เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3281 คำนี้ หมายถึงอะไรครับ
โสกัน
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 23 ม.ค. 02, 01:07

เพื่อนฝากถามมาคำในราชกิจจานุเบกษาครับ

ใน href='http://www.cabinet.thaigov.go.th/gaz_ann.htm'
target='_blank'>http://www.cabinet.thaigov.go.th/gaz_ann.htm

>
ตรงช่องซ้ายมือ ใช้คำว่า ฉบับประกาศทั่วไป วีควันอังคารที่ แปลว่าอะไรครับ
/>

ขอบคุณครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 ม.ค. 02, 17:19

ต่อไปนี้เป็นการเดาส่งเดช อย่าเพิ่งเชื่อครับ

วีค น่าจะเป็นคำอังกฤษ Week แปลว่าสัปดาห์นี่แหละครับ วีควันอังคารที่ ... ก็คือข่าว หรือประกาศในสัปดาห์ของวันอังคารนั้น เดาต่อว่าหน่วยงานที่พิมพ์ราชกิจจาฯ อาจจะใช้คำเก่าที่ใช้มาตั้งแต่สมัยแรกมีราชกิจจาฯ ในสมัยรัชกาลที่ 4 ติดมาแต่ครั้งโน้น ไม่ได้เปลี่ยนเป็นคำว่า สัปดาห์
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ม.ค. 02, 09:28

หะแรก ผมก็สัณนิษฐานว่า
เป็นคำทับศัพท์อังกฤษ แต่ไม่อยากเชื่อว่าเป็นไปได้  จนมีการเดาว่าคำเก่าที่ใช้ตั้งแต่ดั้งเดิม

ขอบคุณ คุณนิลกังขา ที่มีใจเอื้อเฟื้อ แม้จะเป็นการเดาก็ตามที่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ม.ค. 02, 11:22

วีค มาจาก week ถูกต้องแล้วค่ะ มายืนยันคำตอบของคุณนคค.
สมัยนั้นยังไม่มีคำว่า สัปดาห์  เดิมเรานับวันแบบจันทรคติ คือวันจันทร์อังคารพุธ ขึ้นแรมที่เท่าไร
คำว่า week นี้กลายมาเป็นคำว่า วิก ที่เราใช้กันในคำว่า วิกลิเก  จนนึกว่าเป็นคำไทย
เมื่อก่อนใช้กับหนังละคร   เช่นละครวิกนี้ หนังวิกนี้
มีมาตั้งแต่โรงละครดึกดำบรรพ์ของเจ้าพระยามหินทรศักดิ์ธำรงค่ะ  
เขาหมายถึงว่า ละครเรื่องนั้นเรื่องนี้มีโปรแกรมแสดงในสัปดาห์ไหน  คนดูจะได้กะถูกแล้วตามมาดู  นานๆเข้าเลยกลายไปเป็นความหมายของตัวโรง หรือตัวการแสดงเรื่องนั้นๆไป
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 ม.ค. 02, 08:05

ขอบคุณคุณ(ลุง)นกข. และคุณเทาชมพูมากเลยครับผม ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย
ขอบคุณคุณโสกันด้วยครับที่ทำให้ศศิศ พลอยได้รับอานิสสงค์ไปด้วย อิอิ
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 ม.ค. 02, 13:07

เพื่อนที่ฝากถามมา
ฝากขอบคุณทั้งสอง อันได้แก่
คุณ นกข. และ คุณเทาชมพู
ที่ให้ความรู้และความกระจ่าง
พร้อมด้วยไมตรีจิต
หน้า: [1]
  พิมพ์