เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2889 มาเลเซีย
โดม
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 04 ก.พ. 02, 16:50

ใครมีความรู้เรื่องประวัติศาสตร์มาเลเซียบ้าง คิดว่ามีประเด็นที่น่าสนใจอะไรบ้าง เข้ามาคุยกันนะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 ก.พ. 02, 16:51

Your question is too broad ka. Would you be more specify what you really want to talk about?

I did a research paper on politics in Malasia. If that is the area you are interested in, we could talk about this.

Why don' t you start first?
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 ก.พ. 02, 18:14

เราคุยกันเรื่องมาเลเซียไว้บ้างนิดหน่อยในกระทู้ RW935 ข้างล่างนี่ ที่หัวข้อกระทู้เรื่องบังคลาเทศกับปากีสถานน่ะครับ เรื่อยเจื้อยไปมาเลเซียได้ยังไงไม่รู้ (การคุยเรื่อยเปื่อย ผมถนัด และดูเหมือนเพื่อนในเรือนไทยหลายคนก็ถนัดเหมือนกัน!)
เชิญเจ้าของกระทู้และคุณ B ไปคุยกันที่กระทู้นั้น หรือใครจะกรุณาทำลิ้งก์ให้กระทู้นี้กับกระทู้นั้นก็จะขอบคุณครับ ผมอยากฟังคุณ B เล่าประวัติศาสตร์มาเลเซียยุคแรก เมื่อหลังเมอร์เดก้า คือหลังได้เอกราชใหม่ๆ เพราะเราได้คุยแตะไว้นิดหนึ่งในกระทู้นั้นแล้ว มีการพูดถึงสิงคโปร์ที่แยกออกไป บรูไนที่ไม่ได้รวมเข้ามา ซาราวักซาบาห์ที่มาขอเข้าสหพันธ์ จนทำให้พี่เบิ้มอินโดนิเซียเขม่นตั้งท่าประจันหน้า "คอนฟรอนตาสิ" กับมาเลเซีย เชิญคุณ B ชี้แจงโดยพิสดารต่อครับ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 ก.พ. 02, 01:42

มาเลเซีย
ผมไม่ค่อยรู้เลยครับ รู้แต่ว่า ไทยเราต้องเสียสี่รัฐทางภาคใต้ไปให้กับมาเลเซีย จำชื่อรัฐไม่ได้แล้ว
ตกลงเนี่ยดินแดนเก่าของประเทศมาเลเซียนั้นเคยเป็นของไทยหรือเปล่า แล้วไทยเรามีอิทธิพลครอบคลุมไปถึงอินโดมั้ยครับ
ผมมีเพื่อนอินโดนีเซีย กับมาเลเซีย ทั้งสองประเทศพูดกันรู้เรื่อง โดยเพื่อนอินโดบอกว่า ภาษากลางของอินโดนีเซีย จะคล้ายกับภาษาของ มาเลเซีย แต่เพื่อนผมบอกว่าภาษาของมาเลเซียเป็นภาษาเก่า คำบางคำล้าสมัยในประเทศอินโด
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 ก.พ. 02, 04:50

มาทำลิงก์ไปกระทู้ที่คุณนกขพูดถึงครับ

http://www.vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&ID=RW935' target='_blank'>http://www.vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&ID=RW935
หน้า: [1]
  พิมพ์