เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 7493 ปีใหม่นี้ ไปฉลองที่ไหนกันบ้าง
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 24 ธ.ค. 01, 20:11

เฮ้อ .. หนุ่ม ๆ แถวนี้นี่เป็นยังไงนะ
โผล่มาทีไร เป็นโดนแกล้งจนหัวหมุนทุกทีซีน่า

เป็นผู้หญิงไม่กลัวฝนค่ะ ถึงตกลงมาแม่หญิงก็มีร่ม อาศัยร่มไม้ชายคาเรือนไทยของคุณแม่เทาชมพูได้
เชื่อว่าคงปลอดภัยกว่าไปหลบฝนในกระท่อมริมทุ่งที่คุณแจ้งไปสร้างไว้เองเพื่อหลอกสาว
(รอบจัดอย่างนี้  สงสัยจะหลอกไปหลายรายแล้ว)  
เทคนิคชวนสาวเดินชมทุ่ง  แล้วพาเข้ากระท่อมตอนฝนตกนี่  คุ้น ๆ เหมือนเคยเห็นในรายการ บิ๊กซีนีม่า ช่องเจ็ดสี โปรแกรมหนังไทยสมัยคุณพ่อนะคะ
สรุปค่ะ ว่า ไม่กลัวฝน  กลัวคุณแจ้งมากกว่าค่ะ

ส่วนกลอนของคุณนกกางเขน  แม่หญิงอ่านข้ามบาทสุดท้ายไม่ทันค่ะ เลยปลื้มเข้าไปเต็ม ๆ
ไม่รู้ว่าแค่ล้อเล่นไปตามประสาหนุ่ม  
ว้า.. คราวหน้าบอกให้เร็วกว่านี้หน่อยนะคะ  เสียอารมณ์หมดเลยอ่ะ

ถ้าคุณจ้อไม่ไปไหน  ก็ไปหาคุณเปี้ยวสิคะ คุณเปี้ยวจะไปดูละครที่ลอนดอนกับคุณแกมแก้วค่ะ
อย่ามัวแต่รอ ซานต้า อยู่คนเดียวเลย เหงาแย่

ส่วนคุณพระนาย  ถึงอยู่ไกลบ้าน ก็ยังมีงานฉลองกับเพื่อนฝูง  คงไม่เหงาซะทีเดียว  
ได้ข่าวว่า แม่นกยูงเพิ่งส่งของขวัญวันเกิดไปให้
หวานเชี๊ยบ ...
ถึงอยู่ไกลก็เหมือนใกล้   ไม่ใช่หรือคะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 24 ธ.ค. 01, 20:31

เป็นธรรมดาโลกครับ คุณ นกข.ก็อายุย่างเข้าวัยกลางคนแล้ว  จะให้พายุมันรุนแรงเหมือน
คนหนุ่มแน่นคงไม่ได้ ต้องลดระดับลงมาบ้างเป็นธรรมดา คงเหลือแต่ฝนปรอยๆ (ฮา)

แต่ชื่อพายุนี่เค้าจะตั้งเป็นชื่อผู้หญิงนะครับ คงเปรียบได้กับอารมณ์หญิง เดี๋ยวดี เดี๋ยวงอน
เดี๋ยวมา เดี๋ยวไป ดูแม่หญิงเป็นตัวอย่างก็ได้  หายไปนานจนผมนึกว่ามัวแต่ไปจัดขบวน
แห่นางแมวอยู่

แม่หญิงไม่กลัวฝน ก็คงจะร้องเพลงเจ้าสาวที่ไม่กลัวฝนได้สิครับ รู้สึกจะเป็นของเต๋อ หรือเปล่า
เพราะดีนะครับ แต่ผมร้องไม่ได้ ว่าจะขอให้แม่หญิงร้องให้ฟังอยู่เชียว...แล้วที่ว่ากลัวผมนี่คือกลัวผม
ไม่พาเข้ากระท่อมร้างหรือ...   พูดแล้วมันน่าน้อยใจ เห็นกระท่อมร้างแล้วไม่อยากเข้า
แต่พอเห็นทัชมาฮาลล่ะเป็นไม่ได้ หอบผ้าหอบผ่อนตามเค้าไปเชียว...

คุณแม่ยายครับ ผมว่าที่แม่หญิงเลิกปักตะไคร้ เพราะว่า ปักแล้วไม่ได้ผลมั้งครับ แบบว่าลืมเอายอด
ลงดิน  ก็เลยกลายเป็นปลูกผักผักสวนครัวไป

เอ..ถ้าผมจะเอารูปพายุ เอ้ย!! รูปฝนมาลงบ้าง คุณจ้อกับคุณเปี้ยวจะว่ายังไงครับ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 24 ธ.ค. 01, 20:35

พี่สาวแถว ๆ นี้ช่วยคุณจ้อหน่อยค่ะ  เรื่องทำกับข้าว แม่หญิงไม่เก่งเลย  คุณพ่อตาบอกว่าให้เรียนหนังสือไปอย่างเดียวดีแล้ว ทำกับข้าวเก่งนัก  เดี๋ยวไอ้หนุ่มมันจะมาเกี้ยวให้รำคาญใจ

เรื่องกับข้าว นี่ถามหนุ่ม ๆ บ้างก็ได้นะคะ
อย่างคุณแจ้งหรือคุณ นกข. แน่ะค่ะ  อาจพอช่วยได้ เพราะเห็นเเคยคุยเรื่องกับข้าวกับปลา และกับแกล้ม
เรื่องไก่อบ ไก่ย่าง คงทำได้ไม่ยาก
แถมยังเชี่ยวชาญไปอีกหลายไก่ คุณจ้ออาจได้ความรู้เพิ่มเติมต่อได้อีก ถึงเรื่องไก่บ้าน ไก่วัด  ตลอดจนไก่หลง ด้วยเจ้าค่ะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 24 ธ.ค. 01, 20:44

ลอนดอนมันไกลครับแม่หญิง ผมขอนั่งย่างไก่งวงตามประสาคนโสดจะดีกว่า
ไก่บ้าน ไก่วัดหรือ ไก่หลง คงไม่เหมาะกับผม
ว่าแต่แม่หญิงสนใจจะมากิน "ไก่งวง" ของผม...เอ้ย กับผมหรือเปล่าครับ
ไก่ตัวเบ้อเริ่ม ผมทานคนเดียวไม่หมดหรอกครับ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 24 ธ.ค. 01, 20:53

คุณจ้อ!! มุขนี้ร้ายนะครับ

คุณจ้อมี "ไก่งวง" แล้ว ไก่มันมีไข่ติดมาด้วยหรือเปล่าครับ ผมว่ากำลังจะหาไข่
มาทำอะไรอร่อยๆอยู่เชียว อยากจะขอความอนุเคราะห์ซักสองฟอง
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 24 ธ.ค. 01, 21:12

คุณแจ้งครับ ผมเอาไข่ไปต้มทำ "สลัดไข่" หมดแล้วน่ะครับ
ถ้าคุณแจ้งชอบทาน "สลัดไข่" มาทานด้วยกันก็ได้ครับ
"สลัดไข่ ไก่งวง" เมนูคริสต์มาสของผมครับ เหอๆๆๆ

( ชักจะติดเรทมากไปมั๊ยนี่ ขออภัยครับแม่หญิง )
อ้อมเพชร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 26 ธ.ค. 01, 00:23

หิมะน่ารักมากเลยค่ะ

โรคติดเรทนี่ระบาดไปบ้านข้างๆแล้วนะคะ มีพาหะเป็นท่านหนึ่งในนี้
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 26 ธ.ค. 01, 02:02

ผมล่ะ ไม่เข้าใจมุขของคุณจ้อกับคุณแจ้งเค้าเลยจริง ๆ นะครับเนี่ย เรื่องติดเรทอะไรเนี่ยไม่รู้จริง ๆ
Merry Christmas ครับผม
พาฝัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 26 ธ.ค. 01, 10:31

คิดจะฉลองปีใหม่สนุกกันขนาดนี้เจียวหรือ  แล้วแม่หญิงพลอยสนุกไปกับเขาด้วยหรือเปล่า  เห็นคุณเทาชมพูออกมาแตะเบรคแล้วยังไม่ยอมหยุด  ระวังจะวิ่งลงไปในบึงถึงตายตามข่าวหนังสีอพิมพ์เมื่อวานนี้นะครับ ตามข่าว สองแม่ลูกขับรถเกียร์อัตโนมัติ แต่ยังขับไม่คล่อง จะจอดรถริมบึง แทนที่จะเหยียบเบรคกลับไปเหยียบเอาคันเร่ง เลยจมน้ำตายทั้งแม่และลูก  น่าเสียดาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 26 ธ.ค. 01, 10:51

ขอแสดงความเสียใจแทนครอบครัวของคุณแม่และลูกคู่นั้นด้วยค่ะ

ส่วนในกระทู้นี้ แม่ยายและลูกสาวในเน็ตปลอดภัยดี  

ฉลองปีใหม่อยู่กับบ้าน

แต่อาจจะมีพาดหัวข่าวว่าหนุ่มๆวิ่งลงบึงจมน้ำกันเป็นหมู่  

เพราะหนีลูกปืนพ่อตาไม่ทันก็ได้นะคะ

คุณเปี้ยวและคุณแกมแก้ว  

ตอนนี้สาวหลบความหนาวทางใต้  บินกลับมาฉลองปีใหม่ที่บ้าน  

ฝากอวยพรปีใหม่มาให้ด้วยค่ะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW886x024.gif'>
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 26 ธ.ค. 01, 21:42

ขออวยพรปีใหม่ให้คุณเทาชมพูและสาวด้วยครับ ขอให้มีแต่ความสุขตลอดปีและตลอดไปครับ
ฝากบอกสาวด้วยครับว่าอิจฉา ยิ้ม ผมเองก็อยากหลบกลับไปบ้าง

อ้อช่วงเทศกาล "เมาไม่ขับ" นะครับทุกท่าน
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 27 ธ.ค. 01, 06:03

ผมผิดไปแล้วครับแม่หญิง
จะทำโทษอย่างไรผมยอมทุกอย่าง
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 27 ธ.ค. 01, 13:55

มาอ่านทุกวันแหละเจ้าค่ะ  แต่ต่อไม่ถูก
ก็คุณจ้อกับคุณแจ้งนี่แหละ  กระทู้ปีใหม่แท้ ๆ ยังลากไปทำเสียหายหมด  ..  แงๆๆ

ทำโทษ ..  ให้คุณจ้อมาอยู่เป็นเพื่อนตอนปีใหม่  ดีไหมคะ
นกข. (จำเลยที่ 3)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 27 ธ.ค. 01, 18:04

ข้าแต่ศาลที่เคารพ (ซึ่งเป็นทั้งเจ้าทุกข์ โจทก์ อัยการ และศาล เสร็จอยู่ในตัว) ทำโทษแบบนั้นจำเลยก็ชอบใจไปเท่านั้นเองสิครับ แทนที่จะเข็ดหลาบรู้สึกตัวไม่ทำอีก ถ้าจะลงโทษยังงั้น ....
...ผมอยากถูกทำโทษบ้าง....
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 28 ธ.ค. 01, 01:58

ดีครัับ... แม่หญิงจะเริ่มทำโทษวันไหนครับ
ผมจะได้เตรียมจัดกระเป๋า ไปรอรัับโทษแต่โดยดี

ยอมผมยอมเจ็บปวด ... ยอมร้าวรานอุรา
ยอมแม้แม่หญิงจะพา ไปเข่นฆ่าเย้ยหยันเล่น ...
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์