เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5581 ทำไมต้องหัวขี้เลื่อย
฿฿฿
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 12 ธ.ค. 01, 11:58

รบกวนเนื้อที่ ที่เรือนไทยหน่อยนะคะ
ทำไมคนหัวไม่ดี ต้องเปรียบกับ หัวขี้เลื่อย คะ
คิดเอาเองว่า ขี้เลื่อย คือสิ่งที่ไม่มีประโยชน์
แต่เดี๋ยวนี้ ขี้เลื่อย เอามาใช้เป็นประโยชน์ได้
หลายอย่าง เอาไปทำถ่าน ทำธูป ก็ได้
อยากทราบที่มาค่ะ ขอบคุณนะคะ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 ธ.ค. 01, 14:55

เดา
ลักษณะของขี้เลื่อยก็เป็นขมวดคล้ายสมองด้วยมั้งครับ
ของลักษณะคล้ายกันแต่ความสามารถไม่เหมือนกัน
เด่นฯ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 ธ.ค. 01, 23:58

เดานา

ยังทันสมัยที่ตุ๊กตาตัวเล็กๆที่ทำด้วยผ้า เพื่อจะทำหมอนปักเข็ม มักจะยัดข้างในด้วยเส้นผม หรือขี้เลี่อย เพื่อให้เข็มเย็บผ้าเป็นสนิมยากขึ้น

คนจึงถูกเปรียบเทียบวัสดุในสมองกับขี้เลื่อยด้วยประการฉะนี้แล
หน้า: [1]
  พิมพ์