เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 13959 กระจกของฮิมิโกะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 28 ม.ค. 02, 05:02

ตามตำนานนี้หลังจากนั้นเครืองราชกกุธภัณฑ์ทั้งสามก็สืบทอดกันมาเรื่อยๆครับ
ok
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 28 ม.ค. 02, 09:13

ซึ้งจริงๆ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 28 ม.ค. 02, 10:53

เพิ่มเรทให้กับกระทู้หน่อยนะครับ  :-)
คุณjor ไปถาม ข้างห้องแล้วมาเขียนหน่อยซิครับ
ตอนเริ่มต้น ของ KOJIKI เลย บทKUNITSUKURI
ที่วิ่งวนรอบเสานะครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 29 ม.ค. 02, 07:49

ถามไปถามมาหลายๆรอบนี่เหนื่อยเหมือนกันนะครับคุณภูมิ อุๆๆ
ผมขอไปค้นในเนตก่อนจะดีกว่าครับ ถ้าหาเจอแล้วจะมาเล่าสู่กันฟัง
ว่าแต่คุณภูมิจะไม่บอกเคล็ดลับจีบสาวญี่ปุ่นบ้างหรือครับ?
ผมขอเพื่อให้คุณแจ้งนะครับนี่ไม่ได้จะเอาไปใช้เองเลยจริงๆ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 29 ม.ค. 02, 21:28

พาดพิงครับ ขอใช้สิทธิ์พาดพิง

คุณจ้อก็ช่างเอาผมมาอ้าง ผมว่าจะทำเป็นไม่ไม่เห็นกระทู้นี้แล้วเชียว คุยเรื่องหนังเหนิงอะไรกันก็ไม่รู้ ไม่เห็นเข้าใจเลย...  

สาวๆ ญี่ปุ่นน่ารักนะครับ ปากนิดจมูกหน่อย ขาวๆ แต่เห็นคุณนิวัติ กองเพียร แกบอกว่า เจอสาวญี่ปุ่นสิบคน สวยซะแค่คนเดียว  ผมก็ยังไม่เชี้อ ไม่เชื่อครับ ก็เห็นในหนังน่ะสวยจัดซะทุกคน คงต้องถามคุณภูมิครับว่าสาวญี่ปุ่นส่วนมากน่ะสวยจริงหรือเปล่า...
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 31 ม.ค. 02, 08:52

ขอแวะมารอฟังด้วยคน  ชอบสาวญี่ปุ่นเหมือนกันค่ะ
ภูวง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 31 ม.ค. 02, 14:04

ขอตามแม่หญิงมาคุยเรื่องสาวญี่ปุ่นด้วยคนครับ
สวยไม่สวยนี่เป็นรสนิยมของแต่ละคนครับ สำหรับผมว่าไม่สวย  ร้อยคนเจอสวยสองคน(สุ่มตัวอย่างมาจริงๆ)  หน้ามักจะหยีๆ ขาวซีดๆ ฟันเบียดกันแน่นเกไปเกมา(บางคนอาจจะชอบ)
ที่สำคัญน่องทู่ซะร้อยละเก้าสิบ(คงเป็นที่โครโมโซม)แล้วก็ยังหน่อมแน้ม โนะเนะ เป็นเอกลักษณ์
ที่สวยๆเก๋ๆในหนังไม่เจอเลยเพื่อนผมที่เดินเกร่ๆไปด้วยกันก็บ่นทำนองนี้เลยครับว่าเห็นในหนังน่ะสวยๆทั้งนั้นเลย หายไปไหนหมดหนอ
ผู้หญิงไทยสวยและดูดีกว่าเยอะมากครับ
คุณภูมิอาจจะมีมุมมองไม่เหมือนผมนะครับ นี่ผมสรุปรวมตามสายตาหนุ่มใหญ่วัยดึกอาจมองต่างกันไป
ภาธร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 01 ก.พ. 02, 07:38

นั่นแน่ คุณภูวง แอบมาคุยตรงนี้ด้วย
ระยะเวลาที่พูดถึงตรงกับ ปลายสมัยสามก๊กของจีนครับ ราชวงศ์ที่ว่าก็คือราชวงศ์ วุย ของโจผี ลูกชายโจโฉ
สาวญี่ปุ่น ไม่ค่อยสวยจริงๆด้วยครับ ที่สวยๆจะอยู่ในสถานที่สำคัญๆที่ต้องการคนสวยเป็นพรีเซนเตอร์  ที่เดินๆตามถนน หาสวยยากมากกก
ภังคี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 01 ก.พ. 02, 07:57

แฮ่มมม ผมคุยมั่งซี เดี๋ยวไม่ครบสามหนุ่มมุมเดียว    สาวญี่ปุ่นเนี่ย น่าเอ็นดูดีครับ มักจะว่านอนสอนง่าย ให้เก่งยังไงตอนเป็นสาวโสด พอแต่งงานก็ยกพ่อเจ้าประคุณเป็นใหญ่ทั้งนั้น ผู้ชายญี่ปุ่นก็เลยเคยตัว
สาวไทยน่ารักกว่าน่า ดูแต่แม่หญิงเรไรนี่ไง
นุช
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 01 ก.พ. 02, 20:21

พอดีเมื่อกี้น้องไปดูหนังเรื่อง"สุสานหิ่งห้อยมา"
เป็นหนังการ์ตูนญี่ปุ่นที่เศร้ามากๆหนังสงครามคะ
เข้ากับบรรยากาศตรงนี้พอดีช่วงมีเจออะไรที่เป็นญี่ปุ่นๆเยอะมากคะ  แล้วมีใครเคยดูหนังเรื่องนี้รึเปล่าคะ
คนที่ได้อ่าน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 02 ก.พ. 02, 16:25

แค่ได้อ่านน่ะมีคนพิมพ์ให้อ่านเศร้ามากเลย ขออนุญาตนำมาแปะดีกว่า
เมื่อกี้เราไปดูหนังเรื่องนี้มาที่คญะวิจิตหละหนังเศร้ามากงานนี้มีคนร้องไห้เยอะเเยะถ้านายดูคงอินเหมือนกันเราเอาไปถามที่เรือนไทยเรียบร้อยละตานี้เราจะเล่าให้นายฟังนะ    มันเป็นหนังที่เกิดขึ้นสร้างเป็นหนังสงคราม(การืตูน)แต่ภาพเหมือนจริงมาก   เรื่องนี้นะเป็นความผูกพันธ์ของสองพี่น้องที่หนีสงครมกันแม่ของเค้าสองคนโดนระเบิดตายพ่อเป็นทหารก็ตายตอนหลังนะพี่เป็นเด็กผู้ชายอายุประมาณไม่เกิน18น้องก็3ขวบกว่านิดๆเค้าเป็นเด็กกำพร้าในยุคสงครามก็เลยพาน้องไปอยู่กับป้าอยู่ได้ไม่นานป้าเขาก็รู้ว่าแม่ของเขาตายเขาไม่ยอมบอกแม้แต่น้องสาวเพราะว่าน้องยังเด็ก  ป้าก็เริ่มบ่นว่ามาอยู่ไม่ได้ช่วยอะไรให้กินแต่ข้าวต้ม  สว่นสามีและลูกสาวตนให้กินอาหารที่ดีอ้างว่าเขาทำงานมันยังอยู่ในสงครามอาหารก็ขาดแคลนป้าเค้าก็เลยเอาชุดกิมมิโนของแม่เด็กไปขายน้องสาวเค้าน่ารักมากวิ่งไปเกาะแขนป้าร้องเรียกให้เอาชุดของแม่มาไว้  หลังจากนั้นไม่นานเด็ก2คนก็ขอออกจากบ้านไปอยู่กันเองสาเเหตุทนป้าไม่ไหวแกบ่น  พี่น้อง2คนก็ออกไปอยู่กันเองเป็นคล้ายๆถ้ำไกล้ลำธารมันเป็นภาพที่น่ารักหนังเรื่องนี้จะให้ดี่มันต้องดูเองกะตาถ้ามิเช่นนั้นเด็กวิจิตรเขาคงไม่เอามาฉายหรอกไหนๆๆเราเล่าแล้วเราก็เล่าต่อจนจบนายอาจนึกภาพออกบ้าง  เค้า2คนพีน้องกันช่วยกันสร้างบ้านคือจัดอุโมงที่เค้าอยู่กันฉากที่เรชอบคือคืนนี้เค้า2คนช่วยกันจับหิ่งห้อยมาใส่มุ้งแล้วนอนดูที่นี้มีหิ่งห้อยมาก  ขอเล่ารวบลัดนิดนึงต่อมาเขาก็เริ่มขาดอาหารกันไม่มีอะไรกินน้องสาวก้เริ่มท้องเสียเราเข้าใจว่าน้องเค้าคงแอบกินดินมั้งพี่ชายก็ออกหาของมาให้น้องกินวันนึงไปโขมยของที่สวนโดนจับไปให้ตำรวจและถูกซ้อมน้องสาวก็ร้องให้เรียกพี่ชาย   แล้วตำรวจก็ปล่อยมาน้องสาวกก็เดินตามมาถึงที่โรงพักเลยตอนท้ายร้องเริ่มอดและไม่สบายแล้วก็ตายในที่สุดจบ
เจ้าของกระทู้เคงไม่ว่านะคะ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 03 ก.พ. 02, 11:29

หนังของมิยาซากิ ผมไม่ค่อยชอบเลย
ชอบประชดประชันสังคมมากเกินไป
พยายามตีให้โดนใจคนดู

ผมถือคติที่ว่า เราเป็นอย่างที่เราคิด
ถ้าเรามัวแต่คิดเศร้าสร้อย ก็ได้แต่จมลึกลงไปเท่านั้น

แต่หนังของเขาเพลงเพราะดี

เปลี่ยนเรื่อง
เมื่อก่อนตอนเพื่อนผมไปเยี่ยมที่ญีปุ่น เขาก็บอกว่า เดินในเมืองทั้งวัน เจอเข้ท่าแค่คนเดียว
นอกนั้น พวกดีๆก็มีเจ้าของกันหมดแล้ว (ฮือๆ)
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 04 ก.พ. 02, 07:00

สวยไม่สวยนี่แล้วแต่คนมองครับ แต่ถ้าจะให้สวยเหมือนในหนังหรือหนังสือ(บางประเภท)
คงจะลำบากหน่อย ผมคิดว่าหนังสือแบบนั้นเขาคัดมาแล้วอย่างดีครับ (ไม่งั้นใครจะซื้อล่ะ?)

เคยดูรายการทีวีของอังกฤษ พิธีกรชายไม่แท้ชื่อนาย Graham Norton แกไปเที่ยวญี่ปุ่น
พอกลับมาก็บอกว่า สาวญี่ปุ่นนี่นะ(ยะ) Big Head Big Legs and Little thing between (ฮ้า)
(พีธีกรอังกฤษส่วนมากจะปากจัดครับ เหอๆๆๆ โดยเฉพาะวิจารณ์ชาติอื่นนี่ชอบมากๆๆๆๆๆ)
แต่กระผมว่าเดี๋ยวนี้วัยรุ่นญี่ปุ่นรุ่นใหม่ๆ ไม่ Little thing between แล้วนะครับ
แขนขาก็ยาวขึ้น เพราะเขารัปทานอาหารที่มีคุณภาพ และออกกำลังกายสม่ำเสมอ
ผมเป็นห่วงวัยรุ่นไทยมากกว่า ได้ข่าวว่าเด็กวัยรุ่นกำลังฮิตแฟชั่น XS เอ็กซะตร้า ซะมอล
บางคนถึงกับอดข้าวอดน้ำเพื่อที่จะได้ใส่เสื้อตัวเล็กๆเท่าไซด์เด็กประถม
ฟังแล้วก็กลัวว่าจะเป็นโรคขาดอาหารซะก่อน น่าจะหันมาออกกำลังกายจะได้มีรูปร่างสมส่วนมากกว่า
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 04 ก.พ. 02, 07:12

ถ้าเอาตามแบบญี่ปุ่นโบราณนะครับ ลักษณะสาวงามขึ้นชื่อควรจะมีดังนี้

1 ผมดำ หนา และ ยาว นุ่ม ชวนหลงไหล (เดาว่าต้องหอมด้วย)
2 ผิวต้องขาว อันนี้ผมว่าธรรมดาก็ขาวกันอยู่แล้ว เอาเป็นว่าขาวนวลเนียนก็แล้วกัน
3 ช่วงหัวใหล่ต้องสวย คำว่าสวยคือไม่กว้างมากนัก ดูแล้วอรชรอ้อนแอ่น กำลังดี
4 อันนี้จุดสำคัญ คอ ครับ คอ ... คอต้องยาวสวย เหมือนคอหงส์

จะเห็นว่าชุดกิโมโน จะเปิดโชว์ให้เห็นช่วงต้นคอด้านหลัง เปิดมากเปิดน้อยก็แล้วแต่จะให้ยั่วยวนขนาดใหน
และสาวเจ้าก็จะแต่งหน้าทาแป้งซะให้ขาว ...
จะสวยแค่ไหนนี่ผมก็ไม่ทราบคงต้องถามคุณภูมิกันเอาเองละครับผม
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 04 ก.พ. 02, 20:04

คุณ  Jor หาข้อมูลเก่งจังค่ะ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์