เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3508 สวัสดีปีใหม่ภาษาแขก
บัง นกข.
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 14 ม.ค. 02, 06:04

ที่จริงนี่ก็เลยปีใหม่มาเข้าวันเด็กแล้ว แต่ผมเพิ่งเห็นกระทู้ ca218 ของคุณ WTC ที่ห้องเด็กศิลป์ ซึ่งมีคำสวัสดีปีใหม่ภาษาต่างๆ อยู่ด้วย

ภาษาฮินดี เขาบอกว่า Subh Nab Bars ครับ แปลว่าสวัสดีปีใหม่ ตอนนี้รู้แล้วว่าจะอวยพรเป็นภาษาฮินดีอย่างไร จำง่ายมากครับ Subh คือ  ศุภะ Nab ก็ นพ หรือ นว แปลว่าใหม่ Bars คือ พรรษ แปลว่าฤดูฝนและแปลว่าปี ก็ได้ 1 รอบฤดูฝน - 1 ปี อย่างในวัดพระท่านก็ใช้ว่า ท่านรูปไหนบวชมาแล้วกี่พรรษา - กี่ปี ในวังท่านก็ใช้ว่า เจ้านายพระองค์ไหนพระชนมายุเท่าไหร่พรรษา - เท่าไหร่ปี

เพราะฉะนั้น Subh Nab Bars แปลว่า ศุภะ นพะ พรรษ - สวัสดีปีใหม่น่ะนายจ๋า...

ส่วนใครที่ถามไว้ว่าจะอวยพรแต่งงานภาษาฮินดียังไงนี่ ผมยังจนด้วยเกล้าอยู่ครับ ใครตอบได้ก็เชิญเข้ามาให้วิทยาทานด้วย
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 ม.ค. 02, 18:04

เข้ามาสวัสดีปีใหม่พี่บัง นกข.ค่ะ ไม่น่าจะช้าเกินไป ขอให้นึกสิ่งใดสมหวังในสิ่งนั้น สุขภาพแข็งแรงนะคะ

ที่ญี่ปุ่น ก่อนวันปีใหม่และหลังปีใหม่จะใช้คำอวยพรต่างกันค่ะ
ก่อนปีใหม่ เค้าจะอวยพรกันว่า Yoi otoshi o! สำหรับคนกันเอง แต่ถ้าเป็นทางการหน่อย ก็จะอวยพรว่า Yoi otoshi o omukae kudasai แปลทำนองว่า  I wish you a good new year.

แต่พอถึงวันที่ 1 ก็จะเปลี่ยนมาอวยพรว่า Akemashite omedetou gozaimasu.  หรือ Akemashite omedetou. เฉยๆก็ได้สำหรับคนกันเอง  แปลว่า Happy New Year น่าจะได้ค่ะ

Omedetou gozaimasu. ดิฉันคิดว่าคงจะตรงกับภาษาไทยในทำนองว่า ขอแสดงความยินดี เพราะใช้ในโอกาสอื่นๆที่ต้องการแสดงความยินดี ตรงกับภาษาอังกฤษว่า Congratulations. ก็ได้ หรือใช้อวยพรวันเกิดได้ด้วยว่า O-tanjoubi omedetou gozaimasu. ถ้าใช้กับคนกันเองก็เป็น Tanjoubi omedetou. หรือจะใช้อวยพรแต่งงานก็ได้ค่ะ ก็เพิ่มคำว่าแต่งงานเข้าไป อันนี้ขอเก็บไว้มาอวยพรคุณนกข.ในวันมงคลนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์