เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 5796 See Angkor Wat and Die
หนูนานา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 03 ม.ค. 02, 19:28

"นาครวัตรอันวิจิตรควรทัศนา  อุบัติขึ้นด้วยเหตุดังไร" อิอิ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 03 ม.ค. 02, 20:19

ถ้าหา ถกเขมร ของอาจารย์คึกฤทธิ์อ่านได้ก่อนไปก็จะดีครับ แต่หนังสือเล่มนี้เก่าแล้วไม่ทราบจะยังหาได้หรือเปล่า
rampaij@yahoo.com
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 07 ม.ค. 02, 23:06

การไปเที่ยวนครวัดอย่างประหยัดไปได้ทางรถยนต์ครับ เริ่มจากเดินทางออกจากกรุงเทพโดยรถส่วนตัวหรือจะไปโดยรถประจำทางก็ได้ครับไม่ต้องเป็นกังวลเรื่องฝากรถดี จากกรุงเทพไปลงที่อรัญประเทศ แล้วต่อไปยังตลาดโรงเกลือ หรีอตลาดตำบลคลองลึกของไทยเราซี่งอยู่ตรงข้ามกับ ปอยเปตของเขมร จากผ่านด่านตรวจคนเข้าเมืองของไทยแล้ว ใช้พาสปอร์ตขอวีซ่าเข้ากัมพูชาได้เลยที่ด่านปอยเปตของเขมรเสียค่าธรรมเนียมและประกันสุขภาพประมาณ 1000 กว่าบาทจากนั้นสามารถขึ้นรถกระบะเหมา(รอจนเต็มคัน) จากปอยเปต ผ่านศรีโสภณ ไปเสียมราฐ เป็นถนนลาดยางขรุขระมาก(กำลังซ่อม ตอนนี้อาจเสร็จแล้ว) ใช้เวลาประมาณ 4 ชั่วโมง(160 กม) ค่าโดยสารประมาณต่อคน 400 บาทแต่ขับเร็วมากไม่ค่อยปลอดภัยฝุ่นมากด้วย  ไปถึงเสียมราฐแล้วไม่สามารถเข้าไปดูนครวัด ด้วยตัวเองได้ เพราะกฎต้องให้ไกด์ชาวกัมพูชา ซื้อตั๋วเข้าชมให้ ค่าตั๋วดูต่อวันประมาณ 1000 บาท และอาจต้องจ้างแทกซี่แบบเหมาวันละประมาณ 1000 บาทพาเที่ยวเพราะระยะทางไกล ค่าโรงแรมขนาด 3 ดาว เทียบที่เมืองไทย ประมาณ 1750 บาท/คืน ที่นั่นบริเวณโรงแรมมีคนพูดภาษาไทยได้มากพอสมควรสามารถสอบถามได้ทางที่ดีติดต่อผ่านบริษัททัวร์จะมั่นใจว่าปลอดภัย ค่าทัวร์ต่อคนประมาณ 8500 บาทจากอรัญ (3วัน2คืนและอาหารทุกมื้อมีรายการเที่ยวอื่น ๆด้วย)
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 08 ม.ค. 02, 11:42

กลับมาถึงโดยสวัสดิภาพครับ มีอะไรจะเล่าให้ฟังเยอะแยะ ขอเวลาสักนิดครับ
ยิ้ม
หนูนานา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 08 ม.ค. 02, 16:45

ยินดีต้อนรับการกลับมาอย่างปลอดภัย  และความรู้ใหม่ๆที่คุณCrazyHOrse  จะนำมาฝากกันค่ะ  เย้ๆ...
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 09 ม.ค. 02, 00:25

สวัสดีปีใหม่ค่ะ  มารออ่านด้วยคน
คนอยากรู้
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 15 ก.พ. 02, 10:20

แล้วจะได้อ่านกันเมื่อไหร่นะเนี่ย ช่วยตอบหน่อยได้ไหมฮะ รอจนจะแย่อยู่แล้ว ขอกันมาตั้งเยอะ คอยกันจนเหงือกจะแห้งอยู่แล้ว อยากรู้กันจริงๆหรือเปล่า หรือขอทิ้งขอขว้าง ไม่เห็นออกมาเตือนกันมั่งเลย หรือยังไงครับคุณน้าเทาชมพู
เรียบ ๆ ง่าย ๆ
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 17:32

ผมแวะเวียนมาอ่านเวปนี้หลายวันแล้วครับ
เกิดติดใจเพราะมีสมาชิกหลายๆ ท่านที่ให้ความรู้ได้เป็นอย่างดี
วันนี้เลยลองสมัครสมาชิกดู

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ทดสอบการโพสรูปนะครับ
ผมก็เคยไปเขมรเมื่อเดือนมีนาคมปี 2545  
เอ .. ไม่รู้ว่าเดินชนไหล่กันกับจขกท.ในนครวัดหรือเปล่านะครับ    
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 17:37

รูปสลักข้างบนและรูปนี้ถ่ายจากกำแพงที่ปราสาทบันทายฉมาร์ครับ ยังไม่ใช่ที่นครวัด
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 17:44

ขอลงแค่นี้ก่อนนะครับ พอทราบแล้วว่าลงรูปได้อย่างไร
แล้วคงจะได้มาคุยกันอีกครับ  
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 15 ธ.ค. 05, 03:16

ผมเคยไปมา ๒ ครั้ง ครับ นครวัด-นครธม

และได้ไป ๒ แบบ คือ เครื่องบิน กับ รถยนต์

ก็คนละรสชาติครับ อิอิ นั่งรถนั่งฝุ่นตลอดทาง หลุมอีกต่างหาก นั่งเด้งๆ เป็นระยะๆ ยังขำอยู่เลยครับ มีจอดรถแวะล้างรถด้วย เพราะฝุ่นมันเกาะหนาจริงๆ ยังกะท่องทะเลทราย อิอิ

พอดีรูปไม่ได้อยู่ตอนนี้เสียด้วย ไม่งั้นคงได้เอามาแลกกันดูกับคุณเรียบๆ ง่ายๆ

ถ้าใครพอมีตังค์ แนะนำว่าไปเครื่องบินดีกว่าครับ ประหยัดเวลา และไม่เสียสุขภาพกับการเด้งไปเด้งมา

ปล. ผมถามไกด์ชาวเขมรว่า รัฐบาลกัมพูชาได้กำไรจากการขายมรดกทางวัฒนธรรมปีหนึ่งๆ เป็นสิบๆ ล้าน USD แต่แค่ทำถนนราดยางหรือคอนกรีตอย่างดี จากพรมแดนไทย จากยังเมืองเสียมเรียบ ไม่มีตังค์หรือ คุณไกด์ก็เลยไขข้อข้องใจว่า "เงินหนะมี แต่เข้ากระเป๋านายกและพวกพ้องหนึ่ง และอีกหนึ่งคือ ถ้าทำถนนดีๆ แล้ว สายการบินที่พวกพ้องนายก และคนไทย "กลุ่มหนึ่ง" มีเอี่ยวก็อาจเจ๊งได้" นี่คือต้นตอของถนนเด้งๆ ครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 15 ธ.ค. 05, 09:36

ใช่แล้วๆๆ ครับคุณ Hotacunus พูดมาทำให้นึกถึงบรรยากาศตอนนั้นขึ้นมาได้ทันที
ผมนั่งรถไปเหมือนกัน ฝุ่นงี้เพียบ ทั้งกระเด้งกระดอนไปทั้งคืน
กำลังจะหลับๆ หัวก็โขกกับคนข้างๆ ดังโป๊ก ...  

นึกได้อีกอย่างคือ คนขับรถจะบีบแตรถี่ๆ ตลอดทางที่มีชาวบ้านอยู่
ไกด์ชาวเขมรบอกว่ารถในเขมรเนี่ยไม่มีเบรคยังพอขับได้
แต่ถ้าไม่มีแตร .. ขับไม่ได้ 555 ฟังแล้วโหดๆ แฮะ

ถนนที่เป็นฝุ่นเยอะ เค้าก็บอกว่าตอนแรกมันก็ราดยางอย่างดีเลย
พอเขมรรบกันเอง ต่างฝ่ายต่างก็ทำลายถนนซะ
ตอนนี้ก็เลยเป็นอย่างที่เห็น รัฐบาลก็ยังไม่มีงบประมาณมาทำถนนให้ดีๆ
ดังนั้นพวกเราก็เลยต้องกระเด้งกระดอนอย่างนี้ไปจนถึงเสียมเรียบ
ฟังแล้วน่าเห็นใจชาวเขมรปนกับสงสารก้นตัวเองจัง 555
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์