เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4601 "เด็ดดอกไม้สะเทือนถึงดวงดาว"
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 10 มี.ค. 02, 13:48

ที่จ่าหัวข้อมานี้ไม่ได้ถามเรื่อง Chaos หรอกครับ
แต่อยากทราบประโยคที่ว่า
"เด็ดดอกไม้ ?สะเทือน ?ถึงดวงดาว"
ไม่ทราบว่ามาจากบทกลอนหรือเปล่าครับ เพราะลักษณะประโยค มันคล้ายว่ามาจากกลอน
หากว่ามาจากกลอนจริง
อยากรู้เหมือนกันครับว่ามาจากบทใหน เรื่องอะไร ใครเป็นผู้ประพันธ์
ขอโทษด้วยนะครับที่มารบกวน แต่อยากรู้จริง ๆ ครับ
ถ้าไม่ใช่บทกลอน ก็ มาจากไหนกันเหรอครับ
แต่ชอบดีนะ บทนี้....

ปล. หากจะอธิบายเรื่อง Chaos ก็บ่ว่ากันนะครับ อิอิ  ....
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 ม.ค. 02, 23:08

เอ - "เด็ดดอกไม้ไหวสะเทือนถึงเดือนดาว"  (ผมแปลงให้มันใกล้ๆ บทกวีเข้าไปอีกหน่อย) นี่ เคยได้ยินแต่ที่เป็นคำอธิบาย เรื่อง Chaos นั่นแหละครับ ไม่เคยได้ยินว่าเป็นส่วนหนึ่งของบทกวีบทไหน

แต่เห็นด้วยกับคุณศศิศว่าฟังคล้ายๆ บทกวีจริงๆ ด้วยครับ ถ้าเป็นบทกวีจริง อาจจะเป็นของคุณจีระนันท์ พิตรปรีชาได้หรือไม่หนอ
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 ม.ค. 02, 04:58

อย่าเรียกว่าคุณเลยครับผมมันจั๊กกะจี้น่ะครับผม...
เรียกหลานเลยก็ได้ครับผม .......อิอิ (จริง ๆ นาครับ )
นะครับคุณลุง นกข. ....( อย่าเขกหัวผมนา....)
สวัสดีครับ...พร้อมกับยกมือท่วมเหนือเกศเกล้าครับผม

ท่านใหนพอจะทราบบ้างครับเกี่ยวกับข้อความข้างบนน่ะครับ ช่วยด้วยคร้าบบบ...
เสี่ยงม้ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 ม.ค. 02, 08:08

ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันไหม
แต่  "เด็ดดอกไม้สะเทือนถึงดวงดาว"  เคยเป็นชื่อเทปชุดหนึ่งของวง เฉลียง ในอดีตครับ
คนจร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 มี.ค. 02, 01:48

ต้องไปค้นหนังสือเรื่อง  ..มนุษย์กับความคิด..ของอ.หมอประสาน ต่างใจ  เป็นนิยามอ้างอิงทางวิทยาศาสตร์เมื่อพูดถึงความสำพันธ์กันหมดทั้งจักรวาลว่าไม่มีสิ่งใดในจักรวาล
อยู่อย่างโดดเดี่ยว เกี่ยวข้องกันหมด....ในหนังสือเล่มนั้นตอนนั้นกล่าวประมาณว่าเมือดวงดาวเปลี่ยนไปเช่นไรโลกก็เป็นเช่นนั้น ( จำได้ไหมว่า เมื่อครั้งหนึ่งอเมริกาเคยทดลองระเบิดบนดาวอังคารปรากฏว่า ปีนั้นเครื่องบินตกทุกเดือน
ไม่ตกก็หวิดตก และเกิดเหตุการณืที่ทำให้กรุงเทพมีอากาศหนางมากจนผิดปกติ..อันนี้เดาเอาเองแต่จงคิดตามด้วยก็ดี
หน้า: [1]
  พิมพ์