เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4627 อยากอ่านเรื่องคลองต่างๆในกรุงเทพ
หวังเหวิด
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 16 ต.ค. 00, 12:00

เคยมีคนเล่าถึงคลองภาษีเจริญว่าเป็นคลองที่ตรงที่สุดใน กทม สร้างโดย
ตามวิถีกระสุนปืนใหญ่  จริงเท็จประการใดก็ไม่ทราบค่ะ  เพราะเคย
ถามเค้าว่า ชื่อภาษีเจริญ นี่คงเก็บภาษีได้เยอะนะ ถึงได้ชื่อนี้  เค้าก็
เล่าย้อนไปโน่นนนน ถึงการเดินเรือ เริ่มต้นจาก ไหน ไปประตูน้ำ  วุ่นไปหมด
สรุปคือ จับใจความไม่ได้ค่ะ  ถ้าทราบกรุณาเล่าให้อ่านด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 ก.ย. 00, 00:00

ไม่ทราบเรื่องคลองภาษีเจริญค่ะ ต้องรอให้ท่านอื่นๆเข้ามาเล่า
เท่าที่ค้นพบคือประวัติคลองหลอด   คลองบางลำภู คลองโอ่งอ่าง คลองมหานาค  คลองผดุงกรุงเกษม  คลองเปรมประชากรและคลองแสนแสบ  มีรายละเอียดยาวบ้างสั้นบ้าง  
คิดว่าน่าจะเล่าเฉพาะบางเรื่องที่น่าสนใจอย่างคลองมหานาค ซึ่งมีประวัติย้อนไปถึงสมัยสมเด็จพระมหาจักรพรรดิ ก่อนเสียกรุงครั้งที่ ๑
วิทย์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 ก.ย. 00, 00:00

จะรอฟังคุณเทาชมพูเล่าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 ต.ค. 00, 00:00

ขอเวลา ๑ สปดาห์ จะมาส่งบทความประมาณวันที่ ๑๐ ค่ะ
พเนจร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ต.ค. 00, 00:00

คุณเทาชมพูครับ ในส่วนคลองแสนแสบขอยาวๆสักนิดนะครับ
อยากอ่าน มีความรู้สึกว่าจะโรแมนติก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 ต.ค. 00, 00:00

คุณพเนจรคะ  ที่คลองแสนแสบโรแมนติกเห็นจะมาทีหลัง  จากยุคอ้ายขวัญอีเรียมของไม้เมืองเดิมค่ะ   ถ้าชอบเรื่องนี้จะไปหาเพลงแสนแสบมาประกอบให้นะคะ
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 ต.ค. 00, 00:00

คลองภาษีเจริญ
คลองขุดเชื่อมระหว่างคลองบางกอกใหญ่กับแม่น้ำนครไชยศรี
ชื่อคลองมาจากชื่อผู้ดำเนินการขุดคือ พระภาษีสมบัติบริบูรณ์
(ต้นสกุลพิศลยบุตร) หรือความหมายของชื่อคลองอีกนัยหนึ่งคือ
คลองนี้เป็นคลองที่ใช้เงินภาษีเป็นค่าจ้างขุด
เนื่องจากการขนส่งอ้อยจากบ้านดอนไก่ดีเข้ากรุงเทพฯ ลำบากมาก
พระภาษีสมบัติบริบูรณ์จึงกราบทูลขอพระราชทานพระบรมราชานุญาต
ขุดคลองจากบ้านดอนไก่ดีมาออกคลองบางกอกใหญ่ โดยใช้ทุนตนเอง
แต่จะขอตั้งด่านเก็บค่าธรรมเนียมจากราษฎรที่สัญจรไปมาในคลองนี้
พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงเห็นชอบกับการขุดคลอง
แต่ไม่มีพระราชประสงค์ให้ประชาชนผู้ใช้คลองต้องเสียค่าธรรมเนียม
จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ใช้วิธีหักเงินภาษีฝิ่นซึ่งเป็นส่วนที่
พระภาษีสมบัติบริบูรณ์จะต้องส่งให้แก่รัฐบาลนั้น พระราชทานเป็นค่าจ้าง
ขุดคลอง
คลองเริ่มขุดตั้งแต่ พ.ศ. 2409 สำเร็จบริบูรณ์ พ.ศ. 2415 มีความยาว
620 เส้น กว้าง 7 วา ลึก 6 ศอก สิ้นเงินทั้งสิ้น 112,000 บาท
("ชื่อบ้านนามเมือง")
หนุงหนิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 ต.ค. 00, 00:00

ขอบคุณค่ะคุณนวล ละเอียดดีจังเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 17 ต.ค. 00, 00:00

มาขอบคุณอีกคนค่ะ
แล้วเพิ่งนึกได้ว่าติดหนี้คุณพเนจรไว้เรื่องคลองแสนแสบ รอหน่อยนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์