เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
อ่าน: 27782 นาค กะ มังกร
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 27 ต.ค. 00, 23:10

เอ้า - เชิญซินแสให้ความรู้ภาษาจีนด้วยครับ
ความรู้ภาษาจีนขั้นอนุบาลอย่างผมอ่านออกตัวเดียว คือตัวแรก ว่า หลง เขียนรูปตัวเต็ม (ไม่ใช่ตัวย่ออย่างที่เขียนในจีนแดงเดี๋ยวนี้)
ตัวที่สอง ที่สาม จนด้วยเกล้าครับ แต่เท่าที่ทราบ ปีมังกรก็เรียกเหมือนกับตัวมังกรนี่ครับ ถ้าจะมีชื่ออื่นเรียกและใช้ตักอักษรตัวอื่น ก็เกินความรู้ผมแล้วแหละครับ บอกแล้วว่าผมรู้น้อย
HHH
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 06 ต.ค. 01, 19:09

เคยเห็น "มังกรกินพญานาค" ที่ตรงบันไดทางขึ้นวัดพระธาตุดอยสุเทพ ที่เชียงใหม่ง่ะ ตอนที่ขึ้นไปทีแรกนึกว่าเป็นพญานาค แต่พอยิ่งเดินขึ้นไปกลับไปเจอ "ขา" เลยสงสัยว่าพญานาคมีขา? เดินกลับลงมาดูใหม่ปรากฎว่า มังกรกินพญานาคอยู่ กินเกือบหมดเลยเหลือแค่หัวพญานาค ถัดไปเป็นหัวมังกรอ้าปากงับอยู่...

จนป่านนี้ยังไม่เข้าใจความหมายเลย มีใครพอจะทราบบ้าง เพื่อนผมตั้งข้อสังเกตว่า "อารยธรรมจีนกำลังกลืนอารยธรรมไทย"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 30622

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 12 พ.ค. 10, 10:03

ขุดกระทู้นี้ขึ้นมา  หลังเวลาผ่านไป ๑๐ ปีแล้ว   เพราะได้รูปมาจาก fw mail 
เป็นรูปปลาชนิดหนึ่งที่มีเค้าพญานาค
เลยอยากเอาลงประกอบไว้ 

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 10735

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 12 พ.ค. 10, 10:16

ดูนั่น มันคืออะไรกันแน่ งู หรือ พญานาค  อ๋อ มันคือปลาออร์ นั่นเอง

ยิ้มเท่ห์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 12 พ.ค. 10, 10:45

สัตว์แปลกๆน่าจะเป็นหัวข้อที่คุยกันได้อีกกระทู้
ขอบคุณด้วยภาพนี้      สปีชี่ส์ไหน คุณเพ็ญชมพูคงตอบได้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 12 พ.ค. 10, 10:54

แถมให้อีกตัว   เอาไว้ดูตอนดึกๆ

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 12 พ.ค. 10, 11:05

ร้องไห้  หลอนมาก
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 13 พ.ค. 10, 11:19

เข้ามาอ่านกระทู้นี่เพื่ออยากทราบว่าได้เห็นสัตว์ตามที่แสดงในคห.62-63 กันหรือยัง เป็นไปได้ไหมครับที่สมัยโบราณจะมีการพบสัตว์นี้แล้วจากจินตนาการของบรรพบุรุษ ก็กลายเป็นพญานาคไป ครับผม
มานิต
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 13 พ.ค. 10, 11:48

ขอบพระคุณสำหรับภาพปลาออร์งามๆของอาจารย์เทาชมพูครับ

สำหรับคุณมานิต ขออนุญาตตอบว่าทั้งได้และไม่ได้ครับ
แต่จะได้จริงหรือไม่ หรือไม่ได้จริงหรือไม่
ถ้าจะเหตุหาผลกันค่อนจะไปทาง "ไก่กับไข่อะไรเกิดก่อน?" ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 13 พ.ค. 10, 12:02

ขอบคุณค่ะ ติบอ เรื่องนี้ขยายความได้อีกมาก
ตอบคุณมานิตว่า เป็นไปได้   ที่คนโบราณเคยเห็นสัตว์น้ำหรือสัตว์บกแปลกๆ แล้วมาเสริมต่อด้วยจินตนาการ จนกลายเป็นนาคหรือมังกร เพราะนาคหรือมังกรในแต่ละชุมชน ก็ไม่เหมือนกัน 
แต่ไม่ได้ผูกขาดว่าทฤษฎีนี้ถูกต้องทุกอย่าง   สัตว์บางอย่างก็อาจเกิดจากจินตนาการล้วนๆ

เห็นคุณเพ็ญชมพูรู้เรื่องปลาดี     เลยชวนมาดูสัตว์ประหลาดที่(เขาว่า)มาจากน้ำ อีกตัวหนึ่ง  เผื่อจะรู้ว่าตัวอะไร
ไปตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่า
http://www.reurnthai.com/index.php?board=3.0
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์