เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2548 จะหาประเพณีการแต่งงานได้ที่ไหนดีค่ะ
น้องกุ๊กกิก -
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 11 ม.ค. 02, 10:00

ต้องทำรายงานการแสดงละครเรื่องนี้นะค่ะ
ตั้งแต่การพบกับของบ่าวสาว
การทำบุญ การแห่ขันหมาก อุปกรณ์ที่ใช้ บทสวดในวันแต่งงานพร้อมที่มาและความสำคัญการผูกข้อมือ การเข้าเรือนหอประตูเงินประตูทอง
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ม.ค. 02, 00:41

งานของท่านเสฐียรโกเศศน่าจะมีเรื่องประเพณีพิธีไทยทำนองนี้ครับ ลองดูในห้องสมุดที่บัตรผู้แต่ง ดูที่ อนุมานราชธน, พระยา (นามปกกกา เสฐียรโกเศศ) น่าจะมีหนังสือที่จะเป็นช่องทางค้นต่อไปได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ม.ค. 02, 09:51

ถ้าไปที่หอสมุดแห่งชาติหรือหอสมุดใหญ่ๆของมหาวิทยาลัย  ค้นเรื่อง สมบัติกวี ขุนช้างขุนแผน ของศุภร บุนนาค มีเล่าไว้ละเอียดค่ะ
หรือจะหาขุนช้างขุนแผนอ่านในตอนแต่งงานพระไวยก็ได้
ตา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ม.ค. 02, 22:00

มีหนังสือเรื่องเกี่ยวกับประเพณีแต่งงานโดยเฉพาะเลยค่ะ ลองเช็คตาม website ของร้านหนังสือหรือห้องสมุดดูนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์