครับคุณทิด สละเวลาวาดรูปมาให้พวกเราดูกัน
เรื่องเจดีย์ สถูป เข้าใจมากขึ้นแล้วครับ

ความจริงตะกูลผมก็มาจากใกล้ๆ เกาะช้างเหมือนกันนะครับ
ทางคุณปู่ผมมาจากเกาะกงนะ ตอนนี้เป็นของเขมรไปแล้ว
ส่วนทางคุณย่ามาจากพระตะบอง สรุปโดนฝรั่งเศสยึดไปทั้งคู่ครับ

ใหนๆ เริ่มถามแล้วก็ขอถามต่อแล้วกันตามประสาคนชอบเรื่องพื้นบ้านครับ
อยากทราบว่าพระธาตุพนมที่เป็นที่เคารพของทั้งฝั่งไทย และ ฝั่งลาวมีความเป็นมา
อย่างไรครับ   ดูลักษณะสถาปัตยกรรมแล้วดูเป็นเอกลักษณ์ดีนะครับ
ไม่ค่อยเหมือนกับภาคอื่นๆ ไม่ทราบว่าได้รับอิทธพลมาจากไหนครับ

( ผมเคยเห็นพระธาตุพนมองค์จำลองก่อนที่จะถูกฟ้าผ่า ที่เมืองโบราณ สมุทรปราการ
น่ะครับ เห็นองค์จำลองยังรู้สึกว่าสวยงาม ต้องหาโอกาสไปที่นครพนมซักครั้งหนึ่ง )
หนุ่มบ้านาง่วงนอนดอทคอม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 11 ต.ค. 00, 00:00

หยาาาา อ่านไม่ดีครับง่วงไปหน่อย ความจริงคุณทิดตอบไปแล้ว
แต่จริงๆ ก็ยังติดใจอยู่นะครับเรื่องสถาปัตย์กรรม อยู่นะครับแปลกดีครับผมชอบ

ถามนิดได้ไหมครับ ไม่ทราบว่ากรุงศรีสัตนาคนหุต คือที่ใหนหรือครับ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 11 ต.ค. 00, 00:00

คุณทิดคะ
พระปฐมเจดีย์ที่นครปฐมคือสถูปแบบระฆังคว่ำใช่ไหมคะ
เคยอ่านพบว่าสร้างครอบองค์ใน ซึ่งเป็นรูปโอคว่ำ แต่โอคว่ำคืออะไรดิฉันก็ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ
แต่ทราบว่าแถบนี้ เชื่อว่าเดิมคือส่วนหนึ่งอาณาจักรทวาราวดี
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 12 ต.ค. 00, 00:00

ตอบคุณหนุ่มบ้านนาฯ...
ก็คือดินแดนที่เรียกว่า "ประเทศลาว" ในปัจจุบันนั่นแหละครับ
แต่อาณาเขตในสมัยโบราณนั้นคาบเกี่ยวกันกับสมัยปัจจุบัน
เขตจังหวัดนครพนม มุกดาหาร ก็เคยเป็นดินแดนของลาวมาก่อน
ปีที่พระธาตุพนมถล่มพ่อผมก็ทำงานอยู่ที่นั่นด้วย ผมเองยังเล็กมาก
พ่อเล่าให้ฟัง (ตอนผมโต)ว่าชาวเมืองทั้งตกใจ ทั้งเสียใจกันมาก
ผู้เฒ่าผู้แก่ร้องห่มร้องไห้กันไปตามๆกัน เพราะพระธาตุนี้เป็นที่เคารพ
ของทั้งคนไทย และคนลาว หลายคนเชื่อว่าเหตุการณ์พระธาตุถล่มครั้งนี้
คือลางบอกเหตุร้ายครั้งใหญ่ แต่ผมก็จำไม่ได้นะครับว่ามีหรือไม่
เคยมีการนำเหตุการณ์ครั้งนี้มาสร้างเป็นภาพยนต์อยู่ครั้งนึง
ถ้าสนใจลองติดต่อทางหอภาพยนต์แห่งชาติดูนะครับ
.........................................
ตอบคุณเทาชมพูเจ้าของเรือน
สัณฐานของพระปฐมเจดีย์องค์นอกเป็นแบบระฆังคว่ำถูกแล้วครับ
ส่วนสถูปทรงโอคว่ำนี่ต้องขอโทษครับผมยังนึกไม่ออกครับ จำไม่ได้จริงๆ
แต่เท่าที่ทราบรู้สึกว่าจะมีรูปจำลองของพระปฐมเจดีย์องค์ใน
ก่อสร้างอยู่ใกล้ๆ กันนั้นไม่ใช่รึครับ ผมเองไปนมัสการมาสองสามครั้ง
แต่ก็ไม่เคยได้สังเกตหารูปจำลองที่ว่านี่เหมือนกัน ลืมเสียทุกที
หนุ่มบา้นนาดอทคอม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 12 ต.ค. 00, 00:00

ขอบคุณมากครับคุณทิด
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 12 ต.ค. 00, 00:00

สำหรับเพื่อนๆที่สนใจเรื่องพระธาตุ เจดีย์ต่างๆในเมืองไทย ลองไปเยี่ยมดูที่ URL นี้นะครับ

http://www.heritage.thaigov.net/religion/pratat/index.htm' target='_blank'>http://www.heritage.thaigov.net/religion/pratat/index.htm

จะมีรูปและเรื่องของพระธาตุพนม (องค์ปัจจุบัน) ให้ได้ดูได้อ่านด้วยครับ

แล้วก็มีรูปของพระปฐมเจดีย์องค์เดิมที่คุณเทาชมพูพูดถึงให้ดูด้วยเหมือนกันครับ
หนุ่มบา้นนาดอทคอม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 12 ต.ค. 00, 00:00

เจอแล้วครับ พระธาตุเชิงชุม ประดิษฐานอยู่บนเนินสูง

ในวัดพระธาตุเชิงชุม ริมหนองหาร อำเภอเมือง จังหวัดสกลนคร
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/reurnthai97x27.jpg'>
หนุ่มบ้านนาดอทคอม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 12 ต.ค. 00, 00:00

เหมือนในเพลงของ "ศรคีรี ศรีประจวบ" เลย ถูกใจครับๆ
ลืมบอกไปครับ ชื่อเพลง "ตะวันรอนที่หนองหาร" น่ะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 12 ต.ค. 00, 00:00

ขอบคุณค่ะคุณทิด
เพิ่งเห็นสถูปข้างในวันนี้เอง  เสียแรงอยู่มานานไม่เคยเข้าไปดู แฮ่ะ
จำได้ว่า พระปฐมเจดีย์เคยแสดงปาฏิหาริย์  มีรัศมีพวยพุ่งขึ้นเป็นลำสูงจากยอด  ให้เห็นอยู่ประมาณครึ่งชั่วโมงแล้วหดหายลงไปในภายในเจดีย์
ผู้ที่เห็นและบันทึกไว้คือพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  รวมทั้งช้าราชบริพารอีกมาก
ยังหาไม่เจอ  ไม่งั้นจะเอามาเล่าสู่กันฟังค่ะ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์