เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2828 ช่วยดูเหรียญนี้หน่อยสิคะ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 23 ก.พ. 02, 18:56

ไม่ทราบว่าเป็นเหรียญเงินที่ใช้สมัยพระเจ้าตาก
(มีภาษาจีนด้วย)หรือเป็นเหรียญที่ระลึกคะ  
สมัยพระเจ้าตากเขาใช้เหรียญแทนเบี้ยแล้วหรือคะ
เพราะโรงกษาปณ์เพิ่งตั้งในสมัยรัตนโกสินทร์นี่คะ(เดาค่ะ)
src='http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW970x000.jpg'>
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 ก.พ. 02, 21:40

เหรียญที่ระลึกธรรมดา ทำในสมัยนี้เองครับไม่ใช่ของเก่า ทำนองเดียวกับเหรียญรูปหลวงพ่อนั่นหลวงปู่นี่ พระอาจารย์โน่น ที่มีมาสมัยนี้แหละครับ ไม่ใช่เหรียญเงินสมัยกรุงธนบุรี

อาจจะเป็นได้ว่าทำขึ้นโดยกลุ่มผู้ที่เคารพนับถือสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช หรือทำโดยสถานที่ที่ประดิษฐานพระรูปท่าน เพื่อให้คนไปบูชาเป็นการหารายได้เข้าบำรุงสถานที่นั้น (เช่น ที่ผมทราบมา มีศาลพระเจ้ากรุงธนอยู่แห่งหนึ่งที่วังอรุณราชวราราม และคงมีที่อื่นๆ อีก)

ใช่อย่างที่คุณส้มหวานว่าครับโรงกษาปณ์เพิ่งตั้งหลังสมัยกรุงธน ก่อนนั้นเราไม่ได้ใช้เหรียญทำนองนี้เป็นเงินตราใช้พวกพดด้วงหรือทำนองนั้น เว้นแต่รับอีแปะจากเมืองจีนมาใช้บ้าง ซึ่งก็ไม่มีรูปพระบรมฉายาลักษณ์พระเจ้าแผ่นดิน ไทยโบราณยิ่งถือๆ เรื่องฝังรูปฝังรอยอยู่ การมีรูปกษัตริย์ในเงินเหรียญนั้นเป็นระบบฝรั่ง แม้แต่สมัยที่ไทยทำเงินเหรียญใช้แล้วในสมัยรัตนโกสินทร์ ตอนยุคแรกจริงๆ ก็ดูเหมือนไม่ได้มีพระรูปพระพักตร์พระเจ้าแผ่นดินบนเหรียญ  จะตอกตราเครื่องหมายไอยราพต มหามงกุฏ อะไรก็ตอกไป เพิ่งมารับธรรมเนียมฝรั่งทีหลัง
นอกจากนั้นผมก็ยังคิดว่า พระนาม พระเจ้าตากสิน นั้น เราเรียกกันสมัยหลัง ในรัชสมัยของพระองค์เองไม่ได้เรียกอย่างนั้นแน่ๆ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 ก.พ. 02, 22:14

ขอบคุณค่ะ เออ แล้วสมัยนั้นประชาชนเรียกพระนามท่านว่าอะไรคะ (ใช่พระเจ้าตากหรือเปล่า)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ก.พ. 02, 23:37

ชาวบ้านเรียก น่าจะ ขุนหลวง หรือ ขุนหลวงตาก?
พระปรมาภิไธยทางการจริงๆ ที่อยู่ในพระสุพรรณบัตร คลับคล้ายคลับคลาว่าจะเป็น พระบรมรามาธิบดีหรืออะไรสักอย่างที่เกี่ยวๆ กับพระรามนี่แหละครับ ก็สืบประเพณีมาตั้งแต่สมัยอยุธยาที่พระเจ้าแผ่นดินไทยทรงเป็นพระราม (ครองกรุงอโยธยา)
Caeruleus
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 24 ก.พ. 02, 06:56

เอ... แล้วจะหาพระปรมาภิไธยตามพระสุพรรณบัตรของพระมหากษัตริย์ไทยแต่ละพระองค์ได้จากที่ไหนคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์