เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 8163 ใช้ฉัตรชนิดใดแสดงพระอิสริยยศของพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว
ปลาตะเพียนน้อย
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 04 ก.พ. 02, 23:28

เท่าที่ทราบมานะครับ กรมพระราชวังบวรจะใช้สัปตปฎลมหาเศวตฉัตร จนเรียกอีกชื่อว่าเป็นพระบวรเศวตฉัตรแต่ว่าพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวก็ได้จัดพระราชพิธีบวรราชาภิเษกให้สมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าจุฑามณี กรมขุนอิศเรศรังสรรค์เป็นพระมหาอุปราชแต่ให้มีพระเกียรติยศเป็นอย่างพระเจ้าแผ่นดิน จึงอยากทราบว่าจะใช้นพปฎลมหาเศวตฉัตรหรือสัปตปฎลมหาเศวตฉัตรเป็นเครื่องแสดงหระอิสริยยศครับ
เท่าที่ผมเจอข้อมูลที่กล่าวถึงฉัตร ก็คือตอนงานพระบรมศพพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว " แล้วเชิญพระบรมศพทรงเหนือพระยานุมาศแห่ทักษิณพระเมรุ 3 รอบ แล้วเชิญพระบรมโกศทรงประดิษฐานบนพระเบญจาทองคำ จำหลักลายกุดั่นประดับพลอยเนาวรัตน์ ภายใต้พระบรมเศวตฉัตรในพระเมรุทอง" ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่าพระบรมเศวตฉัตรเป็นชนิดใด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 ม.ค. 02, 12:06

นพปฎลมหาเศวตฉัตร คือฉัตร ๙ ชั้น
สัปตปฎลมหาเศวตฉัตร คือฉัตร ๗ ชั้น
คำถามละเอียดขนาดนี้  จนปัญญา คุณคงต้องไปหาหนังสือตำนานวังหน้ามาอ่านเผื่อจะเจอเล่าไว้ในพระราชพิธีบวรราชาภิเษก
ถ้าไม่มีก็นึกไม่ออกแล้วค่ะ  
อ้อ  พระราชพงศาวดารฉบับเจ้าพระยาทิพากรวงศ์มีหรือเปล่าคะ?

ขอเดาเผื่อผิดก็ขออภัยไว้ก่อน  น่าจะไม่ใช่ฉัตร ๗ ชั้นนะคะเพราะพระอิสสริยยศสูงกว่าวังหน้ารัชกาลก่อนๆ  
ก็เหลือแต่ฉัตร ๙ ชั้น
เพราะฉัตร ๘ ชั้น ดิฉันไม่เคยเห็น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 ม.ค. 02, 22:51

ยังไม่ได้หาในพระราชพงศาวดารฉบับเจ้าพระยาทิพากรวงศ์น่ะครับ ส่วนตำนานวังหน้าของกรมพระยาดำรงฯก็ยังไม่ได้หาครับ หาแต่ในหนังสือของ อ.สมบัติ พลายน้อย และหนังสือร่วมสมัยอื่นๆ ก็เจอเท่าที่บอกน่ะครับ แต่ว่าวันนี้ไปอ่านหนังสือเรื่องเกี่ยวกับพระเมรุมาศในสมัยต่างๆ ที่ศูนย์หนังสือจุฬาฯมา ในหนังสือมีข้อความนึงว่า "  ข้อสังเกต พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงฉัตร 9 ชั้น(นพปฎลมหาเศวตฉัตร)..........."  แต่เขาก็ไม่ได้บอกว่าเอาข้อความนี้มาจากที่ใดน่ะครับ  ใครทราบก็ช่วยบอกผมหน่อยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 ม.ค. 02, 06:49

ถ้าจะให้เดา เดานะครับ พระอิสริยยศพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัวเมื่อมีพระเกียรติยศเทียบเท่าเป็นอย่างพระเจ้าแผ่นดินอีกพระองค์หนึ่ง พระบวรเศวตฉัตรก็น่าจะมี 9 ชั้นแหละครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 ม.ค. 02, 10:21

ไปเปิดตำนานวังหน้าดูแล้วค่ะ   ไม่เจอเรื่องฉัตร  แต่มีตอนหนึ่งว่า
"การพระศพโปรดให้เรียกว่าพระบรมศพ จัดเหมือนอย่างพระบรมศพสมเด็จพระเจ้าแผ่นดินทุกอย่าง  เว้นแต่มิได้ประกาศให้คนโกนหัวไว้ทุกข์ทั้งเมือง  เป็นแต่สังกัดที่มีในพระบวรราชวัง"
ถ้าเหมือนพระเจ้าแผ่นดินทุกอย่างก็ ฉัตร ๙ ชั้นแน่นอนค่ะ
หนังสือที่คุณบอกมา  ไม่รู้เหมือนกันว่าเอามาจากไหน   อาจเป็นได้ว่าสรุปจากข้อมูลหลายๆแห่งว่าพระปิ่นเกล้าทรงได้รับพระอิสริยยศเท่าพระเจ้าแผ่นดิน จึงทรงใช้ฉัตร ๙ ชั้น   พิธีพระบรมศพก็ยืนยันไว้ในตัวแล้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 ม.ค. 02, 22:52

ครับผม วันนี้ก็ไปอ่านทั้งสองเล่มที่คุณเทาชมพูบอกมา แต่ก็หาไม่เจอทั้ง สองเล่มล่ะครับ ส่วนเรื่องที่จะสรุปไปเลยนี่ยังไม่แน่ใจเท่าไรน่ะครับ เพราะเคยได้เห็นรูปงานพระบรมศพของพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว ด้านบนพระบรมโกศ มีฉัตรซึ่งคาดว่าน่าจะเป็น ฉัตร 7 ชั้นมากกว่าฉัตร 9 ชั้น โดยสังเกตจากขนาด (ที่กล่าวว่าคาดว่า เนื่องจากด้านบนสุดของฉัตรตกขอบภาพทำให้ไม่ทราบแน่ชัดว่าเป็นชนิดใด)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 31 ม.ค. 02, 07:50

อยากถามอีกน่ะครับ ฉัตรบางองค์จะมีรูปเทวดารักษากำพูฉัตรแขวนอยู่ บางองค์ไม่มี อยากทราบว่าเทวดารักษากำพูฉัตรจะมีในฉัตรชนิดใดบางหรอครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 31 ม.ค. 02, 09:51

คำถามของคุณปลาตะเพียน ลงลึกถึงขั้นโมเลกุลแล้วนะคะ อีกขั้นเดียวก็จะถึงอะตอม
ขอถามหน่อยค่ะ  รายละเอียดเหล่านี้อยากรู้เฉยๆหรือว่าจะไปใช้ทำอะไร
เพราะดิฉันว่าน้อยคนนัก หรือพูดอีกทีก็เพิ่งเห็นคุณเป็นคนแรก ที่อ่านหนังสือรู้รายละเอียดขนาดนี้แล้วยังสงสัยลึกลงไปกว่านี้อีก
บางทีดิฉันก็คิดว่าคุณรู้คำตอบแล้วนะคะ  เพียงแต่ถามเพื่อมาตรวจสอบให้แน่ใจเท่านั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 ก.พ. 02, 07:14

ก็จะเอาไปเขียนเรียงความสักเรื่องให้อาจารย์น่ะครับ ส่วนที่คุณเทาชมพูบอกว่า ผมรู้คำตอบแล้ว เพียงแต่ถามเพื่อมาตรวจสอบให้แน่ใจเท่านั้น ไม่ใช่หรอกครับผมยังไม่รู้เท่าไหร่ เลยมาถามน่ะครับ เพราะว่าอยากได้ข้อมูลซึ่งมีหลักฐานชัดเจนน่ะครับ ยังไงก็ต้องขอขอบคุณคุณเทาชมพูมากครับ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 01 ก.พ. 02, 13:11

คำถามละเอียดขนาดนี้ เอาไปเขียนเรียงความให้อาจารย์ แล้วก็บอกว่าอยากได้ข้อมูลชัดเจนน่าจะไปหาจากหอสมุดแล้วนะครับ เพราะการเขียนเรียงความ หรือการอ้างอิง ต้องอ้างอิงที่มาอย่างชัดเจน น่าจะถูกต้องมากกว่าในการทำรายงาน
เรื่องสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯ นี่ก็เป็นเรื่องนึงที่ค่อนข้างน่าสนใจในประวัติศาสตร์ไทย
คือสมัยผมเรียนในโรงเรียนตอนเด็ก ๆ เนี่ย
ผมไม่ทราบนะครับว่าสมัย รัชกาลที่ 4 กรุงรัตนโกสินทร์ มีพระมหากษัตริย์สองพระองค์ ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมหลักสูตรการเรียนสังคมและประวัติศาสตร์ไทยถึงได้สอนรายละเอียดหลายอย่างน้อยเหลือเกิน เรื่องน่าสอนไม่ได้สอนหลายเรื่อง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 01 ก.พ. 02, 14:48

เราน่าจะคุยกันเรื่องสมเด็จพระปิ่นเกล้าได้นะคะคุณพระนาย  
ลองตั้งกระทู้ดูดีไหมคะ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 01 ก.พ. 02, 15:52

หนังสือชื่อ "กษัตริย์วังหน้า"
ลองดูที่ matichonbook.com นะครับ
ถ้าจำไม่ผิดผู้เขียนคือ ส.พลายน้อย น่าจะให้รายละเอียดได้มาก
สายลม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 01 ก.พ. 02, 16:22

.   .   .   ผู้ที่ผมรู้จักคนหนึ่งเล่าให้ฟังว่า นานมาแล้วเขาเห็นหนังสือเล่มหนึ่งของลูก เป็นหนังสือประวัติศาสตรมีสภาพใหม่เอี่ยมเหมือนไม่เคยได้ใช้เลย จีงถามด้วยความสงสัยว่าทำไมจึงไม่ใช้หนังสือเล่มดังกล่าวนั้น ลูกตอบว่าจะใช้ไปทำไม มันเป็นหนังสืออ่านนอกเวลา ไม่มีคะแนนให้ เสียเวลาอ่านเปล่าๆ
.   .   .   ฝ่ายพ่อเป็นคนรุ่นเก่าฟังดูชักไม่ชอบใจ จีงไปหาครูใหญ่ของโรงเรียนที่ลูกเรียนอยู่ ว่าจริงไหม ครูใหญ่ก็บอกว่าจริง เขาจึงถามถึงเหตุผลที่เป็นเช่นนั้น ก็ได้รับคำตอบว่า เป็นนโยบายของรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการในครั้งนั้น
.   .   .   ถ้าเป็นดังที่เขาเล่าให้ฟังก็ไม่มีข้อสงสัยว่า ทำไมเด็กสมัยหลังจึงอ่อนประวัติศาสตร์ ถึงขนาดที่มีเรื่องเล่ากันชนิดที่ขันไม่ออกคือ ถามเด็กว่า พันท้ายนรสิงห์เป็นชื่อของอะไร เด็กตอบว่า เป็นชื่อของน้ำปลายี่ห้อหนึ่ง
.   .   .   ถ้าท่านผู้ใดเคยดูเกมส์เศรษฐีของคุณไตรภพ จะเห็นอยู่บ่อยๆว่าผู้ที่ขี้นมาตอบปัญหาเป็นจำนวนไม่น้อยมีความรู้เรื่องประวัติศาสตร์ไทยน้อยมากจนน่าเป็นห่วง แต่มีความรู้ในเรื่องหมัดมวย ฟุตบอล ดาราไทยเทศ เพลง วงดนตรี ฯลฯ หรือเรื่องทำนองดังกล่าวอย่างช่ำชอง
.   .   . หลักสูตรการศึกษาของเราเป็นอะไรไป จึงทำให้เราอยู่ในอันดับท้ายๆของประชาคมโลก นี่ก็กำลังวิจารณ์กันเรื่อง Child Center ซึ่งบางคนก็บอกว่าเป็น ควายเซ็นเตอร์ จะมี Child สักกี่คนที่ไปสนใจเรื่องประวัติศาสตร์อันน่าเบี่อหน่าย เรื่องสนุกๆมีอยู่มากมายเอามาเรียนกันดีกว่า แล้วผลที่สุดจะเป็นอย่างไร ก็แล้วแต่ยถากรรมแล้วกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 02 ก.พ. 02, 00:31

ขอขอบคุณทุกๆคนที่ให้คำแนะนำครับผม
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 02 ก.พ. 02, 02:29

จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่า  ในหนังสือ เจ้าชีวิต ของพระองค์จุลฯ  มีกล่าวไว้เหมือนกันค่ะ  แต่จะละเอียดแค่ไหนจำไม่ได้แล้วค่ะ  ขออภัยที่ไม่มีเวลาไปค้นให้นะคะ  ตอนนี้จะโดนหนังสือทับตายแล้วค่ะ  คิดว่าคุณคงหาในห้องสมุดได้ไม่ยากนะคะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์