เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 37879 เทศน์มหาชาติ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 02 ต.ค. 06, 19:12

เห็นรูปที่คุณtuka007  ส่งมาให้ดู แล้วทำให้อาการ"อยาก" ให้ถึง ยี่เพ็ง - ยี่เป็ง ไว ๆ เสียแล้วสิครับผม

เพราะทางเหนือนิยมที่จะจัดงาน "ตั้งธรรม" หลวงกันในเทศกาล "ยี่เพ็ง" หรือวันเพ็ญเดือนสิบสองของไทยกลาง

หากใครฟังธรรมเวสสันตรชาตกะ จบครบ ๑๓ กัณฑ์ จักได้ไปเกิดในสมัยพระศรีอาริยเมตไตย ครับผม

สำหรับปีนี้ ทางเชียงใหม่ ในเทศกาลยี่เพ็ง ประจำปี ๒๕๔๙ นี้ จะมีการจัดงานประเพณีตั้งธรรมหลวงหรือเทศน์มหาชาติล้านนา อยู่ที่ "วัดโลกโมฬี" ในช่วงวันที่ ๒ - ๔ พฤศจิกายน ๒๕๔๙ หากใครว่างและไปเที่ยวเชียงใหม่ช่วงนั้น ไปฟังการตั้งธรรมหลวงกันไหมครับผม อานิสงส์แรงนะครับผม

- ศศิศ -
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์