เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 10034 America's Sweetheart
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 17 ธ.ค. 01, 02:48

America's Sweetheart หวานใจของอเมริกา  
หมายถึงดาราสาวอีกแบบหนึ่ง ที่ไม่ใช่คนสวยหยาดเยิ้มเซกซี่
หรือสง่าเป็นเจ้าหญิง

พวกนี้ มักจะสวยแบบน่ารักน่าเอ็นดู    ตัวเล็กๆ  
นัยน์ตาแจ๋ว ยิ้มหวาน

มองแล้วก็ไม่ไกลจากสาวทั่วไปมากนัก    
มักเล่นบทดี ไร้เดียงสา  พวกนี้บางคนก็ร้องเพลงเต้นรำเก่ง    
ไม่เล่นเป็นตัวอิจฉา  ไม่เล่นชีวิตหนัก ไม่มีบทกินเหล้าติดยาเสียคน
/>
แต่พออายุมากขึ้น มักหายไปจากวงการ  เพราะความน่ารักแบบเดิมหมดไป  
เราจึงไม่ค่อยเห็นพวกเธอจนกระทั่งวัยกลางคนหรือว่าแก่
/>
ยกเว้นคนมีฝีมือจริงๆ สักคนสองคน
/>
เอารูปมาให้ดูกันค่ะว่าดาวที่ดับไปจากฟ้าพวกนี้มีใครบ้าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 ธ.ค. 01, 15:01

เธอเคยติดอันดับ เป็นดาราทำเงินสูงสุดหนึ่งในสิบของฮอลลีวู้ดเมื่อปลายทศวรรษ ๑๙๕๐ ต่อกับต้น ๑๙๖๐

เป็นดารานำในหนังรักวัยรุ่น  สมัยนั้นเป็นเรื่องหนุ่มสาวพักร้อนชายหาด เล่นเซิฟ ร้องเพลง  พ่อแง่แม่งอนตั้งแต่ต้นจนจบ

เคยเล่นหนังชีวิตอย่าง A Summer Place   เป็นสาวรุ่นไร้เดียงสาที่ท้องขึ้นมากับแฟนหนุ่ม  น่ารักน่าสงสารตลอดเรื่องก่อนจบแบบแฮปปี้เอนดิ้ง

เธอแต่งงานกับนักร้องชายขวัญใจแห่งยุคคนหนึ่ง แล้วเงียบหายไปจากวงการ  

นานๆแวะมาสักครั้งแบบดารารับเชิญ

ชื่อ Sandre Deeค่ะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW866x001.jpg'>
ภาธร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 ธ.ค. 01, 08:39

เด็บบี้ เรย์โนลด์  เข้าข่ายมั้ยครับ เธอเล่นหนังกุ๊กกิ๊กกับ ร็อค ฮัดสันเยอะเชียว คุณน้าๆของผมที่เรียนอยู่มหาวิทยาลัยตอนนั้นชอบดูหนังของเธอมาก
ผมจำชื่อ แซนดร้า ดีได้แต่นึกหน้าเธอไม่ค่อยออก ก็น่าเอ็นดูดีครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 ธ.ค. 01, 11:22

มีภาพเดบบี้ เรโนลด์อยู่ในแฟ้มแล้วค่ะ

ตอนเริ่มต้นอาชีพ  ก็ทำท่าว่าจะเข้าข่าย America's sweetheart เพราะได้สเป็กหมด   ตัวเล็ก หน้าหวาน ร้องเพลงเก่ง เล่นหนังรักปนตลกเป็นประจำ  

แต่อยู่ๆไปเธอก็พัฒนาฝีมือขึ้นมาเล่นได้หลายบท  จนกลายเป็นสาวใหญ่ในหนังใหญ่หลายเรื่อง อย่าง How the West Was Won

ก่อนจะโรยราไปตามวัย แล้วกลับมาเล่นแบบดารารับเชิญในหนังทีวี ในวัยชรา

เธอเป็นแม่ของแครี่ ฟิชเชอร์  นางเอก Star Wars ๓ เรื่องแรก
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW866x003.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 ธ.ค. 01, 11:27

หวานใจยุค ๖๐ อีกคนหนึ่งชื่อ Annette Funicello เป็นดาราเด็กของดิสนีย์ในชุด Mouseketeers มาก่อน  

แล้วโตเป็นสาว เล่นหนังวัยรุ่นไร้พิษภัยของดิสนีย์ จนดัง

แล้วเธอก็ออกไปเล่นหนังรักวัยรุ่น  เรียกกันว่า Beach Party Movies คือทั้งเรื่อง ก็วนๆ กันอยู่แถวชายหาด แต่งแต่ชุดว่ายน้ำ

คู่กับ Frankie Avalon นักร้องวัยรุ่นขวัญใจของยุค    ดังกันระเบิดทั้งคู่

เธอแต่งงานก็เลยอำลาวงการไปเป็นแม่บ้าน  ตอนนี้ลูกโตๆไปหมดแล้ว
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW866x004.jpg'>
ภาธร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 ธ.ค. 01, 12:44

น่ารักดีครับ ดูใสๆเพลินๆ แต่ไม่ชอบหนังยุคนั้นเลย เบาโหวง ดูหนังเด็กเสียเลย มีความสุขกว่า (สาวๆคงค้อน)  หนังไทยสมัยนั้นก็นิยมนางเอกตัวกระเปี๊ยก เล่นบทแก่นๆ พระเอกตัวล่ำบึก งอนกันไปงอนกันมา
ภังคี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 04 ธ.ค. 01, 08:31

ตามขึ้นมาคุยกระทู้นี้ครับ คุณภาธรนี่คิดอะไรชอบอะไรคล้ายผมกับภูวงนะที่คุณเทาชมพูเรียกพวกเราว่าสามหนุ่มมุมเดียว ผมไปนึกถึงภาพหนุ่มใหญ่สามคนอย่างพวกเราไปแออัดอยู่ที่มุมมุมเดียวกัน แค่ผมคนเดียวก็เบียดอีกสองคนคนหลุดมุมแล้ว ฮ่า ฮ่า
ภูวง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 04 ธ.ค. 01, 08:35

ผู้ชายหลายคนคงไม่เถียงว่าชอบผู้หญิงสไตล์นี้นะครับ แต่ผมคนหนึ่งล่ะไม่ปลื้มพวกเธอเท่าไร ตอนสาวๆเป็นอย่างนี้ก็น่ารักหรอกแต่พออายุมากยังหน่อมแน้มไม่เลิกคงไม่น่ารักแล้ว
พวกเราทราบเหมือนกันครับว่า แครี่ ฟิชเชอร์เป็นลูกสาวดอริส เดย์ หลังๆได้ข่าวว่าเธอเอาดีทางเขียนบท
ภูวง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 04 ธ.ค. 01, 08:39

คิดเลยไปถึง แซลลี่ ฟิลล์ ครับ เธอเริ่มจากบทหน่อมแน้มเหมือนกันแต่พัฒนาตัวเองเล่นบทแรงๆขึ้น  รูปหน้าและคางของเธอยังมีเค้าสาวน้อยนะครับพออายุมากเธอเลยไม่สง่าคลาสิกเท่าไร แต่ยอมรับว่าบทบาทเธอยอดมาก (ดูยังไงก็ยังติดภาพเก่าของเธอคงเป็นที่รูปหน้าเธอน่ะครับ)
ภังคี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 04 ธ.ค. 01, 08:44

คุณภาธรดูเรื่อง  แชมพู  จำแครี่ ฟิชเชอร์ได้มั้ย หน้าตาเธอสู้คุณแม่ของเธอไม่ได้ แต่ก็สวยดีนะครับ ผมเคยวิจารณ์ธอว่าหน้าตาแบบนางเอกของ วอล์ท ดีสนีย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 04 ธ.ค. 01, 09:38

Sally Field วัยเด็ก เริ่มต้นอาชีพแบบคิกขุจริงๆค่ะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW866x010.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 04 ธ.ค. 01, 09:40

ตอนเป็นสาวก็ยังน่ารักแบบเดิม แต่เธอพัฒนาฝีมือจนได้ตุ๊กตาทอง  เป็นดาราใหญ่ได้คนหนึ่ง
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW866x011.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 04 ธ.ค. 01, 09:51

คุณน้าเม็ก ไรอัน เป็นหวานใจของอเมริกาที่เริ่มต้นดี  ได้รางวัลลูกโลกทองคำมาก่อน

แต่หน้าตาน่ารักเกินไปจนคนดูชอบให้เล่นบทคิกขุ เล่นบทนี้ทีไรดังทุกที

ตอนนี้ยังไม่ดับแสง แต่ค่อนข้างจะหรี่ลงแล้ว  เพราะวัยเธอเข้ากลางคน  เล่นบทรักหนุ่มสาวไม่ถนัดเหมือนก่อน

ที่จริงเธอก็พยายามเล่นหนังชีวิตและลองมีบทนู้ดแวบๆ ดูบ้าง     แต่ไม่ได้ผล   คนดูจะดูแต่หนังรักหวานแหวว อย่าง You've Got Mail หรือ Sleepless in Seattle หรือซึ้งโศกสุดสุดอย่าง City of Angels
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW866x012.jpg'>
ภาธร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 04 ธ.ค. 01, 12:55

ผมชอบเมก ไรอันเหมือนกันครับ ดูเธอมีอะไรลึกกว่าสาวคิกขุ
ผมจำแครี่ ฟิชเชอร์ตอนที่เล่นแชมพูเกือบไม่ได้ครับ ต้องถามคนที่เคยไปดูด้วยกัน เธอเล่นเป็นลูกสาวใจแตกของคุณนายที่เป็นลูกค้าทำผมของพระเอก
ภูวง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 06 ธ.ค. 01, 08:52

อีกคนที่หน้าตาเธอไม่ยอมสาวซะที ก็โกลดี้ ฮอร์นครับ แต่รายนี้คงไม่ใช่America's sweetheart นะครับ บทบาทเธอออกจะแก่แดดแก่ลมเสมอ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์