เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 21008 พญาครุฑ
แหวน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 10 ต.ค. 00, 00:00

เห็นชื่อชายากับบุตรของพระคเณศคือ พุทธิ สิทธิ เกษม ลาภ แล้วดูเหมือนเป็นตำนานทางฝ่ายไทยนะคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 10 ต.ค. 00, 00:00

กะทู้ชักจะแตกประเด็นไปเป็นเรื่องพระพิฆเนศวร หรือพระคเณศ ผมจำได้เหมือนกันว่าเทพเศียรช้างองค์นี้มีเรื่องสนุกๆ อยู่เยอะ
ที่ผมจำได้ พระคเณศเป็นเจ้าแห่งสรรพศิลปวิทยาการ และเจ้าแห่งความสำเร็จ (ก็น่าที่จะมีชายาชื่อพุทธิและสิทธิหรอก) แต่อีกสำนวนหนึ่งที่ผมเคยได้ยินมาเหมือนกัน ที่ฟังดูเหมือนจะตรงกันข้ามกัน แต่ในที่สุดแล้วตีความออกมาก็เหมือนกัน ก็คือ พระคเณศทรงเป็นเจ้าแห่งอุปสรรคทั้งหลาย ดังนั้นถ้ามนุษย์จะประกอบกิจการใดๆ ให้ปลอดอุปสรรค ให้สำเร็จลุล่วง ก็ต้องบูชาพระคเณศเพื่อปัดเป่าอุปสรรคขัดขวาง ก็คือเป็นเทพแห่งความสำเร็จนั่นเอง
ถ้าจำไม่ผิดอีก ดูเหมือนที่ให้พระคเณศเป็นเจ้าแห่งความสำเร็จนี้ จะเป็นพรของพระอุมา ที่ประสิทธิให้พระคเณศ มีเรื่องอยู่ในตอนพระคเณศเสียงา เพราะรบกับปรศุราม  พราหมณ์มือขวานที่ว่ากันว่าเป็นอวตารปางหนึ่งของพระนารายณ์ พรนี้พระอุมาทรงให้เมื่อรบกันเสร็จ พระนารายณ์มาช่วยให้ยุติความขัดแย้งได้ด้วยดีแล้ว กำลังจะ happy ending
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 10 ต.ค. 00, 00:00

คุณนกข. ขออนุญาตนำความคิดเห็นของคุณไปตั้งเป็นกระทู้ใหม่นะคะ  กระทู้นี้ชักยาวแล้วค่ะ
เรื่องพระคเณศ คิดว่าคงมัคนสนใจและมีเรื่องมาคุยกันอีกได้มาก
เชิญขึ้นไปอ่านได้ที่ข้อ ๑๐๙ ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 11 ต.ค. 00, 00:00

เดิมครุฑในฮินดูคงมีตัวเดียว   แต่เมื่อพุทธศาสนารับตำนานและความเชื่อบางอย่างมาจากฮินดู   ครุฑก็เพิ่มขึ้นหลายตัว กลายเป็นฝูง
ไปเจอรายละเอียดเกี่ยวกับครุฑในพุทธศาสนา  จึงเก็บมาเล่าสู่กันฟังค่ะ
๑)  ไตรภูมิพระร่วง - ครุฑราชตัวเป็นพระยาครุฑแก่ครุฑทั้งหลายนั้น  มีตนนั้นใหญ่ได้ ๕๐ โยชน์  ปากยาว ๙ โยชน์  ตีนทั้งสองนั้นยาว ๑๒ โยชน์แล  กางปีกเต็มที่ออกวัดได้ ๘๐ โยชน์  เรี่ยวแรงมหาศาล  เมื่อโฉบนาคจากมหาสมุทร น้ำจะกระจายออกเป็นระยะ ๑๐๐ โยชน์
๒)  กระพือปีกแต่ละครั้ง ก่อให้เกิดพายุแรงเรียกว่า "สุบรรณาวาตะ" ทำให้เกิดฝุ่นตลบครึ้มไปทั้งเมือง บ้านพังทลาย  ข้อนี้ตรงกันในเรื่องกากี คือครุฑบันดาลให้เมืองมืดไปหมดแล้วมาลักตัวนางไป
๓) ใน ภูริทัตตชาดก  กล่าวว่าครุฑมีมนต์ชื่อ "อาลัมพยนะ" สะกดนาคให้อยู่ในอำนาจ
๔) ครุฑมาหลงรักนางมนุษย์ในเรื่อง กากีชาดก และสุสณฑิชาดก  แต่ก็จบลงด้วยการพาส่งกลับเมืองเพราะอยู่กันไม่ได้ทั้งสองเรื่อง
๕) ครุฑบางตัวรักษาศีล เป็นอุบาสกในพุทธศาสนา คือ ใน วิธูรบัณฑิตชาดก และ ปหารชาดก
๖ ) ครุฑมีลูกชื่อ วิรัต อยู่ใน วิธูรบัณฑิตชาดก
๗) พระโพธิสัตว์เคยเสวยพระชาติเป็นพญาครุฑ ในธูมาการิชากด พระสารีบุตรเคยเกิดเป็นครุฑ เช่นกัน
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์