เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 15807 คนสวยในโลกมายา(๓)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 13 ม.ค. 02, 11:03

ดิฉันจำได้แต่เรื่อง Gremlins ปีศาจตัวน้อยๆที่ออกมาถล่มเมือง

กับ Paradise ที่เธอกับพระเอกวัยรุ่นถูกตามไล่ล่าจากชี้คอาหรับ ไปติดบนเกาะหรืออะไรสักแห่ง

ภาพนี้  ฟีบี้เมื่อครั้งเป็นขวัญใจวัยรุ่นค่ะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW904x046.jpg'>
ยาตรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 14 ม.ค. 02, 04:42

มาแล้วตามออร์เดอร์ที่รับไว้ครับ

ฟีบี้ เคทส์ เป็นชาวนิวยอร์ค เกิดเมื่อวันที่ ๑๖ กรกฎาคม ๑๙๖๓ นับจนถึงปัจจุบันนี้ก็ ๓๘ ปีแล้วครับ เธอเริ่มเป็นที่รู้จักของนักดูหนัง (โดยเฉพาะบ้านเรา) จากผลงานภาพยนตร์เรื่องแรกคือ Paradise (1980) ซึ่งนุ่งน้อยห่มน้อยและค่อนข้างจะเปลืองเนื้อเปลืองตัวอยู่สักหน่อย (เพื่อนที่เคยดูหนังเรื่องนี้เขาบอกมาน่ะครับ) ผลงานเรื่องถัดมาคือ Fast Times at Ridgemont High (1982) ซึ่งเคยเข้ามาฉายในบ้านเราด้วย จำได้เลาๆว่าเป็นเรื่องเกี่ยวกับวัยรุ่นวุ่นรักอะไรทำนองนี้แหละครับ นักแสดงที่ร่วมแสดงด้วยในเรื่องนี้ก็กลายเป็นผู้มีชื่อเสียงกันในวงการแทบทั้งนั้น อย่าง ฌอน เพนน์ (สามีคนแรกของมาดอนน่า), เจนนิเฟอร์ เจสัน ลีห์ (ที่เคยร่วมแสดงกับบริดเจ็ต ฟอนด้าใน Single White Female) นอกจากนี้เรื่องนี้ยังเขียนบทโดย คาเมรอน โครว์ (ผู้กำกับภาพยนตร์ที่เพิ่งคว้ารางวัลออสการ์เมื่อปีกลายมาหมาดจาก Almost Famous และกำลังจะมีผลงานเรื่องใหม่เข้าฉายในบ้านเราในปีนี้คือ Vanilla Sky หนังที่มีสองครูซนำแสดงคือ ทอม ครูซ กับ เพเนโลปี ครูซ-นักแสดงสาวชาวสเปน)

วกกลับไปที่ฟีบี้อีกทีนะครับ ผลงานของเธอที่พอจะเป็นที่รู้จักกันมากๆในบ้านเราคือ Gremlins (1984) ไงครับ ใช้ชื่อภาษาไทยว่า “เกรมลินส์ ปีศาจซน” ที่มีเจ้าตัวม็อคไกว์ (คิดว่าถูกนะครับ) น่ารัก ตาโตๆ เวลาโดนน้ำแล้วสามารถแบ่งตัวได้นั่นแหละครับ โด่งดังถึงขนาดสร้างภาคสองตามออกมาในปี 1990 ในชื่อ Gremlins 2: The New Batch และได้เข้ามาฉายในบ้านเราทั้งสองเรื่องครับ เป็นหนังเกี่ยวกับสัตว์ประหลาดที่ทำออกมาได้น่าตื่นเต้นดี เพราะผู้กำกับคือโจ ดังเต้นั้นก็โด่งดังจากการทำหนังแนวมนุษย์หมาป่ามาก่อนคือเรื่อง The Howling (1981) (ชื่อภาษาไทยคือ “สัตว์สมองคน” ครับ)

ผลงานอีกเรื่องของเธอที่เข้ามาเป็นที่รู้จักในบ้านเราคือ Bright Light, Big City (1988) ร่วมแสดงกับไมเคิล เจ.ฟ็อกซ์ (นักแสดงหนุ่มจาก Back to the Future หรือ “เจาะเวลาหาอดีต” ทั้งสาม ซึ่งปัจจุบันกำลังป่วยเป็นโรคพาร์คินสันอยู่ด้วย…น่าสงสารนะครับ) และล่าสุดที่เพิ่งมาเข้าฉายในบ้านเมื่อไม่นานคือ The Anniversary Party (2001) แต่ไม่ค่อยเป็นที่รู้จักกันเท่าใดนัก และจะว่าไป ความโด่งดังของฟีบี้ในบ้านเราก็ดูเหมือนจะมาจากรูปร่างหน้าตาเสียมากกว่าฝีมือการแสดงนะครับ หนังของเธอเลยไม่ค่อยจะเข้ามาฉายกันสักเท่าไหร่ แต่บ้านเราที่อายุเกินยี่สิบห้าปีขึ้นไปน่าจะรู้จักเธอกันดีครับ เพราะดังคู่คี่กันมากับโซฟี มาร์โซเลยก็ว่าได้

ด้านชีวิตส่วนตัวกันบ้างนะครับ ฟีบี้แต่งงานแล้วตั้งแต่ปี 1989 กับนักแสดงชายมากฝีมืออีกคนของวงการคือ เควิน ไคลน์ (เจ้าของรางวัลออสการ์นักแสดงสมบทชายปี 1988 จาก A Fish Called Wanda-ถ้าผมจำไม่ผิดชื่อภาษาไทยคือ “รักน้องต้องปล้น” นะครับ) และเป็นที่รู้จักกันในหมู่คนดูยุคนี้จาก Wild Wild West (ร่วมแสดงกับวิลล์ สมิธ) ครับ มีบุตรแล้วสองคน ชาย ๑ (โอเว่น) หญิง ๑ (เกรต้า) ครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 14 ม.ค. 02, 05:13

ไม่อยากเชื่อเลยว่าทั้งฟีบี้ทั้งโซฟีอายุสามสิบกว่าแล้ว แต่งงานมีลูกแล้วด้วยซ้ำ...

ผมเพิ่งได้ดูเกรมลินส์ภาคแรกอีกรอบเมื่อไม่นานนี้ ทีวีฝรั่งเขาเอามาปัดฝุ่นฉายใหม่ ตอนดูหนแรกผมยังไม่ได้ไปทำงานเมืองจีน แต่มาดูรอบนี้อีกที อยากจะสันนิษฐานว่าชายชราชาวเอเชียที่เลี้ยงม็อกไวไว้ตอนแรก แกเป็นคนจีนกวางตุ้งหรือฮ่องกงครับ สำเนียงของชื่อว่า ม็อกไว ก็ไปทางกวางตุ้ง และถ้าให้ผมเดาส่งเดช คำนี้น่าจะแปลว่า ผีมีขน หรือ hairy ghost หรือน่าจะตรงกับภาษาจีนกลางว่า เหมากุ้ย หรือแต้จิ๋วว่า ม้อกุ่ย (อั๊งม่อกุ่ยที่คนจีนแต้จิ๋วเรียกฝรั่งแต่ก่อนนั้น แปลว่า ผีผม (ขน) แดง)
ภูวง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 14 ม.ค. 02, 07:30

มาลงชื่อไว้ก่อน ตกข่าวไปนานมาก
ผมมาถามหา ม้อด อดัม ที่แสดงเจมส์บอนด์ตอนThe Man with the Golden  gun กับ The Octopusพอจะยังมีใครทราบข่าวคราวเธอมั้ย ตอนแรกนั่นถ่ายทำในประเทศไทยด้วยครับ
อีกคนผมไม่ทราบชื่อ สวยผมยาวตรงถึงเอวเล่นตอนFor Your Eyes Only ครับ
โซฟีกีบฟีบี้นี่เด็กคราวหลานแล้วครับ ได้แต่มองอย่างเอ็นดู คนสวยแบบนี้แย่หน่อยตรงที่พอแก่แล้วหมดสวยไปแยะเลย
ภังคี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 14 ม.ค. 02, 07:37

ผมตกข่าวมากเลยครับ ที่ไม่เคยทราบว่าหนูโซฟีแกเป็นสาวบอนด์กะเขาด้วย
เฮ้อเจอ ประเภทแฟนพันธุ์แท้อย่างคุณยาตรานี่ แฟนพันทางอย่างผมกะภูวงอายม้วนเลยล่ะ
ภูวง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 14 ม.ค. 02, 07:41

มาถอนคำพูดว่าโซฟีหายสวยครับ แต่ สามสิบกว่าๆนี่ยังถือว่าเป็นสาวน้อยของหนุ่มวัยผม
สมัยนี้ผู้หญิงแก่ช้ากว่าผู้ชายแฮะ
คุณยาตราทำงานอยู่ในแวดวงหนัง
สือดาราภาพยนตร์ต่างประเทศใช่ไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 14 ม.ค. 02, 10:56

ยังติดใจความน่ารักของฟีบี้อยู่  เลยขอลงอีกรูปค่ะ

รูปนี้ชื่อ....หนูเป็นสาวแล้ว
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW904x052.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 14 ม.ค. 02, 10:59

รูปนี้คือคุณนายฟีบี้กับเควิน ไคลน์    

เป็นรูปที่คุณนกข.และคุณยาตราเรียกพี่ฟีบี้ได้เต็มปากค่ะ

ส่วนสามหนุ่มหนึ่งมุม มองแล้วอาจพบว่าวัยไม่ไกลกันเลย
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW904x053.jpg'>
ภาธร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 14 ม.ค. 02, 12:20

อืม ผมชอบเธอตอนอายุมากขึ้นมากกว่าครับ
ตอนเธอดังผมก็รู้สึกว่าเธอเด็กจังมองอย่างเอ็นดูมากกว่าปลื้ม(คงเพราะผมไปปลื้มข้ามรุ่นอย่างเกรซหรือออเดรย์มั้ง)
คุณเทาชมพูรู้สึกเหมือนผมมั้ยครับ ว่าตอนเราอายุน้อยๆ (ยี่สิบกว่าๆ)เด็กที่ตามหลังเรามาห้า หกปีรู้สึกว่าเขาเด็กกว่าเรามากเลยแต่พออายุมากขึ้น ขนาดคนที่ห่างจากเราเกือบสิบปีก็ยังรู้สึกว่าวัยใกล้กันขึ้น (รวมทั้งคนที่แก่กว่าและอ่อนกว่าครับ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 14 ม.ค. 02, 13:10

ตอนดิฉันอยู่ปี ๑  รู้สึกว่าพี่ปีสี่แก่มากเลยค่ะ  ยังนึกว่า แก่ปูนนี้  จบแล้วจะไปทำอะไรกันได้เนี่ย  

เขาก็มองว่าน้องปี ๑ ยังเด็กไม่เข้าท่า

ตอนนี้ก็คงคิดเหมือนคุณภาธรละค่ะ

งั้นดิฉันมองว่าคุณภาธรรุ่นราวคราวเดียวกับฟีบี้นะคะ

รูปนี้เป็นโซฟีเมื่อเล่นเป็นสาวบอนด์ใน The World is not Enough   ฝากคุณภังคีค่ะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW904x055.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 14 ม.ค. 02, 13:12

รูปนี้ฟีบี้ดูเป็นสาว  อาจจะถูกใจเพื่อนวัยเดียวกันอย่างคุณภาธร มากกว่ารูปสมัยเธอวัยรุ่น
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW904x056.jpg'>
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 14 ม.ค. 02, 17:45

คุณนกข.พูดถึงม็อกไกวไว้เข้าเค้าค่ะ น่าจะเป็นอย่างที่ท่านจอมยุทธกล่าวไว้ เพราะทางจีนกวางตุ้งที่ฮ่องกงเค้าก็เรียกฝรั่งมังค่าว่า ไกวโหลว gwei-lo ค่ะ

ฟีบี้นี่ ผิวพรรณหน้าตารวมทั้งสีผมคมเข้มจังนะคะ ต้องถามคุณยาตราว่าเธอมีเลือดผสมอะไรอย่างอื่นบ้างหรือเปล่า หรือคอเคเชี่ยนอย่างเดียวเลย

ดิฉันเป็นเด็กยุคฟีบี้กับโซฟีเนี่ยแหละค่ะ ดูลาบูมไม่รู้ตั้งกี่รอบ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 15 ม.ค. 02, 00:59

I was in junior high school when Sophie and Phobie were very popular for teenagers. Besides them, there was a very sweet and beautiful actress, who disappeared shortly after her few works, Jennifer Connelly ka. Do you remember her ka, Khun Nondhira?
ภังคี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 15 ม.ค. 02, 08:04

ผมพึ่งจะทราบเหมือนกันว่าคุณนกข.แกเรียนสายวิทย์มาก่อน เหมาะมากครับ ผมว่าแกต้องมีอนาคตยาวไกลในการงานแน่เพราะเก่งทั้งบู๊ทั้งบุ๋น  ดูจากความชั่งสังเกตเรื่องเล็กๆน้อยๆนี่แกคิดแบบนักกระยาสารทเลย ไอ้ผมนี่ถ้าไม่เรียนวิศวะก็ต้องเรียนช่างกลแหละ ชอบนำไปใช้ไม่ชอบวิเคราะห์
หนูฟีบี้แกน่ารักจังครับ ต้องเช็ดแว่นกันหน่อย  รู้สึกว่าจะเด็กกว่าผมสิบปีพอดีเลยนะ คุณภาธรยังพอจะรุ่นเดียวฟีบี้ได้แต่ผมกับภูวงซีครับ เอ แต่สาวอายุ๓๕-๓ต ตอนนี้เขาก็คุยกับเรารู้เรื่องนี่นะ
ภังคี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 15 ม.ค. 02, 08:10

ขอเสริมๆ ดูแต่คุณนกข.นี่ซีครับแกเกิดปีมะเส็งเหมือนเราสองคน(แต่คนละรอบ ฮ่า ฮ่า) ความรู้ของแกนี่ เราสองคนเอาหัวผูกรวมกันยังไม่สู้เลย
เอ ผมไม่แน่ใจว่าภังคีกำลังเหล่สาววัย๓๕-๓๖ มาเป็นเพื่อนคุยพรือเปล่านะ
สมัยทีโซฟีกับฟีบี้ดัง ผมรู้สึกว่าเธอเป็นเด็กน้อยจริงๆครับ
รูปที่เล่นหนังบอนด์นี่สวยไปอีกแบบเล่นเอาคุณอาอย่างภังคีเซ็ดแว่นดูเลย
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์