เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 10200 ชวนคุยเรื่อง Zheng He นักเดินเรือชาวจีนครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

เมื่อ 18 มี.ค. 02, 06:54

เชิญผู้รู้และผู้สนใจมาคุยกันครับ
/>
บังเอิญอ่านหนังสือพิมพ์ฝรั่งมีข่าวเกี่ยวกับนักเดินเรือจีนที่ชื่อว่า
Zheng He

ท่าน Zheng He
นี้เป็นขันทีในราชสำนักที่มีชีวิตอยู่ในศตวรรษที่ 15
/>
ได้รับคำสังจากฮ่องแต้ให้เดินเรือสำรวจและทำการค้าขายในดินแดนโพ้นทะเล
/>
ท่านขันทีเดินเรื่อครั้งใหญ่ๆถึง 7 ครั้ง  ในระหว่างปี 1421 ถึง 1423
/>

หนังสือพิมพ์ฉบับดังกล่าวยังบอกอีกว่า
มีนักโบราณคดีบางท่านเชื่อว่า

ท่านขันที Zheng He
ได้ค้นพบทวีปอเมริกาก่อนโคลัมบัสเสียอีก 
/>
ผู้ที่เชื่อเรื่องนี้อ้างหลักฐานแผนที่โบราณที่ค้นพบในยุโรป
/>
เป็นแผนที่แสดงทวีปต่างๆของโลก ที่วาดราวๆปลายศตวรรษที่ 15 ถึงต้นศตวรรษที่
16

นักโบราณคดีดังกล่าวชื่อ นาย Gavin Menzies 
ปัจจุบันอายุ 64 แล้ว
/>
คุณลุงเล่าว่าเมื่อสมัยที่ไปหาข้อมูลที่เมืองเวนิซประเทศอิตาลี
แกไปเจอเอาแผนที่ทวีปอัฟฟริกา
/>
ที่รวมถึงตอนปลายทวีปที่แสดงแหลมกู๊ดโฮปซึ่งค้นพบโดยกัปตันวาสโกเดกามาในปี
1497 

แต่แผนที่ดังกล่าวกลับลงปี ค.ศ. 1459
ก่อนที่วาสโกเดกามาค้นพบหลายสิบปี 
/>
นอกจากนี้ยังมีแผนที่ลักษณะคล้ายๆกันอย่างนี้อีก
ซึ่งล้วนแล้วแต่วาดขึ้นก่อนที่นักเดินเรือตะวันตก
/>
จะค้นพบดินแดนดังกล่าว

/>
หลายคนคาดเดาว่าแผนที่ดังกล่าวอาจจะถ่ายถอดมาจากแผนที่ของนักเดินเรือชาวจีน
/>
เพราะในช่วงต้นศตวรรษที่  15
นั้นถือว่าเป็นอันดับหนึ่งของโลกทางด้านการเดินเรือ
/>
ถ้าแผนที่ดังกล่าวไม่ได้วาดโดยชาวตะวันตก ก็น่าจะมาจากชาวจีน
/>
คุณลุง Menzies  
แกยังเชื่อว่าท่านขันทีอาจจะเป็นคนแรกที่เดินทางรอบโลกได้สำเร็จก็ได้
/>
แต่หลายคนดูจะยังไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่นัก

/>
ข่าวบอกว่าในวันที่ 15 มีนาคมนี้ คุณลุง Menzies  
จะไปพูดเล็กเชอร์บรรยายการค้นพบของแกที่

Royal Geographical Society 
กรุงลอนดอน โดยเชิญผู้ฟังกว่า200คน ซึ่งประกอบไปด้วย
/>
นักวิชาการรวมไปจนถึงนักการฑูต  ทฤษฎีของคุณลุงจะชัวร์
หรือมั่วนิ่มคงจะทราบกันเร็วๆนี้

/>
อันนี้เป็นภาพแสดงเรือสำเภายักษ์ที่ท่านขันที Zheng He ใช้เดินทางครับ
/>
มีคามยาวมากกว่า 500 ฟุต กว้างประมาณ 180 ฟุต คาดว่ามีลูกเรือประมาณ 500
คน

ส่วนทางขวาเปรียบเทียบกับเรือเดินสมุทรของโปรตุเกสครับ
ซึ่งยาวประมาณ 60 ฟุต

กว้างประมาณ 20 ฟุตและจุลูกเรือประมาณ 30-40
คน

/>
มีใครทราบเรื่องราวของท่านขันทีเพิ่มเติมหรือไม่ครับ
/>
เกิดแกเป็นคนแรกที่เดินทางรอบโลกขึ้นมาจริงๆ
คงต้องแก้หนังสือเรียนกันยกใหญ่ละครับงานนี้
src='http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW987x000.jpg'>
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 มี.ค. 02, 03:14

อันนี้เป็นภาพแผนที่ๆ คุณลุง Menzies อ้างว่าวาดก่อนที่นักเดินเรือชาวตะวันตกจะค้นพบทวีปเหล่านี้

ก็อปมาจากหนังสือพิมพ์ Daily Telegraph 4 มีนาคม 2002 หน้า 5 ครับผม
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW987x001.jpg'>
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 มี.ค. 02, 12:28

เรื่องเจิ้งเหอเดินทางถึงอาฟริกานี้คิดว่าเป็นที่ยอมรับกันอยู่แล้วครับ แต่เพิ่งจะเคยได้ยินเหมือนกันเรื่องเดินทางถึงทวีปอเมริกานี่

ผมมยังข้องใจเรื่องที่เกี่ยวกับสยามมากกว่า เพราะผมเคยอ่านเจอเรื่องการเดินทางของเจิ้งเหอกับการขึ้นครองราชย์ของพระนครินทราธิราช จำได้ว่าเคยตรวจสอบช่วงเวลาแล้วไม่ตรงกัน แต่คุ้นๆเหมือนกับว่าคุณวรณัยเคยแสดงความเห็นในเรื่องนี้ว่าเกี่ยวข้อง ยังไงรบกวรคุณวรณัยช่วยแถลงไขหน่อยครับ

อ้อ! คุณ Jor คนไทยรู้จักเจิ้งเหอกันดีนะครับ แต่รู้จักในนาม ซานเป่ากง หรือ ซำปอกง นั่นเองครับ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 มี.ค. 02, 12:47

เอ้อ คุณ CrazyHorse ครับ ซำปอกง เนี่ย เป็นชือคน หรือเป็นคำเรียกศาลเจ้าน่ะครับ คือว่า ที่บ้านผม ตั้งกะผมเด็ก ๆ จะพาผมไปไหว้ศาลเจ้า เรียกว่า ซำปะกง (มั้ง) ทุกปี ศาลนี้อยู่ที่อยุธยาน่ะครับ อยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา ตรงข้ามกับสถานีรถไฟ ว่าแต่เกี่ยวอะไรกับ เจิ้งเหอหรือเปล่านะเนี่ย
คงไม่มั้ง
ความสงสัยของผมคือ เรือใหญ่ขนาดนั้นเนี่ย ต่อกันขึ้นมาได้จริง ๆ เหรอครับ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 มี.ค. 02, 14:45

ซานเป่า(จีนกลาง) หรือ ซำป้อ(จีนแต้จิ๋ว) เป็นชื่อคนครับซึ่งก็คือเจิ้งเหอนี่แหละ (เจิ้งเหอเป็นการออกเสียงแบบจีนกลาง ถ้าแต้จิ๋วจะเรียก แต่ฮ้อ - เสียง แต่ ต.เต่าออกเสียงขึ้นจมูกครับ ถามคนเฒ่าคนแก่จะรู้จักกันดีครับ) เป็นขันทีที่ได้รับการยกย่องเป็นเทพเจ้า เรียกว่า ซานเป่ากง หรือ ซำปอกง ครับ ศาลซำปอกงทั้งหลายในไทยนี่แหละครับบูชาเจิ้งเหอคนนี้แหละ

เรื่องนี้ผมเองยังสงสัยอยู่ว่าศาลเจิ้งเหอนี้มาอยู่ในอยุธยาตั้งแต่สมัยไหน เพราะมีคนสันนิษฐานถึงการเกี่ยวข้องของกองเรือเจิ้งเหอกับการผลัดราชวงศ์ในสมัยอยุธยาครับ ก็คงต้องรอคุณวรณัยแหละครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 มี.ค. 02, 20:41

ผมไม่แน่ใจนักแต่รู้สึกอย่างกับว่าเจิ้งเหอเดิมมีเชื้อสายเป็นมุสลิมด้วย ดูเหมือนเป็นจีนมุสลิมจากยูนนาน หรือผมจะจำสับสนกับขันทีคนอื่นก็ไม่ทราบครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 07 มี.ค. 02, 09:29

ตอบคุณพระนายครับ

หนังสือพิมพ์บอกว่ามีหลักฐานการขุดค้นพบซากหางเสือเรือสินค้าในลักษณะเดียวกันนี้

ที่นานกิง เมื่อปีค.ศ. 1962 ครับ ข้างล่างนี้ภาพในหนังสือพิมพ์แสดงอัตราส่วนเปรียบเทียบ

ระหว่างหางเสือกับขนาดความสูงของมนุษย์

ตอนอ่านข่าวนี้ผมก็คุ้นๆว่าเคยได้ยินเรื่องราวท่านขันทีอยู่เหมือนกันครับ แต่จำไม่ได้ เหอๆๆ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW987x006.jpg'>
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 มี.ค. 02, 11:54

โหใหญ่จริง ๆ แหละครับ ถ้าเจอซากแล้วอย่างนี้ก็ต้องถือเป็นสิ่งมหัศจรรย์ได้เลยนะครับเนี่ย คนจีนสร้างเรือใหญ่ขนาดนั้น ก็น่าจะหรอกที่จะล่องไปได้ไกลมาก
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 มี.ค. 02, 17:40

ตรวจสอบแล้ว ความจำเราก็ยังใช้ได้แฮะ
เจิ้งเหอเป็นจีนมุสลิมจริงๆ ครับ
ผมให้ Googles หาคำว่า Zheng He เจอลิ้งก์เยอะแยะ หนึ่งในนั้นเป็นลิ้งก์มาจากเมืองจีน พาไปดูรูปถ่ายสุสานของท่านขันทีเจิ้งเหอด้วย (บันทึกบางฉบับเรียกว่าท่านนายพลเรือเจิ้งเหอ) สุสานนั้นเห็นคำบรรยายว่รา ทำตามแบบธรรมเนียมมุสลิม ผสมธรรมเนียมจีนสมัยหมิง มีอักษรจารึกว่า พระองค์อัลลอฮผู้ยิ่งใหญ่ อยู่ที่สุสานด้วย
เสียดาย ทำลิ้งก์ไม่เป็นครับ
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 มี.ค. 02, 18:06

คิดว่าใช่แบบที่คุณนกกางเขนบอกครับ ที่ว่าเจิ้งเหอเป็นมุสลิม แต่มีความคิดแบบโลกานุวัตรบวกกับธรรมาภิบาล เพราะเป็นนักเดินเรือ  จึงมีศาลซำปอกงที่อยุธยาให้ชาวจีนในไทยกราบไหว้บูชา
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 07 มี.ค. 02, 19:36

ที่น่าสนใจอีกอันหนึ่ง คือชื่อของท่านเจิ้งเหอที่เรียกกันในเมืองไทยว่าเจ้าพ่อซำปอกง กง นั้น เป็นคำยกย่อง และซานเป่าเป็นชื่อฉายา (ชื่อตัวก็คือ แซ่เจิ้ง ชื่อเหอ แซ่เจิ้งนี้เป็นแซ่เดียวกับราชสกุลของสมเด็จพระเจ้าตากสิน)

ทั้งๆ ที่ท่านเจิ้งเหอเป็นมุสลิม แต่ผมก็ไม่ทราบว่าใครสมัยโน้นตั้งฉายานามให้ท่านว่า ซานเป่า เผอิญคำนั้นมาตรงกับคำว่า พระรัตนตรัย หรือแก้วสามประการ ของทางพุทธครับ แต่ไม่จำเป็นต้องแปลว่าพระรัตนตรัย เพราะโดยศัพท์เพียงแต่แปลว่า แก้วสามดวง หรือของวิเศษสามอย่างเท่านั้น ซึ่งจะเป็นแก้วสามดวงอันมุ่งให้หมายถึงพระไตรรัตน์ก็ได้ หรือแก้วอื่นอะไรก็ได้ ของวิเศษอะไรก็ได้

อุ้ยเสี่ยวป้อ ก็แปลว่า วิเศษน้อยแซ่อุ้ย เสี่ยวป้อคือ เสียวเป่า ในภาษาจีนกลาง คำว่าวิเศษ/ของวิเศษ (เป่า) นี่ ดูเหมือนนอกจากแปลตรงๆ ได้แล้วยังมีความหมายนัยแฝง หรือนัยประชดได้ด้วยว่า แสบ ตัวแสบ อย่างกรณีอุ้ยเสี่ยวป้อนี่แสบไหมล่ะครับ
เคยมีคนบอกว่า ชื่อผมในภาษาจีนกลางควรจะเป็น ต้าเป่า หรือไต้ป้อ (ถอดจากความหมายชื่อจริงของผมในภาษาไทย) ให้เป็นพี่ชายอุ้ยเสี่ยวป้ออีกที ผมร้องโวยวายไม่เอา เพราะผมยังแสบ เอ๊ย วิเศษไม่พอ ...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 07 มี.ค. 02, 20:32

อย่าง แม่มณี อดีตนางเอกลิเกของผมซึ่งไม่ได้เจอกันนานแล้วนี่ จะต้องเรียกเธอเป็นภาษาจีนกลางว่า เป๋าเป่า...

เป๋าเป่า เป็นชื่อผู้หญิงจีนจริงๆ ครับ อย่างดาราจีนคนหนึ่งจะฮ่องกงหรือไต้หวันผมก็ลืมไปแล้ว ยังชื่อ ฝงเป๋าเป่า เลย เห็นจะพอแปลได้ว่า รัตนมณีแซ่ฝง หรือจะแปลว่า น้องแก้ว (แซ่ฝง) ก็คงได้

เอ กระทู้จะหลุดออกนอกเรื่องเจิ้งเหอซะแล้วเนี่ย
กฤษดา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 08 มี.ค. 02, 13:40

อ่านจากหนังสือมาอีกทีน่ะครับ ชื่อหนังสือคือ ขันที สิ่งชำรุดทางมนุษยศาสตร์ ของ เล่า ชวน หัวน่ะครับ
ชื่อเดิม เป็น มะเหอ ครับ เป็นเด็ก มุสลิมที่ยูนานครับ
เหตุเกิดเมื่อ ราชวงศ์หมิง ปราบมองโกลภาคใต้ แล้วครอบครัวนี่เป็นพวกอยู่ใต้มองโกลน่ะก็ต้องช่วยมองโกลรบ  แต่ผลคือ มองโกลรบแพ้ครับ ครอบครัวนี่ก็โดนกวาดต้อนกลับเมืองหลวงด้วย ถ้าจำไม่ผิดเป็น นานกิงน่ะครับ ก็ได้กลายไปเลย ทาสรับใช้ตามบ้านขุนนางต่างๆ และ มะเหอนี่ก็ได้ไปรับใช้ องค์คนที่ 4 มัง แต่เนื่องจากเป็นเด็กชายจะเข้าวังได้ก็ต้องเป็นขันทีเท่านั้น มะเหอเลยกลายเป็นขันที รับใช้องค์ชายคนนี้ครับ  ต่อๆมาฮ่องเต้สิ้นลง ก็เกิดเลย เพราะองค์ชายคนที่มะเหออยู่ด้วยนี้อยากเป็นฮ่องเต้ด้วย มะเหอก็ร่วมมือช่วยได้ สุดท้ายก็ได้เป็นฮ่องเต้  แล้วฮ่องเต้คนนี้ก็ให้มะเหอสร้างกองเรือรบ ที่ใหญ่ที่สุดในยุคนั้นเลยล่ะครับ นานกิงเป็นเมืองติดน้ำ ใครได้เป็นนายพลทางเรือก็เป็นคนที่มีอำนาจรองจากฮ่องเต้ด้วยเลย แล้วมะเหอก็คือนายพลคนนี้ล่ะ  เมื่อสร้างกองเรือที่ใหญ่ที่สุดแล้ว ก็ออกเรือครับ เห็นบอกว่าล่องเรือทั้งหมด 7 ครั้ง เริ่มจากจีนไปถึง อัฟริกาน่ะ แต่ล่ะครั้งไปก็ประมาณว่ายกเมืองไปเลย เพราะเรือน่ะใหญ่มากแล้วก็มีมากมาย เห็นหนังสือบอกว่ามีครั้งหนึ่งมีเรือ 100 กว่าลำ มีคนเรือ 27000 คนไม่รู้เหมือนไปกันอย่างไง
   เอาเรื่องชื่อบาง ชื่อน่ะ จำไม่ได้ว่าได้ความดีความชอบจากตอนออกเรือครั้งต้นๆหรือว่าจากที่ทำให้องค์ชายคนนี้กลายเป็นฮ่องเต้น่ะครับ แต่ฮ่องเต้ได้ให้ เจิ้ง เป็นแซ่ เพราะเป็นแซ่คนดังค่อยเป็นเจ้าของมาก่อนน่ะ ส่วน ซานเป่า น่ะมาจาก มะเหอเป็นลูกคนที่สามของครอบครัวน่ะครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าใช้อย่างที่บอกว่าเป็นไตรลักษณ์หรือเปล่า
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 มี.ค. 02, 16:00

นี่ล่ะครับเส้นทางของเจิ้งเหอเท่าที่เคยเห็น และรู้จักกันทั่วไป
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW987x013.gif'>
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 08 มี.ค. 02, 17:23

เรื่องที่น่าสงสัยคือ กองเรือของเจิ้งเหอมาถึงกรุงศรีอยุธยา(เข้าใจว่าเป็นการเดินทางครั้งที่ 2 จากจำนวน 7 ครั้งของเจิ้งเหอ) ในปี คศ.1409 ซึ่งตรงกับปีที่สมเด็จพระนครินทราธิราช(หรือนครินทราชาธิราช)กษัตริย์ต้นราชวงศ์สุพรรณภูมิแห่งกรุงศรีอยุธยาขึ้นครองราชย์พอดี(ไม่นับขุนหลวงพะงั่ว) ทั้งนี้สมเด็จพระนครินทราธิราชทรงเคยเดินทางไปกับเมืองจีนกับคณะทูตในสมัยขุนหลวงพะงั่ว และ เป็นผู้นำเอาอุตสาหกรรมเครื่องสังคโลกมาตั้งที่ศรีสัชฯและสุโขทัย และด้วยความที่ทรงมีเชื้อสายราชวงศ์ทางสุโขทัยด้วย จึงขนานนามพระองค์ว่าพระร่วง ซึ่งพระร่วงองค์นี้เองที่ทำสังคโลกและไปเมืองจีนไม่ใช่พ่อขุนรามคำแหงนะครับ

พงศาวดารฉบับพระราชหัตถเลขาบรรยายช่วงเปลี่ยนรัชกาลจากพระรามราชาธิราชเป็นเจ้านครอินทร์ไว้ดังนี้ (rewrite นะครับไม่ได้คัดมา)

พระรามราชาธิราชทรงพิโรธพระมหาเสนาบดีจึงให้ประหาร พระรยามหาเสนาบดีหนีไปได้แล้วยกพวกเข้าปล้นเอากรุงศรีอยุธยาไว้ได้ แล้วเชิญเจ้านครอินทร์ซึ่งครองเมืองสุพรรณในขณะนั้นขึ้นครองราชย์แทน เมื่อเสด็จขึ้นครองราชย์สมเด็จพระนคริทราธิราชทรางโปรดให้พระรามราชาธิราช(พระยาราม) ไปครองเมืองปทาคูจาม ส่วนพระมหาเสนาบดีทรงพระราชทานพระราชธิดาพระองค์หนึ่งกับรางวัลอีกจำนวนหนึ่ง

จบอย่างง่ายดาย พระรามราชาธิราชผู้ครองกรุงศรีอยุธยามา 15 ปี ไม่มีการต่อต้าน ไม่ถูกสำเร็จโทษ ยินดีไปครองเมืองเล็ก(ไม่ทราบว่าปทาคูจามคือเมืองใดในปัจจุบัน) และปิดฉากราชวงศ์ละโว้ไปอย่างเงียบๆ ในปีที่กองเรือยักษ์ของเจิ้งเหอเดินทางมาถึงกรุงศรีอยุธยาพอดีอย่างไม่น่าเชื่อ!!!

การขึ้นครองราชย์ของพระนครินทราธิราชแห่งราชวงศ์สุพรรณภูมิเกี่ยวข้องกับเจิ้งเหอและกองเรือของเขาหรือไม่? อย่างไร?
หน้า: [1] 2
  พิมพ์