เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4747 จับกุ้ง ตกปลาหมึก ไล่ปูลม
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

เมื่อ 08 ต.ค. 00, 12:00

อ่าน ข้อความของคุณ Piew (คนบาป) ในกระทู้
เรื่องมันกลอย

href='http://vcharkarn.com/vcafe/show_message.php?roomname=reurnthai&number=74'
target='_blank'>http://vcharkarn.com/vcafe/show_message.php?roomname=reurnthai&number=74
/>
แล้วก็อดคิดถึงตอนเป็นเด็ก ๆ ไม่ได้ ความจริงคนไทยนี่ก็เก่ง
เรื่องหาปูหาปลา

เทคนิคแพรวพราวมาแต่ไหนแต่ไร

/>
เคยไปตกปลาหมึก มั้ยครับ ที่ต้องนั่งเรือออกไปกลางทะเลแล้วฉายไฟใหญ่ ๆ
/>
ลงนำ้ สักครู่นึงปลาหมึกตัวเขื่อง ๆ ก็มาเล่นไฟกันเต็มไปหมด
/>
ใช้ตระแกรงตักขึ้นจากนำ้กันเห็น ๆ

/>
เคยจับปูลมรึปล่าวครับ หากวิ่งไล่นี่ไม่ไหวครับเพราะปูลมวิ่งเร็วมาก
แต่ชาวเล

แถวนั้นบอกเทคนิคมาครับ คือขุดหลุมแล้วใส่กะละมังไว้
ตรงกลางกะละมัง ก็ตั้ง

กระปิไว้ก้อนนึง รุ่งเช้ามาดู ปูลมเป็นร้อยครับ
อยู่ในกะละมัง ปูชอบกลิ่นกะปิหรือไง

ไม่ทราบ
เดินตามกลิ่นตกกะละมังแล้วขึ้นไม่ได้ (หมายเหตุ แถวนั้นเค้าชุบแป้งทอด
/>
ทานกันครับ)  
เด็กติดเกาะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ก.ย. 00, 00:00

บาปจัง แต่ท่าทางจะสนุกดี (แล้วอร่อยอีกต่างหาก) ระวังต้องตกนรกนะครับ
GSX
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ก.ย. 00, 00:00

เคยกินปูลมทอดกรอบอร่อยมาก
ไม่แน่ใจเค้าเรียกปูกะตอย หรืออะไรนี่หละ
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ก.ย. 00, 00:00

ไม่เคยจับปูลมครับ เคยแต่จับปูนาไปเป็นเหยื่อสำหรับ "ทง" เบ็ด ตามลำห้วย
เวลาจะจับก็ไปขุด ไปล้วงกันตามคันนาน่ะครับ ตาดีได้ปู ตาร้ายเจองูก็มี
เจ้าตัวที่มากินเหยื่อปูที่ทงไว้ก็มีทั้งปลากด ปลาช่อน ปลาดุก บางทีก็ได้งูเห่าตาลาน
นึกถึงเมื่อตอนเด็กอยู่ต่างจังหวัดแล้วมีความสุขครับ ^_^
อรรถ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ก.ย. 00, 00:00

เห็นด้วยกับคุณทิดครับ ชีวิตวัยเด็กบ้านนอกนี่ช่างสุขสันต์เสียจริง
ไม่ต้องจ่ายค่ารถเมล์ ไม่ต้องจ่ายค่าตั๋วหนัง มีของเล่นมากมาย ขนมฟรีก็เยอะ
ปีนต้้นชมพู่นำ้ดอกไม้(สีแดง ลูกเล็กๆ) ชมพู่เขียว ชมพู่มะเหมี่ยว ตกบ่ายก็
ลูกหว้า ฝาด ๆ หวาน ๆ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ก.ย. 00, 00:00

เดี๋ยวนี้ตามชนบทบางแห่งก็ยังสบายอยู่นะคะ เคยไปเยี่ยมญาติที่บางปะอิน อยู่ริมแม่น้ำ  พอตกบ่ายเขาก็นอนบนเปลญวนใต้ถุนบ้าน  ลมโกรก หลับสบาย  ที่บ้านเขามีชมพู่นากด้วย  เพิ่งเคยเห็นค่ะ  ลูกเป็นสีแดงแก่ ผิวมันสวยมากเหมือนนากจริงๆด้วย
เด็กติดเกาะ(กำลังอยู่ในนรก)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 ก.ย. 00, 00:00

ที่บ้านเคยมีชมพู่เพชรครับ หวาน ๆ เมื่อก่อนผมก็มีหน้าที่ปีนขึ้นไปเอาถุงกระดาษห่อลูกชมพู่น้อยไม่ให้ถูกแมลงมากัด เสียดายตอนนี้ต้นชมพู่แสนอร่อยก็ตายไปแล้ว อีกอย่างที่สนุกตอนเป็เด็กก็คือจับปลาในช่วงฤดูหนาว (คนบาปเยอะ) ตอนที่น้ำในคลองแห้งลง ปลาผู้น่าสงสารทั้งหลายก็จะแอบลงไปอยู่ในโคลนลึก ต้องลงไปเหยียบๆ ทำให้ปลาตกใจอแล้วค่อยจับ อร่อยครับส่วนมากได้ปลาสร้อย แต่ก็อร่อย ถ้าเป็นปลาหมอก็เอาไปย่างทั้งตัวรวมทั้งเกล็ดแล้วบอกกับเตี่ยกับแม่ว่า วันนี้เราสมมุติกันว่าไปอยู่กลางป่าเลยต้องกินแบบนี้
ที่เคยอีกอย่างตอนอยู่บ้านก็คือออกไปหาเห็ดช่วงหน้าฝน สนุกดีได้กินเห็ดอร่อยๆ ด้วย นอกจากหาเห็ดแล้วช่วงหน้าฝนก็ต้องรีบตื่นไปเก็บมะม่วงที่หล่นช่วงตอนกลางคืน ส่วนมากจะวิ่งไปที่ต้นมะม่วงแก้มแดงก่อน ไม่ทราบรู้จักกันหรือเปล่า ลูกค่อนข้างใหญ่แล้วแก้มจะมีสีแดงสวยดี ไม่อร่อยหรอกครับเพราะผมไม่ชอบกินมะม่วงสุก มะม่วงดิบเปรี้ยวๆ อร่อยกว่าเยอะ ต่อจากต้นมะม่วงแก้มแดงก็เป็นมะม่วงน้ำดอกไม้ แล้วก้มะม่วงแก้ว ต่อไปก็เห็นต้นหนอยหน่า พูดแล้วอยากกินไม่ได้กินมาตั้งนานแล้ว กลับไปบ้านไม่เคยตรงหน้าอะไรเลย ได้กินแต่ข้าววววทุกที
โอ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 ก.ย. 00, 00:00

ตอนเด็ก ๆ คุณยาย ชอบซื้อผลไม้ชนิดนึงให้ทาน เรียกว่า ทุเรียนนำ้ แต่ไม่เคยเห็น
มานานมากแล้ว ไม่ทราบว่าที่อื่นเค้าเรียกอย่างเดียวกันหรือปล่าว มีลักษณะ
ผิวเกลี้ยง เนื้อข้างในสีขาวคล้ายน้อยหน่า ผลโตประมาณส้มโอ หรือเล็กกว่าเล็กน้อย
มีใครพอจะยังเห็นขายที่ไหนบ้างครับ
เด็กติดเกาะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 ก.ย. 00, 00:00

เค้าเรียกผลไม้นี้ว่าน้อยโหน่งหรือเปล่า
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 ต.ค. 00, 00:00

เรื่องปลาหมึกนี่ต้องไปกะเรือปั่นไฟครับทั่น ปั่นไฟขนาด 30 กิโลวัตต์
ไฟดวงใหญ่ๆ สัก 30 ดวง ให้ปลาหมึกมาเล่นไฟ ตอนแรกมันยังไม่ขึ้นมาผิวน้ำ
หลังจากนั้นจะค่อยๆ หรี่ไฟ เหลือดวงเดียวเล็กๆ ถ้าคืนเดือนมีดจะหรี่ด้วย
ไฟสีแดง ถ้าคืนเดือนสว่างจะหรี่ด้วยไฟสีขาว (สีแดงได้ผลดี แต่จะสู้แสงดวงจันทร์
ไม่ได้ตอนพระจันทร์เต็มดวง) คราวนี้มันก็มาออกันผิวน้ำ เสร็จแหของเรา อิอิ
แล้วว่างๆ จะมาเล่าวิธีทำบาปอีก ยิ้ม
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 02 ต.ค. 00, 00:00

อ่านขึ้นไปเห็นปลาสร้อย เจ้านี่ปลาตัวเล็กตัวน้อยหรือเปล่าครับ
ปกติพวกนี้ว่ายน้ำเร็ว ชอบอยู่กันเป็นฝูงๆ ใช้สวิงช้อนยาก
แหะๆ แล้วผมจะมาเล่าวิธีจัดการจับปลาพวกนี้โดยไม่ต้องออกแรง
ไม่ต้องรอน้ำแห้ง เอาใว้ว่างๆก่อนนะครับ

ออๆ ปูทงเบ็ดนี่ต้องปูเพิ่งลอกคราบครับ ได้ผลดี แถวบ้านผมเรียกปูน้ำนม
ตัวมันจะนิ่มๆมาก ของเหลวภายในตัวจะขาวขุ่น ไม่รู้ใช่เลือดหรือเปล่า
จับมาฉีกเป็นชิ้นเล็ก(บาป ฮะๆ) แล้วใช้ตกปลา ทงเบ็ด อิอิ เจอปูพวกนี้เยอะ
หลังจาก "ดำนา" ไปแล้ว แต่ถ้าฝนตกใหม่ๆ ช่วงนี้จะมี "ลูกปู" เยอะ ขนาดสัก
หัวแม่มือ ตัวนึงก็ 1 "เหยื่อ" ไม่ต้องฉีก ฮ่าๆๆๆ

อ้อ ทงปลาดุก กับทงปลาช่อนก็ไม่เหมือนกันอีก อิอิ ว่างๆจะมาเล่าใหม่ ยิ้ม
เด็กติดเกาะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 09 ต.ค. 00, 00:00

รอคนบาปทั้งหลายมาเล่าสู่กันฟังค่ะว่า ทำอะไรกันอีกตอนเป็นเด็ก  แต่ถ้าเกิดบาปมาก ๆ เช่นไปฆ่าคนไว้นี่ไม่ต้องมาเล่าน่ะ กลัวค่ะ แค่เคยโดนปล้นมาครั้งหนึ่งก็เกินพอแล้วไม่อยากได้ยินอีก
หน้า: [1]
  พิมพ์