เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3520 ประเพณีสวมแหวนที่นิ้วนางข้างซ้ายเริ่มตั้งแต่สมัยไหนหรอครับ
ปลาตะเพียนน้อย
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 15 ม.ค. 02, 04:33

แบบว่าไปดูหนังเรื่องผีสามบาทมา เห็นมีการสวมแหวนหมั้นที่นิ้วนางข้างซ้ายก็เลยอยากรู้น่ะครับ
N.K.Kh.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 ม.ค. 02, 00:40

Ancient Roman? I am not quite sure.
Farangs have an old, old belief that there is a blood-vein from that finger directly to the heart. The ring which binds that finger therefore also binds the heart of the wearer.
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 ม.ค. 02, 18:19

ครับ ขอแปลของตัวเองเป็นไทยอีกที เป็นความเชื่อฝรั่งโบราณครับ แต่โบราณขนาดไหนไม่แน่ใจ (ถึงสมัยโรมัน?) ว่า นิ้วนางข้างซ้ายมีเส้นเลือดที่วิ่งตรงถึงหัวใจเลย เพราะฉะนั้นแหวนที่สวมนิ้วนางข้างซ้ายก็เป็นพันธะผูกพันไปถึงหัวใจคนสวมแหวนด้วย

ว่าแต่ว่าเมื่อไหร่ผมจะหาแหวน เอ๊ย หานิ้วนางข้างซ้ายใครสักคนมาสวมแหวนให้ได้สักทีล่ะเนี่ย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 ม.ค. 02, 21:20

เอ้อผมถามคลาดเคลื่อนไปนิดนึงน่ะครับ ตั้งใจจะถามว่าประเพณีนี้มีในประเทศไทยตั้งแต่เมื่อไหร่น่ะครับ แต่ก็ต้องขอขอบคุณ คุณ นกข.มากเลยครับที่ได้ให้ความรู้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 ม.ค. 02, 10:17

ดิฉันยังหาหลักฐานไม่เจอว่าชาวไทยเราสวมแหวนนิ้วนางซ้ายหมั้นสาวตั้งแต่ยุคไหน  
แต่ถ้าเดา ก็คิดว่าเป็นในรัชกาลที่ ๖  ซึ่งคนชั้นสูงในเมืองหลวงรับวัฒนธรรมจากอังกฤษเข้ามาหลายอย่าง  ไม่ว่าจะเป็นกินน้ำชาตอนบ่าย เล่นเทนนิส แบดมินตัน และโครเกต์
ในรัชกาลที่ ๕ ก็มีตำแหน่ง พระคู่หมั้น คือพระวัลลภาเทวี  
แต่ทรงสวมแหวนให้หรือเปล่า ไม่ทราบรายละเอียดถึงขนาดนั้นค่ะ
รู้แต่ว่าพอมาถึงรัชกาลที่ ๘  ผู้ชายไทยจะไปหมั้นผู้หญิง  ก็สวมแหวนให้ที่นิ้วนางซ้ายในวันหมั้น
แหวนหมั้น นิยมให้เป็นแหวนเพชรเม็ดเดี่ยว   หลังจากหมั้น ก็ทิ้งระยะเวลาไปอีกพักหนึ่งจนปลูกเรือนหอเสร็จถึงกำหนดวันแต่งงาน  
ระหว่างนั้นผู้หญิงที่มีคู่หมั้นแล้วก็สวมแหวนหมั้นบนนิ้วนางซ้าย ประกาศให้รู้ทั่วกันว่าถูกจองแล้วจ้า
หมายเหตุ:ใครสนใจหลังอ่านประกาศหาคนมาสวมแหวนข้างบนนี้ เชิญติดต่อกันเองตามอัธยาศัย   ตกลงกันได้เมื่อไร  เรือนไทยจัดงานให้ฟรีนะคะ  รอถ่ายวีดิโอมานานแล้ว
วอแหวนลงยา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 ม.ค. 02, 14:26

ไม่น่าเชื่อเนอะว่าคุณ นกข ยังหานิ้วนาง อุ๊บ....ไม่ใช่ หาคนมาสวมแหวนไม่ได้  เอาใจช่วยค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 ม.ค. 02, 19:50

ผมก็เชื่อว่าไทยเพิ่งรับธรรมเนียมสวมแหวนที่นิ้วนางข้างซ้ายมาในสมัยรัตนโกสินทร์ครับ

เข้าใจว่า แต่ก่อนนี้ถ้าชายจะแหวนไว้เป็นที่ระลึกให้หญิงที่รักก็ดูเหมือนจะเป็นแหวนประดับก้อย หรือถ้าใส่นิ้วนางก็ไม่จำเป็นต้องเป็นนิ้วนางข้างซ้ายแบบฝรั่ง ข้างขวาก็ได้ หรือบางทีอาจจะไม่ได้ให้แหวนเลยด้วยซ้ำแต่ให้เครื่องประดับอย่างอื่นแทน

เมื่อ ร.5 พระราชทานเครื่องประดับให้เจ้าจอมสดับ ท่านให้เป็นอะไรนะครับ ลืมแล้ว (กำไล?) ที่พระราชนิพนธ์บทกลอนให้ด้วย ลงท้ายว่า "แม้รักร่วมสวมใส่ไว้ติดกาย ต่อวันวายสวาทวอดจึงถอดเอย"
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 ม.ค. 02, 20:42

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมากเลยล่ะครับ ขอบคุณทุกๆคนมากครับ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 ม.ค. 02, 22:07

ไปค้นเจอมาค่ะ  แต่เกี่ยวกับแหวนหมั้นในไทยยังไม่เจอนะคะ

ชาวอียิปต์   เป็นต้นตำรับธรรมเนียมของการมีแหวนหมั้น
...แหวนเป็นสัญลักษณ์ของความผูกพันระหว่างคนสองคน   และ
พวกเขาก็เชื่อว่าความรักที่เกิดขึ้นในหัวใจ   จะส่งผลไปที่มือข้างซ้าย
มือซ้ายจึงยังคงเป็นมือสำหรับใส่แหวนหมั้นมาจนถึงทุกวันนี้
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 15 ม.ค. 02, 16:33

ไปตามหาคำกลอนของพระเจ้าอยู่หัว  รัชกาลที่ 5 ซึ่งคุณ นกข. กล่าวถึงในความเห็นที่ 6  มาให้ค่ะ
บทเต็มมีดังนี้

กำไลมาศชาตินพคุณแท้
ไม่ปรวนแปรเป็นอื่นยั่งยืนศรี
เหมือนใจตรงคงคำพร่ำวาที
ของสิ่งนี้ขอให้เห็นเช่นเสี่ยงทาย
ตาปูทองสองดอกตอกสลัก
ตรึงความรักรับไว้อย่าให้หาย
แม้นรักร่วมสวมประชิดไว้ติดกาย
ต่อเมื่อวายสวาสดิ์วอดจึงถอดเอย

ทรงสวมกำไลทองพระราชทานนี้ให้แก่เจ้าจอม หม่อมราชวงศ์สดับ และบีบให้เข้ากัน ด้วยพระหัตถ์ของพระองค์เอง
หน้า: [1]
  พิมพ์