เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 4785 BUG
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 31 ม.ค. 02, 22:18

รบกวนทีมงานวิชาการดูหน่อยครับ
เวลากับจำนวน คำตอบรู้สึกตีกันวุ่นเลย

เช่นกระทู้
RW935
22 ม.ค. (7:101 new)
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 ม.ค. 02, 22:54

ตัวเลขนั้นเป็นการแสดงจำนวนคนตอบกระทู้กับจำนวนคนเข้าชมกระทู้ครับ
เช่นว่า 22 ม.ค. (7:101 new) หมายถึง
กระทู้นี้มีคนเข้ามาตอบ ๗ คน แต่มีคนเข้ามาอ่าน(อ่านอย่างเดียวไม่ได้ตอบ) 101 คนเป็นต้น
และโพสต์ครั้งสุดท้ายวันที่ 22 ม.ค. ครับ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 ม.ค. 02, 01:03

อ๋อออออ เป็นจะอี้นี่เอง  พี่ก็งงอยู่ตั้งนาน  ไม่รู้เหมือนกันว่ามันเป็นเวลาประเทศ(โลก)ไหน ฮ่าๆๆๆ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 ม.ค. 02, 08:30

ตอนแรกก็มีนงง พยายามตีความอยู่เหมือนกันค่ะ ว่าเวลาทวีปไหน

น่าจะบอกเวลาสุดท้ายของผู้เข้ามาโพสต์ไว้ด้วยนะคะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 24 ม.ค. 02, 08:37

ถ้าบอกเวลาที่มีการโพสต์ครั้งสุดท้ายด้วย
เกรงว่าจะยาวไป ไม่ค่อยสวยน่ะครับ
แล้วอีกอย่างคือเรามีฟังก์ชันให้เรียงลำดับกระทู้อยู่แล้ว
อยากทราบว่ามีใครโพสต์ใหม่ๆบ้างก็เลือกได้
น่าจะสะดวกกว่าที่จะต้องมาคอยดูเวลาคนโพสต์นะครับ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 24 ม.ค. 02, 10:06

พึ่งถึงบางอ้อ

ตอนเเรกคิดว่า เวลากับตัวเลขจำนวนกระทู้ติดกัน เช่นหมายถึง เจ็ดโมง สิบนาที มีคนตอบ หนึ่งคน ซะอีก แต่ก็ดูแล้วว่าไม่ใช่
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 24 ม.ค. 02, 11:06

ผมเข้าไม่ได้มาหลายวัน สงสัยว่าต้องมีการเปลี่ยน IP ของ server แน่ๆเลย ของเก่ามันค้างใน Name Server น่ะ ถ้าเปลี่ยนคราวหน้า แนะนำให้ maintain server ที่ IP เก่าไว้ด้วยแล้วสร้าง forwarding page มาที่ IP ของ server ใหม่สักสัปดาห์หนึ่งนะครับ จะทำให้ผู้เข้าชม website เข้าได้ต่อเนื่องนะ
ยิ้ม
สายลม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 ม.ค. 02, 12:26

.   .   .   ผมก็อยู่ในอาการเดียวกันกับคุณภูมิและอีกหลายๆคนนั่นแหละครับ ตอนแรกก็พยายามนั่งตีความอยู่ เดาถูกบ้างผิดบ้าง แต่เมื่อได้ทราบจากคำชี้แจงก็เห็นด้วยครับ ทำให้ได้ทราบองค์ประกอบของข้อมูลในเรื่องนั้นๆได้ดีขึ้น เป็นประโยชน์ครับ
.   .   .   ที่คุณ Jor ชี้แจงมาในความเห็นที่ ๑ นั้น ยังมีข้อที่ทำให้ข้อมูลที่ได้รับบางครั้งผิดเพี้ยนไป คือถ้าเราดูแต่หัวข้อกระทู้โดยที่ไม่ได้เข้าไปดูข้อความภายใน เช่นที่บอกว่า (๗:๑๐๑ new ) หมายถึงกระทู้นี้มีคนเข้ามาตอบ ๗ คน และมีผู้เข้ามาอ่าน ๑๐๑ คน ตัวเลขหลังถูกต้องครับ แต่ตัวเลขแรกไม่แน่ครับ ผมเจอหลายครั้งพอเปิดเข้าไปดูนึกว่ามี ๗ คน พบว่าได้มีเพียงคนสองคนเท่านั้น เพราะมีคนหนึ่งใส่ความเห็นสั้นๆเข้าไปติดๆกันหลายครั้ง ซึ่งไม่ใช่ความเห็นเพิ่มติม แต่เป็นข้อมูลเพิ่มเติม ที่สามารถอยู่ในกระทู้เดียวกันได้ ยกเว้นกรณีที่มีรูปภาพประกอบ
.   .   .   ถ้าผู้ให้ข้อมูลให้มาแล้วเว้นวรรคไว้บ้าง ให้คนอื่นมาให้ความเห็นเพิ่มเติม แล้วค่อยให้ความเห็นต่อไป อย่างนี้แม้ตัวเลขนั้นแม้จะเกิดจากคนๆเดียวกันก็ถือว่าใช้ได้ เพราะเป็นการพัฒนาข้อมูลและความเห็นที่ต่อเนื่องกันไปตามลำดับ คิดว่าผู้อ่านซึ่งมีจำนวนมากกว่าจะได้ประโยชน์
รวิปรียา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 26 ม.ค. 02, 19:34

เข้ามางงอยู่เหมือนกันค่ะ เพิ่งเข้าใจ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 26 ม.ค. 02, 20:19

กระทู้ที่ว่านั้นกระทู้ใหนหรือครับคุณสายลม?
เป็นไปได้ว่าบางทีตัวเลขแสดงความเห็นในกระทู้กับความเห็นที่อยู่ในกระทู้จริงๆจะไม่ตรงกัน
เนื่องจากผมหรือวิชาการทีมคนอื่นลบความเห็นที่ไม่เหมาะสมออกไป
หรือในกรณีที่มีคนโพสต์ข้อความซ้ำๆกัน 2-3 ความเห็น (คนโพสต์อาจคิดว่าโพสต์ไม่ติดเลยโพสต์อีกรอบ)
ผมก็จะลบออกให้เหลือแต่เพียงความเห็นเดียวครับ ในกรณีนี้ตัวเลขแสดงจำนวนความเห็น
กับความเห็นที่มีอยู่จริงๆในกระทู้อาจจะไม่ตรงกันได้ครับ

สำหรับที่คุณ CrazyHOrse ผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร เนื่องจากเราไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลง  IP
แต่ก็เป็นไปได้ที่เวลาเข้าเว็ปช่วงนี้บางครั้งอาจจะมีปัญหา เช่นเข้าไม่ได้ หรือช้าบ้างเป็นบางครั้ง
เพราะเรากำลังยกเครื่องเว็ปอยู่  ต้องขออภัยในความไม่สะดวกครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 26 ม.ค. 02, 20:33

ตัวอย่างสดๆร้อนๆครับ ในกระทู้ RW939 ข้างล่าง
มีผู้โพสตกระทู้ซ้ำกัน 2 กระทู้ซึ่งมีเนื้อหาเหมือนกันเข้าใจว่าโพสต์อันแรกผิด
ผมก็เลยเลือกเอาอันที่ดีที่สุดไว้คือเก็บความเห็นที่ 2 ไว้แล้วลบอันที่ 1 ออกซะ
ในกระทู้เลยเหลืออยู่แค่ 1 ความเห็นแต่ตัวเลขยังแสดงว่ามี 2 ความเห็นอยู่
เมื่อมีคนโพสต์ความเห็นใหม่เข้ามาอีก ก็จะกลับเป็นปกติครับ

ถ้าใครโพสต์ความเห็นผิดเช่นโพสต์ซ้ำหลายๆอันโดยไม่ได้ตั้งใจก็ไม่ต้องตกใจครับ
ทางทีมงานจะลบให้ ไม่มีปัญหา
สายลม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 27 ม.ค. 02, 09:55

.   .   .ที่คุณ Jor มีอยู่หลายกระทู้ด้วยกันกระจายกันอยู่ สาเหตุที่เกิดมิได้เป็นอย่างที่คุณ Jor ว่ามาแต่เกิดอย่างที่ผมได้อธิบายไว้แล้วในความเห็นที่ ๗ ย่อหน้าที่สอง
.   .   .  มีท่านผู้ใดอ่านความเห็นที่ ๗ แล้วไม่เข้าใจบ้างครับ ผมจะได้พยายามเขียนใหม่
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 27 ม.ค. 02, 21:46

ประเด็นของคุณสายลมผมก็เห็นประเด็น เข้าใจประเด็น อย่างไรก็ดีต้องยอมรับว่า ในกระดานนี้เรามีบรรยากาศเหมือนการสนทนากันเล่นมากกว่าการทำรายงานทางวิชาการ ดังนั้นเป็นธรรมดาของการคุยกันเล่นที่บางทีจะพูดอะไรไปไม่หมดสิ้นกระแสความ นึกได้ทีหลังก็มาเติม ซึ่งถ้าจะใมห้เป็นเรื่องเป็นราวจริงๆ นั้นก็ควรจะค่อยๆ คิดนึกตรึกตรองแล้วเขียน ก็จะได้เนื้อเรื่องได้ความและไม่เยิ่นเย้อ แต่ผมคิดว่า เราลงนั่งตอบกระทู้บางทีก็ด้วยความบันเทิงเพื่อคุยกัน จีบกัน จนถึงแซวกันเล่น และบางทีความที่บรรยากาศสบายๆ นั้นเองทำให้ความคิดเห็นของบางท่านมีลักษณะกระปริบกระปรอยบ้างแล้วแต่จะนึกได้ ดังนั้นตรงนี้ผมไม่ค่อยซีเรียสครับ ผมคิดว่สุดแล้วแต่ผู้เข้ามาตอบก็แล้วกัน ถ้าผู้ตอบเป็นคนที่คิดอะไรเป็นระบบกระจ่าง ตะล่อมความคิดเขียนลงได้จบสิ้นกระแสความในความคิดเห็นเดียวผมก็อนุโมทนายินดีด้วย แต่ถ้าคนอื่นที่เขาตอบไม่กระชับลงตัวเช่นนั้น เรื่องที่ควรจะพูดกันหนเดียวเขาพูดเสีย 3 หน อันนั้นผมก็ยังไม่ถือเป็นเรื่องร้ายแรงอะไร (ยกเว้นแต่จะเกินขีดสมควรถึงขั้นน่ารำคาญหรือเป็นการจงใจเจตนาร้ายที่จะก่อกวน) และต้องยอมรับว่าการคุยกันสบายๆ นี้เอื้ออำนวยต่อการที่ความคิดจะแตกหน่ออกไปได้แปลกๆ ด้วย บางทีก็แปลกๆ น่าสนใจครับ

ดังนั้นผมเห็นด้วยกับคุณสายลมส่วนหนึ่ง แต่ไม่เห็นด้วยถึงกับว่าเว็บมาสเตอร์จะต้องดำเนินการจัดการอย่างหนึ่งอย่างใดครับ เอาเป็นว่าให้ขึ้นกับผู้ร่วมวงคุยดีไหมครับ ผู้เขียนตอบร่วมวงแต่ละท่านถ้าทำได้อย่างที่ตั้งไว้เป็นอุดมคติก็ดี (การหัดคิดเขียนให้กระจ่างนั้นจะดีสำหรับตัวคุณเองด้วย) แต่ถ้ายังทำไม่ได้อย่างนั้น แล้วยังอยากร่วมวงคุยก็เข้ามาคุยกันเถอะครับ ไม่เป็นไร ไม่ต้องเกร็ง
สายลม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 28 ม.ค. 02, 06:11

.   .   .   ขอบคุณคุณ นกข. ผมไม่ตอ้งเขียนใหม่ในตัวเลขชุดหน้า เลยถือโอกาสขยายความตัวเลขชุดหลัง
.   .   .   เรื่องของเรื่องอยู่ที่ว่าตัวเลขดังกล่าวนี้แสดงจำนวนครั้งที่เข้ามาในเว็บ อาจเป็นคนๆเดียวกันเข้ามาดูหลายครั้ง หรืออาจจะเป็นคนหลายคนเข้ามาดูคนละครั้ง เป็นไปได้ทั้งนั้น แต่ตัวเลขชุดหลังไม่มีอะไรมาแสดงว่าเป็นอย่างกรณีแรกหรือกรณีหลังเหมือนอย่างตัวเลขชุดหน้า
.   .   .   ตัวเลขทั้งสองชุดนี้มีคุณลักษณะเหมือนกับตัวเลขแสดงจำนวนผู้เข้าเยี่ยมชมเว็บต่างๆ ถ้าจะพูดว่ามีผู้เข้าชมเท่านั้นเท่านี้คนก็ไม่ผิดหรอกครับ เพราะถ้าไม่มีการเข้ามาชมตัวเลขก็ไม่ขึ้น แต่เนื่องจากมีอยู่เสมอที่คนๆเดียวกันเข้ามาชมหลายครั้ง ดังนั้นถ้าจะพูดว่า มีผู้เข้าชมเท่านั้นเท่านี้ครั้งจะสื่อความหมายได้ชัดเจนกว่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 28 ม.ค. 02, 11:02

ถ้าพูดไม่ให้งง คือเป็น"ครั้ง"มากกว่า"คน" นะคะ

ตัวเลขเป็นการแสดงจำนวนครั้ง ของการโพสต์เข้ามาตอบกระทู้
กับจำนวนครั้ง ของการคลิกเข้ามาอ่านกระทู้

เช่นว่า 22 ม.ค. (7:101 new) หมายถึง
กระทู้นี้มีความเห็นเข้ามาโพสต์  ๗ ครั้ง  
แต่มีการคลิกเข้ามาอ่าน(อ่านอย่างเดียวไม่ได้ตอบ)
101 ครั้ง
และโพสต์ครั้งสุดท้ายวันที่ 22 ม.ค.

เราเรียกกันว่านับคน  แต่ในความจริงนับครั้งมากกว่าคน แต่การนับ  อนุโลมว่าเป็นคน
อย่างคุณสายลมกับดิฉัน  ถ้าผลัดกันเข้ามาตอบในกระทู้ใดกระทู้หนึ่งแค่ ๒ คน  ด้วยความขยันกันทั้งคู่ในการออกความเห็น
แค่ ๑ สัปดาห์  โพสต์กันคนละ ๕๐ ครั้ง ก็ทำให้ตัวเลขหน้าขึ้นไปถึง ๑๐๐ ได้ไม่ยาก ทั้งที่ตอบกันอยู่สองคนนี่แหละ
ส่วนคนอื่นๆอีกสัก ๕ คน ขยันกันเข้ามาอ่านคนละ ๒๐ รอบใน ๑ สัปดาห์  ตัวเลขหลังก็ขึ้นไปถึง ๑๐๐ ได้เช่นกัน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์