เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4860 เปิดกรุหนังสือเก่าอีกครั้ง
แกวน้อย
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 02 ธ.ค. 01, 02:06

เปิดกรุหนังสือเก่าอีกครั้ง
มหกรรมลายลักษณ์อักษรศิลป์ ครั้งที่ ๒
กรมศิลปากร, สมาคมนักศึกษาเก่ามหาวิทยาลัยศิลปากร, มหาวิทยาลัยศิลปากร และบริษัท มติชน จำกัด (มหาชน)
ร่วมกันจัดอีกครั้งยิ่งใหญ่กว่าเดิม
เลือกซื้อกันสุดสุด
-นำพระราชนิพนธ์ทุกเรื่องในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวและสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ (ซื้อได้เฉพาะงานนี้)
- กรมศิลปากร สั่งทุกกรมกองนำหนังสือเก่าเก็บ หนังสือใหม่ หนังสือหายากทุกเล่ม วางขายในราคาย่อมเยา
- เลือกซื้อหนังสือราคาถูกจากสำนักพิมพ์ต่างๆ

สาระเข้มข้น
- ชมนิทรรศการเทิดพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว (เนื่องในโอกาสครบรอบ ๙๐ ปี วันบรมราชาภิเษก) และนิทรรศการพิเศษเรื่อง โบราณวัตถุที่ค้นพบที่เมืองสุโขทัย
- เสวนา นานาสาระศิลปวัฒนธรรม
- เข้าชมพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติฟรี

เต็มอิ่มกับความบันเทิง
- ชมการแสดงทุกวัน ณ สังคีตศาลา ทั้งโขน ละคร ปี่พาทย์ ทุกการแสดงควบคุมโดย อ.เสรี หวังในธรรม

พิเศษสำหรับงานนี้
- เป็นครั้งแรก เมื่อสำนักพิมพ์มติชนจัดพิมพ์ พระร่วง ฉบับลายพระหัตถ์ในรัชกาลที่ ๖ (มีจำนวนจำกัด)

เข้างานโดยไม่เสียค่าใช้จ่าย
สอบถามรายละเอียดได้ที่ ฝ่ายเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ กรมศิลปากร โทร. ๐ ๒๒๒๔ ๒๐๕๐, ๐ ๒๒๒๔ ๔๗๐๒

เสวนา อภิปรายนานาสาระศิปลวัฒนธรรม ณ โรงละครแห่งชาติ (โรงเล็ก) ๑๓.๓๐ - ๑๖.๐๐น.
๓๐ พ.ย. ๔๔ สิ่งควรรู้ก่อนดูโขน ละคร โดย อ.เสรี หวังในธรรม
๑ ธ.ค. ๔๔ สถาปัตยกรรมสกุลช่างวังหน้า และนำชมวังหน้า โดยอธิบดีกรมศิลปากร
๒ ธ.ค. ๔๔ จากวรรณกรรมพระมหาธีรราช สู่นาฏการและดนตรี โดย อ.เสรี หวังในธรรม, เสาวณิต วิงวอน และวัฒนะ บุญจับ
๓ ธ.ค. ๔๔ จากวรรณกรรมถึงภาพยนตร์ของคนศิลปากร โดย วาณิช จรุงกิจอนันต์, นนทรีย์ นิมิบุตร และสกุล บุญยทัต

การแสดง ณ สังคีตศาลา ๑๗.๐๐ - ๒๐.๐๐ น.
๒๗ พ.ย. ๔๔ โขน ตอนพาลีสอนน้อง
๒๘ พ.ย. ๔๔ ปี่พาทย์เสภา เพลงชุด ๑๒ ภาษา
๒๙ พ.ย. ๔๔ ละครใน เรื่องอิเหนา ตอนปันหยีรบระตุสิหนา ละครนอก เรื่องสังข์ทอง ตอนมณฑาลงกระท่อม
๓๐ พ.ย ๔๔ การบรรเลงของวงซิมโฟนิค แบนด์ จากคณะดุริยางคศิลป มหาวิทยาลัยศิลปากร คอนเสิร์ต ปู พงษ์สิทธิ์ คำภีร์
๑ ธ.ค. ๔๔ ละครพันทาง เรื่องผู้ชนะสิบทิศ ตอนเกลียดกันแต่วันพบ
๒ ธ.ค. ๔๔ ละคร เรื่องพระร่วง ตอน ขอมดำดิน บทพระราชนิพนธ์ ในรัชกาลที่ ๖
๓ ธ.ค. ๔๔ การแสดง"ศรีสุขนาฏกรร" ว่าด้วย"ลายลักษณ์อักษรศิลป์" โขน ตอนราชสารถึงท้าวมหาชมพู
ละคร เรื่องท้าวแสนปม ตอนสารรักจากแสนปม
ละคร (แนวตลก) เรื่องรถเสน ตอนฤษีแปลงสาร
หมายเหตุ การแนะนำหนังสือของสำนักพิมพ์ต่างๆ (ดูรายละเอียดที่แน่นอนในวันนั้นๆ)
(บัง) น.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 พ.ย. 01, 01:10

เฮ้น่ะ -
กาโฮ้ อีนี่บังฝากดูสิบสองภาษาด้วยคะร้าบ บังอยู่ในเว็บนี้อีนี่ถูกโต้โผบังคับให้ออกแขกออกเงี้ยวอะไรต่ออะไร จนจวนๆ จะครบหรือเกินสิบสองภาษาอยู่แล้วคะร้าบ -
กระบี่อิงฟ้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 พ.ย. 01, 11:42

งานดีๆอย่างนี้ ทำไมมักจัดที่กรุงเทพฯที่เดียว ไม่ออกไปจัดตามต่างจังหวัดบ้าง
บัวบรรณ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 พ.ย. 01, 15:01

วันนี้ว่าจะแวะไปงานค่ะ..กลัวหนังสือหมด
แกวน้อย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 พ.ย. 01, 22:09

วันนี้ไปดูปี่พาทย์เสภา 12 ภาษามาแล้ว ก็สนุกดีครับ ยิ่งตอนที่อ.เสรี ออกแสดงยิ่งตลกมา
พรุ่งนี้กะว่าจะไปดูละครนอก ละคร ในแสดงประชันกันคงสนุกดีเหมือนกัน
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 พ.ย. 01, 21:41

พี่ ๆ ที่อยู่ในนี้ที่ไปงานไม่ทราบว่าเจอ หนังสือเรื่อง "อัตตชีวประวัติข้าพเจ้า กำแหงหนุมาน" บ้างครับ
ศศิศ ตามหามาหลายปีแล้งไม่เจอเลย
หน้าปกเป็นรูปหัวโขนหนุมาน พื้นดำ
ขอภัยที่จำชื่คนแต่งไม่ได้ ขอโทษด้วยนะครับผม
บอกศศิศหน่อยนะครับ
แกวน้อย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 พ.ย. 01, 23:44

เมื่อวานบอกผิดครับ เมื่อวานไปดูละครเรื่องผู้ชนะสิบทิศต่างหากครับ
วันนี้ละครนอกเรื่อง สังข์ทอง ก็สนุกดี
บัวบรรณ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 30 พ.ย. 01, 15:01

เมื่อวานก็ไปมาแล้วค่ะ ได้ดูบทละครนอกเรื่องสังข์ทองด้วยแถมงานนี้ซื้อหนังสือลูกเดียวค่ะ
มีหลายเล่มที่อยากได้แต่ยังไม่ได้ซื้อ  ซื้อมาได้เพียงแค่นี้ค่ะ วันนี้จะไปอีกค่ะ เอามายั่วน้ำลายก่อน
นะคะ
1.อิลราชคำฉันท์
2.บทละคอนเรื่องรามเกียรติ์ พระราชนิพนธ์ของรัชกาลที่ 2
3.แมลงป่องทอง เรื่องแปลของรัชกาลที่ 6 ใช้นามแฝงว่า รามจิตติ
4.พระบรมราโชวาทของรัชกาลที่ 6
5.รวมนิทานร้อยเรื่องพระราชนิพนธ์โดยรัชกาลที่ 6
6.โคลงพระราชนิพนธ์พระราชนิพนธ์โดยรัชกาลที่ 6
7.นิราศพระแท่นดงรังของนายมี
8.ชุมนุมบทละคอนและบทคอนเสิตพระนิพนธ์สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัตติวงศ์

วารสารของคณะอักษร มหาวิทยาลัยศิลปากร 6 เล่ม
หนูนานา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 30 พ.ย. 01, 21:22

พรุ่งนี้หนูนานาจะไปค่า  ใครไปเจอกัน!
น้าชู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 ธ.ค. 01, 01:05

วันนี้ไปหอบหนังสือมาได้กองใหญ่เชียวครับ
ที่พิเศษคือ ในช่วงบ่าย ท่านอธิบดีกรมศิลปากร น.อ. อาวุธ เงินชูกลิ่น ได้ให้เกียรติมาบรรยายและนำชมวังหน้า โดยเฉพาะอย่างยิ่งด้านสถาปัตยกรรมซึ่งมีลักษณะพิเศษต่างจากสกุลช่างวังหลวงหลายประการ ซึ่งอธิบดีฯ ท่านเป็นสถาปนิกที่พวกเราคงรู้จักผลงานชิ้นเอกของท่านหลายๆชิ้นดี เช่น เรือพระที่นั่งนารายณ์ทรงสุบรรณ พระเมรุมาศสมเด็จย่า เป็นต้น ดังนั้น นับว่า ได้สาระความรู้เต็มเพียบกลับบ้านไปอีกด้วย
ในวันต่อๆไปจนถึงวันที่ 3 ธ.ค. ก็ยังคงมีนิทรรศการและกิจกรรมพิเศษอื่นๆ ที่น่าสนใจอีก
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 02 ธ.ค. 01, 08:14

จำได้ว่ามีใครคนหนึ่งที่นี่  อยากได้ หนังสือ
จดหมายเหตุรายวัน ของ เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ มีพิมพ์จำหน่ายแล้วนะคะ โดยโครงการเลือกสรรหนังสือ มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช  ที่ร้านค้าของคุรุสภา  หรือศึกษาภัณฑ์ ก็มีขายค่ะ
ราคาเล่มละ  80 บาท ค่ะ
บัวบรรณ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 02 ธ.ค. 01, 14:06

เมื่อวันศุกร์ไปเดินมาอีกหนึ่งรอบคราวนี้พยายามห้ามใจตัวเอง ได้บทละครนอกเรื่องแก้วหน้าม้ามาอีกเล่มค่ะ และก็มีวารสารศิลปากร 2-3เล่ม นอกนั้นซื้อฝากคนอื่นค่ะ

แต่ว่าวันจันทร์นี้..จะไปดูละครอีกรอบ ละครเรื่องท้าวแสนปมกับเรื่องรถเสน
ใครอยากได้หนังสือเล่มใดฝากซื้อได้นะคะ  จังหวัดใกล้ไกลยินดีรับฝากค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์