เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2836 น้ำใสใจจริง เย็นขื่นใจ
ศาลาน้อย
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 04 ต.ค. 00, 12:00

เมื่อก่อนหน้าบ้านของคนไทยจะมีไห(หรือโอ่ง หรือ หม้อดินใหญ่ๆ) หรือภาชนะบรรจุน้ำไว้ให้ผู้เดินทางผ่านมาได้ตักดื่มแก้กระหาย
 โดยใช้กระบวยที่ทำจากกะลามะพร้าวเป็นที่ตัก น้ำที่บรรจุอยู่ในไหนี้จะเย็นชื่นใจมาก
 ไหส่วนใหญ่จะเป็นไหที่ปั้นจากดินหยาบๆ ไม่ใช่ดินเหนียวละเอียดเหมือนโอ่งบรรจุน้ำไว้ใช้สอยทั่วไป
 แต่น่าเสียดายบรรจุบันนี้ไม่ค่อยมีหลงเหลือให้ดูอีกแล้ว

รัตนพันธุ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 ต.ค. 00, 00:00

เคยตั้งไว้หน้าบ้านเหมือนกันนะคะแต่มีมือดี(ร้าย)มาฉกไปเรื่อยเลยค่ะ!!!
เด็กติดเกาะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 ต.ค. 00, 00:00

เคยเห็นแล้วชอบค่ะแต่ไม่กล้าดื่ม เพราะไม่รู้ว่าสะอาดหรือเปล่า แล้วใช้แก้วร่วมกันนั้นไม่ดีน่ะค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์