เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2457 วันนี้ - มาฆบูชา
นิลกังขา
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 01 มี.ค. 02, 05:34

วันพระครับวันนี้ คืนนี้พระจันทร์วันเพ็ญเสวยมาฆฤกษ์  ตอนนี้เป็นเวลาเย็นๆ ของที่ที่ผมอยู่นี่ ที่เมืองไทยอาจจะค่ำหรือดึกแล้ว
มาชวนไหว้พระ แผ่เมตตา ทำใจให้สงบครับ โลกกำลังร้อนเหลือเกิน ช่วยกันแผ่เมตตาให้สัตว์ทั้งหลายที่เป็นเพื่อนทุกร่วมเกิดแก่เจ็บตายด้วยกันหมดทั้งสิ้น ... โลกจะได้เย็นลงหน่อยก็ยังวดี
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 ก.พ. 02, 05:09

ครับ พระจันทร์ที่สวิสนี่คงไม่สวยและขลังเท่าพระจันทร์บ้านเรา เสียอย่างเดียว ตอนนี้บ้านเราร้อนเป็นบ้าเป็นหลัง......
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ก.พ. 02, 07:49

ขอบคุณครับผมที่แจ้งให้ทราบ
ขอร่วมสวดมนต์แผ่เมตตาด้วยคนครับผม
มัจฉานุ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ก.พ. 02, 10:34

มาสวัาดีวันมาฆะ คุณหลวงนิลขอรับ พอจะว่างบ้างหรือยังเอ่ยยย
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ก.พ. 02, 11:34

มาฆะ มาฆบูชา เรารู้กันว่าวันเพ็ญเดือนสาม
คนไืทยน้ำใจงาม วันเพ็ญเดือนสาม มาทำบุญกัน

ได้แต่ร้องแ่ร่แห่กระเฌอ ตามเพลงข้างบน แต่ไม่ได้ไปทำบุญเลยครับ แบบว่าตื่นมาตะวันเกือบตรงหัวเลย...
ใครไปทำบุญก็อนุโมทนาด้วยคนครับผม
นา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 ก.พ. 02, 12:54

ที่สำคัญต้องไม่ลืมกวาดล้างสิ่งที่ไม่ดีต่างๆออกไปจากใจด้วยนะคะ  ใจของเราจะได้สะอาดไม่หมองคล้ำ ใจของคนเราต้องขยันกวาดค่ะ(คนเขียนเองทำไม่ค่อยได้)ถึงจะดี   บุญจะเกิดหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับใจของคนเราค่ะ ถ้าใจเราดีทุกอย่างก็จะดี  เราจะดีคนเดียวก็ไม่ได้เพราะในสังคมเราไม่ได้อยู่คนเดียวคนอื่นๆต้องดีด้วยสังคม และโลกถึงจะอยู่อย่างสงบ
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 ก.พ. 02, 16:18

วันมาฆะบฃูชา เป็นวันที่พระจันทร์เสวยมาฆฤกษ์
กลุ่มดาวที่เป้นมาฆฤกษ์ที่ดวงจันทร์ไปสถิตอยู่นั้น ใช่กลุ่มดาวสิงห์โต...ครงหัวใจสิงห์โตและรวมไปถึงส่วนหัว หรือเปล่าครับผม....
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 มี.ค. 02, 17:34

ส่งต่อคำถามไปยังคุณพวงร้อยและนักดาราศาสตร์ผู้เมตตามาให้วิทยาทานด้วยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์