เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 18549 เปิดกรุดาราคลาสสิกของฮอลลีวู้ด (๓)
ภาธร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 21 ม.ค. 02, 08:46

ไม่ทราบที่คุณภูวงแต่งนี่ กาพย์ยานีหรือเปล่าครับ ความจริงยกให้โจน ฟอนเทนก็พอได้ เธอสวยสง่าไม่น้อยเลย แต่โอลิเวียพี่สาวหน้าหวานกว่า
ผมช่วยจัดวรรคให้ใหม่
งามรูปและงามทรง     ลออองค์นะนงคราญ
เพียงเห็น หทัยซ่าน     ฤดีภักดิ์มิหักหาย
สบเนตรนฤมล           ผิวชนม์จะวางวาย
ผูกจิตมิคิดคลาย        สวาทสายสุดาดวง
ภาธร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 21 ม.ค. 02, 08:48

ไม่สำเร็จครับ
ผมแบ่งวรรคดูแล้วจัดให้ตรงกับพอส่งไปก็เป็นรูปเดียวกันเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 21 ม.ค. 02, 10:25

คุณภูวง ถือว่าชมอิงกริดก็ได้นี่คะ หรือจะชมโจน ฟอนเทน ก็ไม่ขัด  คลิกที่วิธีอ่านกระทู้  แล้วดูความเห็นทั้งหมด จะได้ย้อนมองภาพของอิงกริดให้อิ่ม

บทที่แต่งเป็นกาพย์ยานี ๑๑ ค่ะ แต่มีเค้าอินทรวิเชียรฉันท์  ไพเราะมาก  (จนชาวอักษรฯค่อยๆบรรจงเก็บใบหน้าขึ้นมาทีละชิ้น) คุณภูวงน่าจะเป็นคนที่อ่านวรรณคดีมามาก  โดยเฉพาะพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๖

ขอบคุณคุณภูวงมากค่ะ

ถ้าจะแบ่งวรรคให้เท่ากัน  ต้องใช้เครื่องหมายช่วยค่ะ ไม่งั้นเวลาโพสต์  คอมพ์จะจัดวรรคให้ห่างกันนิดเดียว

งามรูปและงามทรง...........ลออองค์นะนงคราญ

เพียงเห็น หทัยซ่าน...........ฤดีภักดิ์มิหักหาย

สบเนตรนฤมล.................ผิวชนม์จะวางวาย

ผูกจิตมิคิดคลาย............... สวาทสายสุดาดวง

ขอบอกเมนูว่า  ดิฉันมีดาราคนสวยๆ กว่านี้  อยู่ในfolder อีกหลายคน  จะเสิฟทีละคนสองคน    ยังไงก็เตรียมบทชมโฉมไว้อีกนะคะอย่าเพิ่งวางมือ

คุณพาฝันคะ  

หลังจากที่คุณแจ้งมาโพสต์รูปพระเอกนางเอกใน Zorro เรื่องใหม่   ดิฉันก็เลยสนใจ อยากรู้ขึ้นมาว่าใครเล่นเป็นนางเอกของไทโรน ใน Zorro เก่า  ไปค้นดู เจอดาราคนที่อยากเจอมานานแล้ว เพราะเห็นเคยรูปแล้วรู้สึกว่า...สวยจังเลย  ทำไมไม่เคยได้ยินชื่อมาก่อนนะ

เธอชื่อ Linda Darnell ( ๑๙๒๓-๑๙๖๕)  เป็นดาราสาวสวยสะดุดตามากๆๆๆ คนหนึ่งในยุคเดียวกับวิเวียน ลีห์

ได้สมญาว่า The Girl with the Perfect Face

แต่เธอคงเป็นดาราที่ฝีมือไม่เด่นเท่าหน้าตา  พออายุมากขึ้น ความสวยถดถอย ก็เลยอำลาวงการไป  แล้วตายเมื่ออายุ ได้ ๔๒ เท่านั้นเอง จากอุบัติเหตุไฟไหม้บ้าน  ไม่ค่อยมีใครรู้จักเธออีก

อ้อ คุณพาฝันอย่าลืมดูความเห็นที่ ๒๓ นะคะ  กระทู้อาจวิ่งเร็วจนความเห็นตกจอไป  ภาพนั้นเป็นบัตรคืนกำไรให้คุณค่ะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW931x032.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 21 ม.ค. 02, 10:30

อีกภาพหนึ่งของลินดา จาก Forever Amber

ทำลิ้งคื์ ให้ดูภาพทั้งหมดของกระทู้นี้ได้ที่นี่ค่ะ

http://www.vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?ooc=3&dtn=dtn5&ID=RW931&OrderBtn=OK+' target='_blank'>http://www.vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?ooc=3&dtn=dtn5&ID=RW931&OrderBtn=OK+

หรือจะคลิกที่วิธีดูกระทู้ (all f2b) แล้วคลิก OK
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW931x033.jpg'>
ภูวง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 21 ม.ค. 02, 11:55

วันนี้สาวเจ้าของเครื่องเธอลา เลยแอบมาสวมรอยใช้เครื่องของเธอ เพราะอดใจรอถึงพรุ่งนี้เช้าไม่ไหว
สาวข้างบนนี้สวยน่าประทับใจจริงๆ(ทุกเช้าผมกับภังคีถึงจะเข้ามาดู)

ที่แต่งนี่ตั้งใจอยากให้เป็นอินทรวิเชียรฉันท์ครับแต่ลหุตัวที่สองวรรคหลังไม่ลงตัว  ผมอ่านวรรณคดีน้อยมากๆครับแต่ชอบบทประพันธ์แค่สามแบบคือกลอน  กาพย์ยานี๑๑ แล้วก็อินทรวิเชียรฉันท์ ส่วนโคลงไม่ชอบครับ
อย่างที่บอกครับว่าเวลามีอารมณ์ดีๆ จะเหมือนกับไหลมาจากสมองเอง
คุณเทาชมพูค่อยๆเสิร์ฟคนสวยๆมาทีละน้อยดีแล้วครับ  อารมณ์กวีนี่มันเค้นกันไม่ได้ อันที่จริงผมไม่ไดแต่ง้กลอนมาหลายเดือนแล้วเกิดอยากแต่งขึ้นมาก็ช่วงนี้เอง
ภูวง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 21 ม.ค. 02, 12:12

เครื่องของคุณสาวนี่มันพิกลๆครับ
ขอบคุณครับสำหรับคำชม แถม์ช่วยพิมพ์แบ่งวรรคให้สวยด้วย
ผมคงอิ่มใจไปอีกหลายวันเลย
ลินดา ดาร์เนลสวยมากนะครับ ผมติดใจเธอจากเรื่องเดียวกับคุณเทาชมพู หน้าตาเธอเหมาะจะแสดงเรื่องโบราณ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 21 ม.ค. 02, 12:37

ตอนนี้ชักจะจำตารางเวลาได้แล้ว  

มีนัดกับคุณภูวง-ภังคี ตอนสายๆ ทุกวัน ยกเว้นเสาร์อาทิตย์

ส่วนหนุ่ม ภ.ที่สาม มาบ่อย มักจะตามติดรุ่นพี่มาในระยะห่างมิช้ามินาน

คุณพาฝัน ไม่ได้มาทุกวัน แต่ก็เข้ามาบ่อย สองวันสามวันมาที   เพื่อติดตามดาราคลาสสิก

คุณอ้อยขวั้น แวะมาประจำแต่มาเงียบๆ

คุณนนทิรา มาเป็นพักๆ คงจะเฉพาะที่หาเวลาว่างได้

เอาลินดา ดาร์เนลมาฝาก เป็นรูปสุดท้ายค่ะ

คุณพวงร้อยเคยเล่าว่า  สมัยก่อน ดาราที่กว่าจะสวยอย่างนี้ ถูกบ่มเลี้ยงกันมาทั้งนั้น  สมัยนี้ไม่มีเวลาอย่างเมื่อก่อน

ดิฉันค้นดูดาราเก่าๆ ยิ่งดูยิ่งรู้สึกทึ่ง  เขาบ่มเลี้ยงกันได้ยังไงเก่งจริงๆ  สวยจริงสวยจังอะไรยังงั้นก็ไม่รู้
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW931x036.jpg'>
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 21 ม.ค. 02, 14:27

บทชมโฉมของคุณภูวงเพราะมากนะคะ อิงกริดเธอคงซาบซึ้งมากถ้ายังมีชีวิตอยู่และเข้าใจภาษาไทย

ดิฉันก็เข้ามาเป็นพักๆล่ะค่ะคุณเทาชมพู แล้วแต่เวลาจะอำนวย ถ้าหายไปนานๆหลายวัน ก็แสดงว่าไม่อยู่บ้านค่ะ ไม่มีคอมฯให้เข้ามาคุยด้วยได้

ดาราแต่ก่อนนี่เค้าสวยกันจริงๆเลยนะคะ สวยไปหมด ผิดกับดาราสมัยนี้  อย่างที่หนึ่งในคุณแฝด (ขอประทานโทษค่ะ ความเห็นตกไปแล้ว ดิฉันเลยจำไม่ได้ว่าคุณแฝดพี่หรือคุณแฝดน้อง)บอกไว้ว่า อย่างลีโอนาร์โดเนี่ย หล่อตรงไหน หล่ออย่างไร ถ้าเทียบกับดาราสมัยก่อน อย่าง Sandra Bullock ก็ไม่ได้สวยเลิศเหมือนดาราสมัยก่อนเหมือนกัน
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW931x037.jpg'>
พาฝัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 21 ม.ค. 02, 14:27

ขอบคุณมากครับคุณเทาชมพู แล้วก็ต้องขออภัยทุกท่านทั้งคุณเทาชมพูที่อุตส่าห์คืนกำไรให้ผมตั้งแต่วันเสาร์แล้วผมยังไม่ได้ตอบกลับไป  และคุณภาธรที่ถามผมมาแต่วันศุกร์แล้วคุณเทาชมพูได้ตอบแทนผมไปในความเห็นที่ ๑๐ ผมเลยอุ่นใจคิดว่าตอบไปแล้ว แต่เมื่อไปอ่านดูอีกที ผมก็ยังติดหนี้คุณภาธรอยู่ดี คุณเทาชมพูช่วยชำระหนี้ให้ส่วนหนึ่ง แต่ยังไม่หมด

ผมเห็นหลายคนในเรือนไทยขยันขันแข็ง วันหยุดยังอุตส่าห์มาทำงาน สงสัยจะมีหัวเรือใหญ่ดีและขยันมาก  ผมมีพันธกรณีย์กับพรรคพวกที่ต้องไปออกรอบทุกวันเสาร์ เพราะวันธรรมดาเขาชวนแล้วบอกไม่ว่างทั้งที่พรรคพวกเขาเห็นว่าน่าจะว่าง แต่ผมก็ยังติดตามดูผลงานของผู้ขยันแห่งเรือนไทยด้วยความชื่นชม

ผมขอเริ่มชำระหนี้สินเป็นเรื่องๆไปเลยนะครับ  เรื่องแรกคือ ชื่อภาพยนต์เรื่อง Mark of Zooro สมัยที่ผมดูเขาแปลเป็นไทยว่า เครื่องหมายโซโร คุณภาธรก็ใช้ชื่อนี้ แต่มาระยะหลังเห็นแว๊บๆว่าเรื่องนี้ชื่อ The Mask of Zooro ก็ชักเอะใจ และคิดว่าหลายคนก็คงเอะใจเพราะตอนหลังนี่ มักจะเขียนว่า Zooro เฉยๆ ถ้าเป็น Mask ซึ่งแปลว่าหน้ากากก็มีเค้า เพราะตามภาพในความเห็นที่ ๒๒ของกระทู้ที่ ๙๓๓ ที่มีการใส่หน้ากาก แต่พฤติกรรมตามท้องเรื่อง หลังจากที่มีการดวลดาบกันอย่างดุเดือดแล้วทุกครั้งจะมีการใช้ปลายดาบทำเครื่องหมายเอาไว้เช่นบนฝาผนัง คุณเทาชมพูจะพอมีเวลาช่วยให้ความกระจ่างได้ไหมครับ จะได้ไม่จำกันผิดต่อๆไป

หนี้เรื่องที่สอง(ขออภัยคุณภาธรขอตอบคุณเทาชมพูก่อนนะครับ) คุณเทาชมพูถามมาในความเห็นที่ ๒๒ ของกระทู้ RW933 ว่าภาพในความเห็นที่ ๒๒ คิดว่าพอเทียบกับ ไทโรน เพาเวอร์ ได้ไหม ผมขอตอบโดยไม่ลังเลว่า ไม่ได้ครับ ไทโรน เพาเวอร์ หล่อแบบ พล พัชราภรณ์ แต่รูปนี้หน้าเหมือน นิกร การุณวงค์  บวกกับ เจ้าแห้ว โหราพา ของ ป. ิอินทรปาลิต ครับ(นิกรหล่อ แต่เจ้าแห้วจอมกะล่อน)

หนี้เรื่องที่สาม คุณภาธรถามว่า เมื่อ ๑๔ ตค.๑๖ คุณภาธรอยู่ชั้น มศ.๕ แล้วผมอยู่ตรงไหน  ตอนนั้นผมจากกรุงเทพฯไปทำงานต่างจังหวัด และกำลังจะกลับมาอยู่กรุงเทพฯใหม่ครับ

คำประพันธ์ชมโฉม อินกริด เบิร์กแมนของคุณภูวงผมอ่านครั้งแรกโดยไม่ได้นับนิ้วว่ามีกี่พยางค์และสำรวจความเป็นครุ ลหุ ก็เข้าใจว่าเป็นอินทรวิเชียรฉันท์ ไม่คิดว่าเป็นกาพย์ยานี ๑๑ เพราะมากครับ นึกว่าบทชมโฉมสาวิตรีเสียอีก

ไม่ทราบว่าผมใช้หนี้สินเจ้าหนี้หมดหรือยัง แต่ เอ ผมไปลงทุนทำอะไรไว้ คุณเทาชมพูถึงได้ให้บัตรคืนกำไรมาให้ในความเห็น ๒๓  สงสัยจะเป็นหุ้นลม ภาพในความเห็นที่ ๒๓ เหมือนกิ่งทองใบหยกอย่างไรอย่างนั้น ผมยังไม่เห็นดารารุ่นใหม่คนใดจมาเทียบเทียมกับรุ่ลายครามอย่างนี้เลยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 21 ม.ค. 02, 15:30

แวะเข้ามาเห็นทั้งคุณนนทิราและคุณพาฝัน  มิอาจไม่ตอบแล้วละค่ะ  วางงานไว้ก่อน

ดิฉันรู้สึกว่าดารายุคใหม่ เรียกว่าสวยลึก + หล่อลึกค่ะ  คือมองเห็นยาก   แทบจะต้องขุดเจาะกันถึงจะเจอ  

แต่จะไปเน้นที่ฝีมือการแสดง   จนแก่จนเหี่ยวยังไงก็ยังได้เป็นพระเอกนางเอกอยู่   เราก็เลยได้ดูบทบาทกันมากกว่าดูหน้าตาให้ชื่นใจ

คำถามเรื่องหนัง Zorro คนที่จะตอบได้ดีที่สุดคือคุณยาตรา    แต่เห็นว่าต้องบู๊ธเครื่องบ่อยๆเวลาเข้ามาตอบพวกเรา   ก็เลยขอให้อดใจรอสักนิด

ส่วนดิฉัน ค้นมาตอบคุณพาฝันได้แค่ว่า  หนัง The Mark of Zorro ( ๑๙๔๐ ) หรือ เครื่องหมายซอร์โร คือชื่อหนังของไทโรน พัชราภรณ์    แต่ The Mask of Zorro (๑๙๙๘)หรือหน้ากากซอร์โร แสดงโดย อันโตนิโอ การุณวงศ์ค่ะ

เอาภาพพล พัชราภรณ์ที่ไปเจอ มาเป็นบัตรคืนกำไร อีกครั้ง

บัตรนี้มอบให้เจ้าประจำที่ใจเดียวชอบหนังเก่า   คุณสามหนุ่มเธอมีหัวใจมากกว่าหนึ่ง  เลยแจกบัตรไม่ค่อยถูก
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW931x039.jpg'>
ภาธร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 22 ม.ค. 02, 07:54

อ่านเพลินเลยครับ  คุณนนทิราครับผมเองเป็นคนค่อนลีโอนาโด แต่ถ้าคุณภังคีอาจจะเหน็บแรงกว่านี้
แซนดร้า บูลล้อค ไม่สวยมากแต่เธอยิ้มสวยนะครับสังเกตดีๆ
ดีใจจังครับ คุณเทาชมพูเอาใจใส่พวกเราจนจำตารางเวลาได้ ที่แน่ๆทำผมเสียนิสัย เมื่อก่อนผมเล่นเน็ตน้อยมาก แทบจะไม่เข้าเลย ตอนนี้ต้องเข้าเกือบทุกวันที่มีโอกาส คิดดูซิเพราะใครหนอ
ภังคี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 22 ม.ค. 02, 08:04

คุณภาธรมองเหมือนสี่สาวที่บ้านผมเลยที่ว่าเจ้าบิลลี่ เซนหล่อกว่าลีโอนาโด เป็นผมจะค่อนมากกว่านี้อีก ไอ้ที่ว่าหล่อๆสมัยนี้ผมว่า จอร์จ ครูนี่(ของคุณนนทิรา?) เข้าท่ากว่าเพื่อน ยิ่งพ่อแห้ว ซอโรนี่ดูหล่อก็ตอนใส่หน้ากากเข้าไปครึ่งหน้าแหละ
อ้อ คุณเทาชมพูครับ คอยเป็นกรรมการให้ด้วย ผมท้าให้ภูวงเขาแต่งโคลง ถ้าเขาแต่งไม่ได้ภายในสิ้นเดือนนี้ ต้องเสียค่าปรับเป็นกุ้งเผาสิบโล ฮ่า ฮ่า
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 22 ม.ค. 02, 08:33

จอร์จ คูลนีย์ ของแม่หญิงด้วยค่ะ
หนุ่มโ ซโร  แอนโตนิโอ แบนเดอราส ก็ด้วย
อิอิ

คุณพาฝันคะ
ไม่ใช่ว่าเด็กสมัยใหม่ ไม่ปลื้มดารารุ่นเก่าหรอกค่ะ  คงเป็นเพราะไม่ค่อยมีโอกาสได้ติดตามมากกว่า  แต่ถ้าถามว่าชื่นชมความงามไหม   ชื่นชมค่ะ  เห็นด้วยว่าดารารุ่นเก่าบางคนสวยจับจิตจับใจ อย่าง เกรซ เคลลี่ หรือ อิงกริด  แต่ไม่ค่อยมีโอกาสได้ดูหนังที่เธอแสดง ส่วนมากในชีวิตก็เจอแต่รุ่นใหม่ ๆ ในปัจจุบันเสียมากกว่า  แต่ดารารุ่นใหม่ที่สวยก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีนะคะ  อย่างแม่หญิงว่า นิโคล คิดแมน ก็สวยนะคะ  
ทั้งสวยทั้งเก่ง
แต่ไทโรน เพาเวอร์  นี่เกิดมาเพิ่งเคยได้ชื่อและได้เห็นก็ในกระทู้นี่เอง  เห็นแล้วคิดว่าหล่อแบบโบราณ เหมือนภาพถ่ายคุณปู่สมัยหนุ่ม ๆ  

ถ้ามีเวลาว่าง  สงสัยจะต้องไปเปิดยูบีซี  หาหนังเก่า ดูบ้างซะแล้ว  จะได้มาคุยกับคุณพาฝัน และพี่ ๆ  แถวนี้ได้ได้ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 22 ม.ค. 02, 10:19

เสียดายช่อง ๒๗ TCCN กลายเป็นการ์ตูน ๒๔ ชม. ไปแล้วค่ะแม่หญิงเรไร   แต่ช่องอื่นก็ยังพอมีหนังเก่ามาแทรกๆบ้าง ต้องหาอ่านโปรแกรมเอาเอง

คุณหนุ่ม สาม ภ.คะ  กระทู้นี้ก็เจ้าประจำอยู่ไม่กี่รายละค่ะ  พอจำได้   ตอนนี้ก็นั่งรอส่วนแบ่งกุ้งเผาอยู่นะคะ

คุณพาฝัน  เคยถามถึงดาราสาว ๒ คน  คือ Susan Hayward กับ Rita Hayworth  หลังจากไปค้นอยู่พักหนึ่งก็ได้การบ้านมาส่งตามประสานักเรียนดี ว่าง่ายแล้วแต่ครูจะสั่ง

Susan Hayward ( 1917-1975) ดิฉันไม่รู้อะไรมากไปกว่าเธอเป็นดาราขายฝีมือมากกว่าความสวย  

รูปต่างๆที่เห็น เป็นสาวใหญ่ผมแดง  หน้าตาสวยไม่เบา   เข้าใจว่าจะเก่งเรื่องเล่นหนังชีวิต   เธอดังในช่วงหลังสงครามโลก  ยุค 50s
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW931x043.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 22 ม.ค. 02, 10:21

ซูซาน เฮย์เวิร์ด เคยได้ตุ๊กตาทองดารานำหญิง จาก I Want to Live (1958)
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW931x044.jpg'>
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์