เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 7753 แด่พ่อหนุ่มลูกทุ่ง....แจ้ง ใบตอง
เลขานุการส่วนตั๊ว ...ส่วนตัว
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 22 มี.ค. 02, 20:06

ช่วงนี้ไม่ค่อยเห็นพระเอกลูกทุ่งอย่าง  แจ้ง  ใบตอง เข้ามาในเวบ เลยขอครวญกลอนตามหา  เพราะไม่ถนัดครวญเพลงลูกทุ่งเลย..

แรกรู้จักแจ้งใจในไมตรี
ดั่งระวีเจิดแจ้งแสงสดใส
มีถ้อยคำแจ้งเจตเศษส่วนใจ
ไม่มีใครขันแข่งแจ้ง  ใบตอง

มอดินแดงแจ้งอยู่สุขคลุกฝุ่นฟุ้ง
ครวญลูกทุ่งใจสะเทือนกล่อมเพื่อนผอง
สาวหลงใหลสงบยอบในครอบครอง
แจ้ง   ใบตองหล่อล่ำเท่ห์เสเพลบอย(ชาวไล่)
ฝอยน้ำฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ก.พ. 02, 17:35

อ้าว...นึกว่าชาวบ้านไล่เสียอีก
อ้อย (ลืม) ขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 ก.พ. 02, 00:25

มอดินแดงเค้าปั๊ดตะนาแล้วก้ะคุณเลขาฯ  มิมีฝุ่นคลุ้งแล้วนะค้าา
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 ก.พ. 02, 00:35

มารายงานตัวครับผม..

แจ้ง ใบตองหล่อล่ำเท่เสเพลบอย
ชาวไร่อ้อย เอ้ย! ไร่กล้วยขวยหนักหนา
แม่เลขานุการฯ เธอผ่านมา
ทักทายว่าไม่ค่อยเห็นเป็นเช่นไร

แจ้ง ใบตองขอแถลงแจงเป็นกลอน
ให้บังอรแม่เลขาฯอย่าสงสัย
อีกทั้งขอชี้แจงกับเพื่อนในเรือนไทย
อย่าตกใจว่าหายไปเสียหลายวัน

ขอเรียนว่าช่วงนี้มีฝีมือตก
มุขตลกตกหายไปกระทันหัน
สมรรถภาพทางเพศ เอ้ย! ทางเพลงเจ๊งพร้อมกัน
ตั้งแต่จันทร์ถึงจันทร์หมั่นแต่งาน

ช่วงนี้พอว่างแล้วน้องแก้วจ๋า
เชิญเลขาฯ แม่มาร้องเพลงหวาน
เลือกเพลงเด่นเพลงดังครั้งวันวาน
อมตะนิรันดร์กาลผ่านนานมา

เริ่มด้วยเพลงนี้ครับ  โจรปล้นจูบ

เลขาฯ: นี่หรือคือโจรที่คอยปล้นจูบหญิง
แจ้ง:    ไม่จริง สาบานก็ได้ไม่เคย
เลขาฯ: ไม่เคย จริงนะ ไม่เคย
แจ้ง: ไม่เคยสักนิด ไม่เคย
เลขาฯ: อ๋อนิดๆ ไม่เคยเพราะเคยมามากมาย
แจ้ง: ผมจูบไม่เป็นเห็นจะผิดตัว ผู้หญิงผมกลัวไม่เคยกล้ำกลาย
เลขาฯ: ท้อที่จะเชื่อ เหลือที่จะชม ลิ้นลมของผู้ชาย     ช่ะ ช่ะ ช่ะ ช่ะ
แจ้ง: ให้ตายซิเอ้าคุณ จริง จริง จริง จริง
เลขาฯ: หากว่าฉันลงทุนทดลองให้คุณจูบเล่า
แจ้ง: ไม่เอ๊า ไม่เอาผมกลัวจันทร์เจ้าแอบดู

เลขาฯ:นี่หรือคือชายโง่ยิ่งกว่าควายไถนา
แจ้ง:ยายบ้า มาว่าผมโง่โฉมตรู
เลขาฯ: ไม่เชื่อถามท่านผู้ดู โง่จริงไหมคะ  
เลขาฯ: โง่จ้ะ เห็นไหมละผู้ฟังท่านยังช่วยตอบมา
แจ้ง:  เออแน่ะถามเองแล้วก็ตอบเอง ผมไม่เต็มเต็งหรือคุณบ้า
เลขาฯ: ฉันคุยกับคุณเหมือนคุยกับตอไม่ขอชวนพูดจา ลา ลา ลาที
แจ้ง:  หรือเขาให้ท่าเรา เอ๊ะ เอ๊ะ เอ๊ะ เอ๊ะ
แจ้ง: เพิ่งจะมามีเชาว์เอาเมื่อตอนอดนี่
แจ้ง: ดูซิ ดูซีเลยไม่ได้กินไข่แดง

ขอเชิญผู้ที่มีอารมณ์เพลงในหัวใจมาร้องเพลงคู่หวานๆ คลายเครียดกันดีกว่านะครับ
จอง ใบแต้ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 ก.พ. 02, 11:42

มาช่วยพี่แจ้งร้องเพลงให้สาวๆครับ  แต่ไม่รู้ว่าจะจัดเป็นเพลงรักได้หรือเปล่า

ไปโดนเขาหลอกอีกแล้ว
น้องแก้วไม่เข็ด
ก่อนเคยฝังใจอยากได้เพชร
ต้องมาโศกาน้ำตาเล็ด
นึกว่าเข็ดก็ยัง
ไปโดนเขาหลอกอีกซ้ำ
น้องไม่จำเอาไว้บ้าง
เจ้ามัวหลงเพลินกับเงินถัง
พี่คนรักจริงกับชิงชัง
ต้องมานั่งช้ำใจ
ติว่าพี่จนเจ้าโจนหนี
แล้วเศรษฐีเป็นยังไง
เขาหลอกเขาชมจนสมฤทัย
เขาหลอกเขาลวง
โอ้ย แม่พวงมาลัย
ชะ เอ่อ เอ้ย มันสะใจไหมน้อง
กลับมาเสียเถิดคนดี
มารักกับพี่นี้ต่อ
พี่ยอมรับเดนเข้าเวรรอ
ลูกคยหัวปีถ้าไม่มีพ่อ
พี่จะขอรับเอง

เคยฟังเพลงนี้เวอร์ชั่นคอรัสเพราะมากครับ พอๆกับเวอร์ชั่นเดิมที่ไพเราะได้อารมณ์สุดๆ  ฟังแล้วได้บรรยากาศลูกทุ่งเหลือเกิน
คิดว่าผู้ชายในเพลงนี้ใจกว้างดีนะครับ  ถึงจะกัดเจ็บไปหน่อย อุ อุ
จอง ใบแต้ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 ก.พ. 02, 11:44

มาช่วยพี่แจ้งร้องเพลงให้สาวๆครับ  แต่ไม่รู้ว่าจะจัดเป็นเพลงรักได้หรือเปล่า

ไปโดนเขาหลอกอีกแล้ว
น้องแก้วไม่เข็ด
ก่อนเคยฝังใจอยากได้เพชร
ต้องมาโศกาน้ำตาเล็ด
นึกว่าเข็ดก็ยัง
ไปโดนเขาหลอกอีกซ้ำ
น้องไม่จำเอาไว้บ้าง
เจ้ามัวหลงเพลินกับเงินถัง
พี่คนรักจริงกับชิงชัง
ต้องมานั่งช้ำใจ
ติว่าพี่จนเจ้าโจนหนี
แล้วเศรษฐีเป็นยังไง
เขาหลอกเขาชมจนสมฤทัย
เขาหลอกเขาลวง
โอ้ย แม่พวงมาลัย
ชะ เอ่อ เอ้ย มันสะใจไหมน้อง
กลับมาเสียเถิดคนดี
มารักกับพี่นี้ต่อ
พี่ยอมรับเดนเข้าเวรรอ
ลูกคนหัวปีถ้าไม่มีพ่อ
พี่จะขอรับเอง

เคยฟังเพลงนี้เวอร์ชั่นคอรัสเพราะมากครับ พอๆกับเวอร์ชั่นเดิมที่ไพเราะได้อารมณ์สุดๆ  ฟังแล้วได้บรรยากาศลูกทุ่งเหลือเกิน
คิดว่าผู้ชายในเพลงนี้ใจกว้างดีนะครับ  ถึงจะกัดเจ็บไปหน่อย อุ อุ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 ก.พ. 02, 12:01

คุณจอง..ผมน่ะซีครับที่โดนเขาหลอก จนมิอาจทนร้องเพลงคู่อยู่ได้แล้วครับ เนียงแม่หญิงเรเรยของกระผมเธอจะเข้าวิวาห์ไปใช้สกุล ณ เจนีวา
นามสกุลใบตองมันไม่เก๋ ไม่เท่  ขอมอบเพลงนี้ให้แม่หญิงน้องเรเรยครับ

อกหักเพียงครั้ง ยัง...ไม่ตาย
เสียดาย คนที่เคยรักกัน
มาหลอกมาหลอน ซุกซ่อนอยู่ในใจฉัน
แอบมาหักมาห้ำมาหั่น
มาบั่นแล้วโบกโบยบิน

อกหักแค่นี้ยังพอทน  
ร่างคน ยังไม่ตายแดดิ้น
มีปากมีท้อง ยังเรียกร้องข้าวปลากิน
หัวใจยังไม่ขาดวิ่น ยังดิ้นๆ หายใจสบาย

แต่มันมาเสียความรู้สึก
คิดๆ นึกๆ ถูกหลอกมันเสียเชิงชาย
แต่ต้องมาสลัด ตัดออกจากใจกาย
สุดแสนจะเสียดาย เหตุการณ์ที่มันผ่านมา

หากเจอะชาตินี้ไปให้ไกล
หัวใจเอาไว้พบกันชาติหน้า
ถ้าเจอะชาตินี้ ให้หลีกลี้สุดขอบฟ้า
หากพบกันตรงหน้าขอแค่ตามองผ่านเลยไป

ยังไงผมขออนุสาวรีย์มาเก็บไว้เป็นที่ระทึกซักอันนะขอรับแม่หญิง..
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 ก.พ. 02, 12:28

อกหักอย่างนี้ต้องขออีกเพลงเถอะนะครับ

เก็บเสื้อผ้ายัดใส่กระเป๋า
ลาแล้วหนาบ้านเก่า ดินแดนที่เราเกิดมา
กุศลไม่พอ ขอไปตายเอาดาบหน้า
ตายเสียอย่างนกกา ช่างมันเถิดหนาชาตินี้

อีกสามวันขันหมากเขามา
กลัวน้ำตานองหน้า
อยู่ไปเห็นท่าไม่ดี
ตัดใจอำลา ลาแล้วแก้วตาแฟนพี่
วิวาห์เสียเถิดคนดี
ลืมพี่เถิดนะหน้ามน

โลกหมุนให้เรา พบกันชั่วครู่ชั่วคราว
แต่เราไม่มีกุศล
เพราะว่าโฉมตรู มิใช่เนื้อคู่คนจน
สวรรค์เบื้องบนให้น้องเป็นของคนมี

หิ้วกระเป๋าก้าวลงบันได
เดินก้มหน้าร้องไห้ ไม่รู้จะไปไหนดี
ไม่มัวลังเล เดินขึ้นรถเมล์ทันที
ตัดใจจากบ้านวันนี้ ไม่มีจุดหมายปลายทาง

เพื่อนครับ ขอเพลงเศร้าๆ ที่เหมาะสำหรับชายอกหักอย่างผมด้วยนะครับ..
ส.เพื่อนบ้านของหลังที่อกหัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 ก.พ. 02, 19:29

อยากปักป้ายแขวนขึ้นแผ่นเท่าฝา
ประกาศให้คนรู้ว่า บ้านนี้หนามีชายอกหัก
.....
พี่ข้างมอ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 ก.พ. 02, 21:24

น้องแจ้งเอ๋ยยย  คงต้องมีสักวันที่เจ้าจะได้ร้องเพลงนี้นะน้องนะ

ใจพี่หายวาบ เมื่อเห็นกุหลาบกลีบกระจาย
จำกลิ่นได้คลับคล้าย ว่าดอกที่ถือในมือเธอ
พี่เพ้อขอมานาน เจ้าให้หลังพี่ เพราะเจ้ามีที่ต้องการ
แต่ว่าเดี๋ยวนี้ ดอกถูกขยี้ ทิ้งกระจาย
พี่แสนจะเสียดาย เพราะไปหมายอื่นให้เขาชื่นชม
เขาดมเล่นแล้วทิ้ง ผู้ที่หวังจริง ก็เลยยิ่งหัวใจราน
แม่หญิงเลหลัง ณ.ขอนแก่น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 ก.พ. 02, 21:49

น้องมีไม้หน้าสามดามอกพี่
แจ้งคนดีน้องเป็นหมอขอรักษา
อกจะเดาะแค่ไหนไม่นำพา
ตัวน้องขอปวารณาเป็นยาพิษ...เอ้ย ยาใจ
ส.คนบ้านเดียวกับพี่เป้าอีก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 ก.พ. 02, 23:13

ได้แต่ชื่อเพลงและเนื้อกระท่อนกระแท่นนะพ่อแจ้ง
นอกจากเพลง คนอกหักพักบ้านนี้ ข้างบนแล้ว
ก็น่าจะมีตามมาเป็นชุดของสายัณห์คนเก่า พี่เป้าคนเดิม เช่น เกลียดห้องเบอร์ห้า (ใช่เปล่า) ฯลฯ อิ อิ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 24 ก.พ. 02, 00:49

เกลียดห้องเบอร์ห้า
อืมมมม นึกถีงความหลังครั้งเก่า ครั้งอยู่ตอน ป.3 (ประถม 3) ครูให้ออกไปร้องเพลงหน้าชั้น เพลงนี้ละครับ ณ.. ห้องเบอร์ห้า มีเสียงพูดจาเบาๆ นอนฟังน้ำเสียง ใกล้เคียงน้ำเสียงแฟนเก่า แอบดูรูข้างฝาเบาๆ...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 24 ก.พ. 02, 02:57

แหม..คุณเปี้ยวก็ทำเป็นร้องผิด ไม่มีหรอกครับแอบดูรูข้างฝาเบาๆ มีแต่ แนบหูฟังบ้างฝาเบาๆ คนร้องเพลงนี้เค้าไม่แอบดูที่รูฝาครับ ปีนขึ้นไปดูทางช่องลมเลยครับ เอาให้เห็นกันจะๆ พอดูเสร็จแล้วก็ต้องมาร้องเพลงนี้ครับ

ลา...จำลา แม่ดอกฟ้าขวัญใจคนจน
พี่จนหม่นหมองทนเศร้า รักเราต้องขาดกัน
พี่ปวดดวงใจ เหมือนใครเอามีดกรีดจาบัลย์
น้ำตาคนจนสุดทนแล้วคนดี มันสุดที่จะกลั้น
บุญทำมา วาสนาพี่ไม่ทัน จอมขวัญจงสุข
ส่วนพี่จะทุกข์ น้องไม่ต้องฟังข่าว

เจอคนดีพี่นี้ก็พลอยดีใจ
แต่เจอแล้วน้องร้องไห้ หัวใจพี่ปวดร้าว
พี่ห่วง จริงจริง รักเธอรักยิ่ง โอ้นงเยาว์
แม้บุญเคยทำ แต่กรรมนั่นซิมาเกย
เลยต้องใช้กรรมเก่า
เป็นชาวดินมุ่งถวิลปองดาว
ถูกเขาหักอก อกจึงต้องช้ำ
เพราะกำแพงเงินกั้น

จงไปดีเถิดนะคนมีราคา
พี่คนบุญน้อยด้อยค่า สัญญารักพี่เป็นหมัน
ลาก่อนคนงาม รักพี่โดนห้ามกลางคัน
ขอพรคนจน ช่วยดลให้น้องคนดี มีสุขรักคงมั่น
บุญทำมาวาสนาพี่ไม่ทัน สวรรค์รักพี่ล่ม
อดเชยชมชู้ รู้คำเดียว ว่าเศร้า...
ตา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 24 ก.พ. 02, 03:53

เซา เซ้า เซา รักเราเค้ามีปีกบิน เลยไม่รู้ทำไง เจ๊บใจเลยได้แต่กิน....
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์