เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 4780 BUG
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 29 ม.ค. 02, 05:25

ครับผม เป็นอย่างที่คุณเทาชมพูอธิบายครับ

เพื่อไม่ให้สับสน มองว่าเป็นการบอกเวลา
ตอนนี้คุณเปี้ยวได้เปลี่ยนเครื่องหมายจาก
(7:101 new) ไปเป็น (7-101 new) แล้วครับ
คิดว่าน่าจะทำให้สับสนน้อยลงนะครับ
สายลม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 30 ม.ค. 02, 12:00

.   .   .  ขอบคุณคุณเทาชมพูที่อธิบายได้แจ่มแจ้ง เพียงประโยคแรกของคุณเทาชมพูก็จบกระแสความแล้ว ตัวอย่างการแจงสี่เบี้ยของคุณเทาชมพูก็ไม่มีใครเถียงได้ ผมเองแจงไปห้าเบี้ยแล้วก็ยังคลุมเครือ ทำอย่างไรผมจึงจะเขียนได้อย่างคุณเทาชมพูบ้าง พอมีคำแนะนำให้เป็นวิทยาทานไหมครับ ผมคิดว่าไม่ใช่ผมคนเดียว คิดว่าท่านอื่นๆที่ตั้งใจจะเติมส่วนที่ขาดให้แก่ส่วนรวมจะได้ประโยชน์ไปด้วย
.   .   .  ผมเองไปทำอะไรอยู่ก็ไม่รู้ เลยไม่ได้แวะเวียนมาคุยด้วยเสียนาน เห็นคุณเทาชมพูทำหน้าที่ดูแลเรือนไทยอยู่อย่างเข้มแข็งและขยันขันแข็ง ตอนนี้แม้จะมีงานหนักเรื่องดาราเก่าดาราใหม่ที่มีแฟนเข้ามาชมอย่างคับคั่ง และต่อเนื่อง มีผู้เขียนเข้ามาให้ข้อมูล ให้ความเห็นมากมายหลายร้อยครั้ง และมีผู้เข้ามาชมหลายพันครั้ง แต่คุณเทาชมพูก็ยังสอดส่องดูแลกระทู้อื่นๆอย่างทั่วถึงและทันเวลา ตัวผมเองก็ได้รับความเอื้อเฟื้อมาแล้วหลายครั้ง  คุณเทาชมพูได้เติมความรู้ให้แก่กระทู้ต่างๆได้อย่างมีสาระและนุ่มนวล มีใจกว้างรับฟังความเห็นที่แตกต่างออกไป ยกตัวอย่างกรณีคนหน้ากร้อเป็นต้น ผมอยากให้บรรยากาศในเรือนไทยเป็นไปอย่างที่คุณเทาชมพูทำอยู่มากๆครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 30 ม.ค. 02, 14:12

ปลื้มค่ะ  คุณสายลม

ดิฉันชอบบรรยากาศของเรือนไทยมากเช่นเดียวกันค่ะ ที่เป็นได้เช่นนี้จะว่าเป็นเพราะใครคนใดคนหนึ่งก็คงไม่ได้

แต่เป็นผลจากทีมงานวิชาการที่ดูแลกันมาด้วยดีทุกท่าน

และที่สำคัญคือทั้งขาประจำและขาจรที่ผลัดกันเข้ามาให้ความรู้และแสดงความคิดเห็นอย่างมีวุฒิภาวะ  สร้างสรรค์เรือนไทยให้น่านั่งคุยกันตลอดมาค่ะ

อย่างคุณสายลม และท่านอื่นๆซึ่งมากมายเกินกว่าจะเอ่ยชื่อได้ทั่วถึง

ขอขอบคุณอีกครั้ง
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW940x017.gif'>
สายลม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 01 ก.พ. 02, 04:17

.   .   .   ขอบคุณมากครับคุณเทาชมพู ผมเลยขอหารือต่อ เผื่อจะเป็นประโยชน์ ผมอยากให้คุณเทาชมพูเปิดกระทู้ขึ้นมาเป็นเอกเทศหนึ่งกระทู้ เพื่อเอื้ออำนวยให้ผู้ที่เข้ามาเยี่ยมเรือนไทยซึ่งน่าจะมีอยู่มากมายเป็นร้อยเท่าของผู้ที่เขียนเข้ามาในกระทู้ได้มีโอกาศเข้ามาพูดคุยได้โดยไม่ต้องตั้งกระทู้หรือให้ความเห็นในกระทู้ใดกระทู้หนึ่ง แต่เป็นการเข้ามาคุย ให้ข้อคิดเห็น ให้ข้อเสนอแนะเล็กๆน้อยๆ ไม่ถึงขั้นที่ควรจะตั้งเป็นกระทู้ กระทู้นี้อาจให้ชื่อว่า "คุยกับเทาชมพู"หรืออะไรทำนองนั้น
.   .   .   อีกเรื่องหนึ่ง ผมเห็นมีกระทู้ดีๆอยู่หลายกระทู้ ที่จะต้องถูกไล่ที่ออกไปตามลำดับจากการที่มีกระทู้ใหม่เพิ่มเข้ามาเรื่อยๆ จนตกออกไปจากหน้าแรก อย่างที่เเห็นอยู่ปัจจุบันก็ตกประมาณหนึ่งเดือน ปัญหาก็คือว่า ในบรรดากระทู้ที่กำลังจะหลุดออกไปจากหน้าแรก เกิดมีผู้ที่อยากจะเพิ่มเติมความเห็นจะด้วยเหตุผลประการใดก็ตาม กระทู้นั้นจะไม่มีผู้อ่านและเพิ่มเติมความเห็น ประโยชน์ที่ควรจะได้ก็จะน้อยลงไป
.   .   .   ที่จริงคุณเทาชมพูเคยแก้ปัญหาในเรื่องจำนวนความเห็นในแต่ละกระทู้ที่พยายามไม่ให้เกิน ๑๐๐ ความเห็น ถ้าเกินก็นำมาตั้งเป็นกระทู้ใหม่ในขื่อเดิมแล้วต่อด้วยหมายเลขในวงเล็บไปตามลำดับ นั่นเป็นการแก้ปัญหาในเรื่องจำนวนความเห็นแต่ถ้าเป็นปัญหาในเรื่องเวลาตามที่ผมหารือมา จะมีทางออกอย่างไรดีครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 01 ก.พ. 02, 10:18

เรื่องที่คุณสายลมปรารภมา  ดิฉันมีความเห็นดังนี้ค่ะ

๑)กระทู้เอกเทศอย่างที่คุณว่า   ไม่ค่อยเข้าใจนัก   หมายความว่าจะให้ตั้งเอาไว้ตายตัวเป็นมุมหนึ่งของเรือนไทย ไม่ตกหน้าไปไหน หรือคะ

งั้นความเห็นที่ส่งมาจะต้องหลากหลายมากค่ะ  อาจจะอ่านกันจนตาลายก็ได้

และจะมีใครกี่คนอยากคุยกับดิฉัน   ก็ไม่แน่

ถ้าหากว่ามีข้อข้องใจเรื่องเทคนิคต่างๆ  ดิฉันก็ต้องส่งต่อให้คุณจ้อและคุณเปี้ยวช่วยตอบอยู่แล้ว  ดิฉันไม่มีความรู้เลยละค่ะ

ส่วนถ้าอยากคุยโดยตรง  ก็คลิกที่ชื่อดิฉัน จะมีเมล์ให้ส่งได้

ถ้าเป็นอีกประเด็นหนึ่งคือไม่จำกัดการคุยกับเทาชมพู     ดิฉันคิดว่าโดยทั่วไปแล้ว ถ้าใครอยากออกความเห็นอะไร หรือคุยกับใคร แบบเบาๆ

ก็ทำกันได้นี่คะ ไม่มีปัญหาอะไร  ตั้งมาได้เลย

ในเรือนไทย ไม่จำเป็นว่าหัวข้อกระทู้จะต้องเป็นวิชาการ หรือมีสาระยืดยาว

กระทู้ตามหาคุณแจ้ง ใบตอง ที่หายเงียบไปพักใหญ่  ก็เคยมีมาแล้ว

คุณนกข. เธอจะลาไปเที่ยวไหนหลายวัน   เธอก็เคยมาตั้งหัวข้อบอกเอาไว้  

แม้แต่อีกเว็บ เกิดล่ม  สมาชิกมาอาศัยเรือนไทยคุยกันชั่วคราว   ก็ทำกันมาหลายครั้ง

๒) กระทู้ที่ตกหน้า  มีทางแก้ได้คือเวลาเปิดเข้ามาอ่านเรือนไทย  ขอให้เลือกตรงที่ช่องให้เลือกข้างบนกระทู้  ตรง"เรียงลำดับกระทู้ที่มีการ post ความเห็นใหม่"    

หรือคลิกที่ดิฉันทำลิ้งค์ให้ที่นี่

http://www.vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&ID=RW940' target='_blank'>http://www.vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&ID=RW940

ดิฉันตั้งurl นี้ไว้ที่ favorite  เวลาเปิดเข้ามาอ่านดิฉันจะรู้ว่ากระทู้ไหนมีคนโพสต์เพิ่มเติมเข้ามาใน ๔๘ ชั่วโมงที่ผ่านมาบ้าง  

ต่อให้กระทู้นั้นตกหน้าไปสัก ๑๐ หน้า   มันก็จะขึ้นมาอยู่ในลำดับแรกๆ ให้อ่านได้ค่ะ   ดิฉันก็จะตามตอบได้

ถ้าหากว่าเป็นหัวข้อที่มีคนสนใจเข้ามาถามตอบกันหลายคน  เรียกว่ายังไม่ท้อถอยที่จะคุยต่อ  ดิฉันก็จะมาตั้งเป็นหัวข้อใหม่แล้วทำลิ้งค์ให้รู้ว่ามาจากกระทู้ไหน  จะได้ตามอ่านย้อนหลังกันได้สะดวก
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์