เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3576 กรมหลวง
คุณพระนาง
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 07 ต.ค. 00, 12:00

อ่านว่า กรม-หลวง หรือ กรม-มะ-หลวง คะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ก.ย. 00, 00:00

กรม-มะ-หลวง ค่ะ แต่ไม่ต้องลง stress  ที่คำว่า มะ ให้ชัดเจนเท่าคำว่า กรม และ หลวง
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ก.ย. 00, 00:00

เสียง มะ ถ้าจำไม่ผิด เรียกว่า ออกเสียง อะกึ่งเสียง ครับ คือ ไม่ต้องเน้นเสียงอะชัดเจน
คุณพระนาง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ก.ย. 00, 00:00

ขอบคุณทุกคนค่ะ
เจ้ากรรมนายเวร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ต.ค. 00, 00:00

เอ กรมหลวงชุมพรใช่มั้ยที่พูดกัน ใครมีประวัติโดยละเอียดบ้าง
ผมทราบมาเคร่าๆว่า ท่านเป็นที่เคารพนับถือของทุกคนมาก
ท่านป่วยเป็นไข้แล้วสวรรคต ที่หาดทรายรี จ.ชุมพร
เด็กบ้านนอก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 ต.ค. 00, 00:00

แล้วกรมพระยาล่ะครับอย่างยังไง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 ต.ค. 00, 00:00

กรม-พระ-ยา ค่ะ คุณเด็กบ้านนอก
เรื่องกรมหลวงชุมพร  ขอคุณเจ้ากรรมฯตั้งเป็นกระทู้ใหม่ดีไหมคะ   จะได้มีคนเห็นได้ง่าย และคงเข้ามาตอบกันหลายคน
หน้า: [1]
  พิมพ์