เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 8574 ขนมเข่งตรุษจีน บนเรือนไทย
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 18 ก.พ. 02, 12:39

ขอบคุณคุณ นกข.และคุณเทาชมพู ที่อธิบายเกี่ยวกับการตีคลีและการเดาะลูกคลีจนผมเห็นภาพเลยครับ ส่วนเรื่องลูกคลี
นั้น เห็นด้วยว่าผู้แปลแปลให้เข้ากับบรรยากาศไทยๆ ได้อย่างกลมกลืน แต่จริงๆ แล้วคงจะเอาลูกคลีมาเดาะหรือ
กระเด้งกับพื้นคงไม่ได้หรอกครับ เพราะว่าลูกคลีเป็นไม้ ไม่มีความหยุ่นเหมือนลูกบอลหรือลูกเทนนิส ถ้าใช้ลูกคลีจริงๆ
ผมคิดว่าวาสิฎฐีคงไม่ทนเดาะอยู่จนได้พบกับกามนิตหรอกครับ เจ็บแขนตายก่อนพอดี

ผมลองมาจินตนาการต่อว่า เมื่อสมัยสองพันห้าร้อยกว่าปีที่แล้ว คนสมัยนั้นเค้าจะใช้วัสดุอะไรมาประดิษฐ์เป็นลูกบอล
ที่ใช้เดาะได้ กระเด้งกับพื้นก็ได้ วัสดุนั้นก็ต้องมีความหยุ่นพอสมควร ทำให้ผมคิดไปถึงหวายที่ใช้สานตะกร้อครับ
ลูกบอลที่วาสิฎฐีใช้เดาะก็คงทำมาจากหวายเช่นเดียวกัน ใช้หวายเส้นเล็กๆ สานเป็นลูกบอลขนาดประมาณลูกเทนนิสหรือย่อม
กว่า สีของหวายนี่ก็ออกจะเหลืองหรือเหลืองเข้มสักหน่อย ถ้าวาสิฎฐีเดาะเร็วๆก็ทำให้มองเป็นสายทองได้เหมือนกันครับ

เรื่อยเปื่อยไปใหญ่แล้ว ยังหาทางลากกลับไปถึงเรื่องขนมเข่งของคุณ นกข.ไม่ได้ สงสัยจะหลงอยู่แถวๆ อินเดีย
ซะแล้วละครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 18 ก.พ. 02, 13:09

ไม่ทันนึกถึงหวายค่ะ  คุณแจ้ง แต่อาจเป็นได้
กลับไปนึกถึงยาง   อินเดียน่าจะมียางนะคะ ลูกคลีถึงเด้ง กระดอนได้สูง
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 18 ก.พ. 02, 15:23

เดี๋ยวผมพากลับเอง ฮ่า... ขอเสนอว่าลูกบอลของวาสิฎฐีทำจากขนมเข่งเป็นไงครับ เด้งดีนะผมว่า ยิ้ม
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 18 ก.พ. 02, 16:59

ถ้าพูดถึงลูกบอลสมัยโบราณ
ที่พอจะนึกออกก็จะมีลูกที่ทำจากเส้นด้ายกับลูกที่ทำด้วยกระเพาะปลาด้วย
คงเด้งดีและไม่เจ็บเท้าเท่าหวายละครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 18 ก.พ. 02, 22:21

ที่เมืองจีน (ฮ่า ลากกลับจนได้) มีลูกกลมๆ ทำด้วยผ้าสีสดใสสีต่างๆ ครับ เป็นธรรมเนียมเผ่าชนกลุ่มน้อยเผ่าไหนก็จำไม่ได้แล้ว ดูเหมือนอยู่ทางใต้ของจีน สาวๆ เผ่านั้นเธอจะทำลูกกลมๆที่ว่านี่ด้วยผ้าปัก โยนเล่นกันในเศกาลอะไรก็จำไม่ได้ แล้วก็ถ้าเธอโยนให้หนุ่มคนไหนก็มีค่าเท่ากับพวงมาลัยของนางรจนาที่ทิ้งให้เจ้าเงาะ คือแปลว่าเธอติดใจหนุ่มคนนั้นแล้ว ถ้าหนุ่มรับลูกกลมนี่ก็เท่ากับรับหัวใจเธอด้วยครับ
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 18 ก.พ. 02, 22:51

เอ........ขนมเข่งแปลงร่างเป็นลูกบอลได้แฮะ.......
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 19 ก.พ. 02, 17:56

เยี่ยมยุทธจริง ๆ  ลากไปได้หลายประเทศเหลือเกิน เริ่มจากขนมเข่งแท้ ๆ  สุดท้ายมาลงที่การตีคลี จนกลายเป็นกีฬาอินเตอร์

สมัยเรียน แม่หญิงเคยเจอวิชาพละศึกษา  วิชาเลือกเป็น "ตะกร้อ"  นะคะ   อย่าแปลกใจว่าเดี๋ยวนี้เค้าให้ผู้หญิงเรียนกีฬาประเภทนี้จริง ๆ นะคะ  และสารภาพด้วยว่า ได้คะแนนย่ำแย่ที่สุดด้วย  ตลอดเทอมนั้นถ้าหนีได้เป็นหนี หยุดวันเรียนพละเป็นว่าเล่นทั้งเทอม  เพราะใจไม่เคยชอบ คิดอยู่ตลอดเวลาว่า มันไม่ใช่กีฬาของผู้หญืง ลองนึกภาพผู้หญิงเตะตะกร้อเถอะค่ะ ว่ามันตลกขนาดไหน  เฮ้อ  ..กว่าจะ ผ่านเทอมนั้นมาได้แทบแย่นะคะ

ที่จริงคุณ นกข. ก็ไปอยู่จีนตั้งนาน  น่าจะโยนลูกบอลได้คล่องแคล่ว
ถ้าอยากโยนขึ้นมาอีกวันไหน บอกด้วยนะคะ  เผื่อว่าง แม่หญิงจะเข้ามารอรับค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 21 ก.พ. 02, 06:28

ชื่นหัวใจอ้าย นกข. จริงจริ๊ง....
แม่หญิงไม่รังเกียจผม ว่าผมไม่มีน้ำใจนักกีฬา พูดจาส่งๆ ไม่มีหลักฐานตำราอ้างอิง ชอบยกเมฆ หรือครับ? ถ้าไม่รังเกียจผมก็ดีใจ... เห็นบางคนเขาว่ายังงั้น

ไอ้ที่ผมเล่าเรื่องสาวโยนลูกบอลน่ะผมเห็นมาเองครับ ไม่ได้อยู่ในตำรา อธิบายไม่ถูกด้วยว่าเผ่าไหน อยู่ตรงไหนของเมืองจีน ลืมรายละเอียดไปแล้ว ใครทราบจะมาเพิ่มเติมก็จะเป็นพระคุณ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์