เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3648 "บำเพ็ญกรณีย์ ไมตรีจิตต์ วิทยาคม อุดมสันติสุข"
นิลกังขา
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 09 ม.ค. 02, 21:29

คำขวัญนี้ เป็นคำขวัญของหนังสือพิมพ์รายวัน "ประชาชาติ" หรือมีชื่อภาษาอังกฤษว่า "The Nation" ซึ่ง ศ. พล.ต. พระเจ้าวรวงศ์เธอ กรมมหมื่นนราธิปพงศ์ประพันธ์ (พระนามเดิม มจ. วรรณไวทยากร วรรวรรณ) ทรงก่อตั้งขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2475 ภายหลังจากสยามเปลี่ยนแปลงการปกครองเป็นระบอบประชาธิปไตยไม่นาน ต่อมาอีกหลายปี หนังสือพิมพ์รายวันฉบับนี้ก็เลิกกิจการไป และต่อมาอีกหลายๆ ปีหลังจากนั้น คณะบุคคลผู้ทำธุรกิจสื่อสารมวลชนได้ขออนุญาตนำชื่อหนังสือพิมพ์นี้ ทั้งในภาษาไทยและภาษาอังกฤษ ไปใช้ตั้งเป็นชื่อหนังสือพิมพ์อีก ดังที่เราได้อ่านกันอยู่เดี๋ยวนี้

คำขวัญของ นสพ. ประชาชาติ ยุคแรกตั้ง เป็นพระนิพนธ์ของเสด็จในกรมฯ เอง (ตัวสะกดใช้ตามที่ใช้สมัยนั้น) และถือได้ว่าเป็นบรรทัดฐานจรรยาบรรณของคนข่าวในอุดมคติได้เลย เพราะกระชับ กระทัดรัด ไพเราะ แต่มีความหมายกว้างขวางครอบคลุม บำเพ็ญกรณีย์ คือ กระทำกิจที่ควรกระทำ ("กรณีย์" แปลว่ากิจอันพึงทำ "กรณี"  แปลว่า case หรือ เรื่อง) ตีความให้แคบลงคือการรับใช้สาธารณชนผู้อ่าน ให้ในสิ่งที่จะเป็นประโยชน์ต่อสาธารณะ ดำเนินการในทางที่ถูกที่ควร ไมตรีจิตต์ หรือไมตรีจิต ชัดเจนไม่ต้องอธิบาย วิทยาคม คือพยายามอิงหลักวิชาที่แน่นอนเป็นเหตุผล เป็นวิชาการ และพยายามเผยแพร่วิชาการเหล่านั้นเพื่อให้เป็นประโยชน์ในวงกว้าง ทำได้เช่นนี้ก็จะ อุดมสันติสุข

ในโอกาสปีใหม่ ผมขอเชิญพระนิพนธ์คำขวัญนี้มาให้เป็นของขวัญแก่คณะผู้จัดทำเว็บ www.vcharkarn.com ครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ม.ค. 02, 22:54

ขออภัย  ราชสกุล "วรวรรณ" ครับ เคาะแป้นรัวไปหน่อย

พวกผมที่ทำงานในสายนี้ออกจะถือว่าเสด็จในกรมฯ ทรงเป็นบุคคลในวงการของพวกเรา หรือว่าเราเป็นศิษย์ที่พยามเดินเจริญรอยตามรอยพระบาท เพราะทรงเป็นนักการทูตไทยที่ยิ่งใหญ่ที่สุดพระองค์หนึ่งของกรุงรัตนโกสินทร์ แต่แท้ที่จริงนอกจากทรงเป็นนักการทูตแล้ว เสด็จในกรมฯ ทรงมีพระปรีชาสามารถและทรงมีบทบาทในหลายวงการ ทั้งในวงการภาษา สังคมศาสตร์ วงการสื่อสารมวลชน วงวิชาการ (ทรงเป็นองค์นายกราชบัณฑิตยสถานอยู่หลายปี) วงการวัฒนธรรม (ที่จริงศัพท์คำว่า "วัฒนธรรม"  เอง ก็ทรงเป็นผู้บัญญัติ) ฯลฯ

ขอบคุณคณะผู้จัดทำเว็บวิชาการ.คอม ที่ได้ดำเนินการบริหารเว็บมาด้วยดี
"บำเพ็ญกรณีย์ ไมตรีจิตต์ วิทยาคม อุดมสันติสุข"
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ม.ค. 02, 07:42

ขอบพระคุณๆ นกข. มากๆครับสำหรับคำอวยพรที่มีความหมายทีดีเช่นนี้
และขอขอบพระคุณแทนทีมงานคนอื่นๆด้วยครับ เป็นกำลังใจที่ดีมากๆเลย

ปีใหม่นี้พวกเพื่อนๆร่วมงานของผมทุกคนก็พยายามปรับปรุงให้เว็ปนี้
เป็นแหล่งเผยแพร่ความรู้ที่มีประโยชน์ และมีความสนุกไปด้วยในตัว (หวังว่านะครับ เหอๆๆ)
แต่ถ้าบางอย่างถ้าพวกเราทำผิดพลาดไปบ้าง เช่นให้ข้อมูลผิด หรือใช้ภาษาไทยผิด เศร้า
หรือจะด้วยอย่างเหตุอื่นๆ ก็ต้องขออภัยทุกๆท่านด้วยครับ ทางเราจะพยายามปรับปรุง

ตอนนี้เรากำลังเปลี่ยนแปลงหลายๆอย่าง ซึ่งส่วนเรื่อนไทยจะได้รับการปรับปรุงด้วย
คงจะมีของมาให้ทุกๆคนเล่นสนุกๆกัน เช่นมีระบบสมาชิก และอื่นๆ คิดว่าคงอีกไม่นานจะได้เห็นกัน

ขอขอบพระคุณทุกๆท่าน ที่มีน้ำใจไมตรีที่ดีให้กันโดยตลอดครับจากใจทีมงานวิชาการดอทคอมทุกๆคน
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ม.ค. 02, 07:48

อีกอย่างหนึ่งครับ ...

ในช่วงที่เรากำลังปรับปรุงอยู่นี้หากว่าท่านใดมีปัญหาในการเข้าเว็ป
ไม่ว่าจะเป็นหน้าแรก ในส่วนของเรือนไทยหรือส่วนอื่นๆ
หรือพบปัญหาใดๆ ถ้าจะกรุณาช่วยแจ้งให้ทีมงานทราบตามอีเมล์นี้
vcharkarn@vcharkarn.com จะขอบพระคุณมากๆครับ

ได้รับแจ้งว่าหลายๆคนที่เล่นอยู่ที่เว็ปเพือนดีเข้ามาเดินเล่นในเรือนไทยไม่ได้
ถ้าใครมีปัญหาดังกล่าวช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
(เออ ... ถ้าเข้ามาไม่ได้แล้วจะแจ้งยังไงหว่า ... เหอๆๆๆ พูดเองก็ชักจะงงเองแฮะ?
เอาเป็นว่าถ้ามีปัญหาอะไรก็ช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับผม)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ม.ค. 02, 11:11

มีสามรายแล้วค่ะอย่างน้อยที่แจ้งว่าเข้าเรือนไทยไม่ได้  ตั้งแต่เรือนไทยปรับปรุงใหม่

ก่อนปรับปรุง เข้าได้สะดวกสบาย ประตูไม่ฝืด

เขาไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรทั้งนั้นทางเครื่องของเขา เข้าไม่ได้ขึ้นมาเฉยๆ  ก็เลยไม่รู้จะอธิบายว่ายังไง

สาธุ..เอ๊ย..ขอบคุณคุณนกข.ค่ะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW910x004.gif'>
แม่นางร้อยชื่อ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 07 ม.ค. 02, 09:22

ขอบคุณวิชาการทีมร่วมสร้างสรรค์
ร่วมแบ่งปันความรู้สู่คนไทย
ขอให้วิชาการดอทคอมยิ่งใหญ่
อยู่คู่คนไทยไปตลอดกาลนาน
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 ม.ค. 02, 09:29

เรียนถามคุณเทาชมพูครับ
ว่าตอนนี้คนที่เข้าไม่ได้ เปิดประตูเรือนไทยได้แล้วหรือยังครับ

ขอบคุณแม่นางร้อยชื่อครับ
ยอกันอย่างนี้เขินแย่ครับ
คิดว่าอันไหนช่วยกันได้ก็ช่วยกันไป
คนไทยเหมือนกัน เหอๆๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์